60 วันที่ฉันไม่มีเธอ

Travel, Art, Film and Literature
ท่องเที่ยวไปในโลกกว้าง ไม่อ้างว้างเดินร่วมทางไปด้วยกัน
ผลงานศิลปะทุกแขนง จัดแจงให้พวกเราเข้าชื่นชม
ภาพยนตร์ รวมพลคนคอหนัง
ผลงานวรรณกรรม งานเขียนทั้งร้อยแก้วและร้อยกรอง

60 วันที่ฉันไม่มีเธอ

Post09 Nov 2009 16:09

8 พฤศจิกายน 2552

จากวันที่ 8 กันยายนมาจนถึงวันนี้ ก็ 60 วันพอดีที่ผมมีชีวิตอยู่โดยไม่มีโจ...

60 วันที่ยากลำบาก

60 วันที่ร้องไห้ทุกวัน ไม่รู้วันละกี่รอบ

60 วันที่ผมเองไม่รู้ว่าผมจะทำอะไรไปเพื่ออะไร

60 วันที่ผมไม่รู้สึกอยากจะมีชีวิตอยู่อีกต่อไป เป็นความรู้สึกที่เหมือนกับใจจะขาด ทรมานจนรู้สึกว่า ตายไปซะยังง่ายกว่า

ผมไม่รู้จะอธิบายความรู้สึกมากมายที่ผมมีให้กับโจออกมาได้ยังไงจนหมด เพราะมันมากเหลือเกิน เกือบ 10 ปีที่โจก้าวเข้ามาในชีวิตผม โจได้เปลี่ยนชีวิตผมไปมากมายกว่าที่ผมเองจะจินตาการได้

เกือบ 10 ปีที่เราโตมาด้วยกัน โจเองเติบโตขึ้นมาเป็นหมาที่เเม้จะไม่สมบูรณ์แบบทางกาย เเต่หัวใจของโจเป็นหมาอย่างเต็มที่...โจมีความสุขกับโลกนี้อย่างที่สุด..ส่วนผมเองก็ได้เรียนรู้อะไรมากมายจากการมองโลกของโจ..ทำให้ผมคิด เเละเข้าใจว่าผมควรจะทำอะไรกับชีวิตตัวเอง

โจทำให้ผมได้รู้จักที่จะคิดถึงคนอื่นก่อนที่จะคิดถึงตัวเอง

โจทำให้ผมรู้จักที่จะมองคนอื่นอย่างลึกซึ้งเเละเข้าใจมากกว่าที่จะตัดสินเพียงเเค่เปลือกนอก

โจทำให้ผมเข้าใจเเละเารพเพื่อนร่วมโลกของผมมากกว่าที่เคย

โจทำให้ผมเป็นคนที่มีความละเอียดอ่อนมากกว่าที่ผมเคยเป็น

โจทำให้ผมได้รู้จักด้านที่อ่อนโยนของตัวผมเอง

โจทำให้รู้ว่าผมสามารถรักได้โดยที่ไม่ต้องหวังอะไรตอบเเทน...รักได้โดยที่ไม่ต้องมีเงื่อนไขใดๆ รักได้อย่างเต็มหัวใจ..

อะไรอีกมากมายที่โจทำให้ผมคิดได้ เเละทำใผ้ผมอยากเป็นคนที่ดีขึ้น..

10กว่าปีที่ผมกลับมาอยู่บ้าน ผมไม่เคยมีความสุขเลย ผมเจอเรื่องราวและอุปสรรคมากมายในชีวตซ้ำเเล้วซ้ำเล่าจนผมเองเเทบจะลุกขึ้นยืนไม่ไหว...เเต่เพราะมีโจ...ทุกวันของผมมีความหมาย...ผมอยากกลับบ้านทุกวัน ไม่อยากไปไหนไกล เพราะผมรู้ว่ามีหมาตัวนึง ที่รักผมทุกวัน รอผมทุกวันไม่ว่าผมจะไปไหน ไม่ว่าผมทำอะไร โจคอยผมอยู่ที่บ้านเสมอ เเละพร้อมที่จะรักผมเสมอไม่น้อยลงไปเเม้เเต่วันเดียว

โจคือความสุขเดียวที่ผมมี...โจทำให้ชีวิตผมมีสีสัน เเละเต็มไปด้วยเเรงบันดาลใจขึ้นมาได้จนทุกวันนี้

ช่วงเวลา 9 วัน วันละ 12 ชั่วโมงที่ผมอยู่กับโจ เเม้โจจะไม่รู้สึกตัว เเต่ผมก็รู้ได้ว่าโจรู้ว่าผมอยู่ตรงนั้น...อยู่ข้างๆโจเสมอ

โจพยายาม เเละสู้มากมายเหลือเกินที่จะฟื้นเเละกลับบ้านไปกับผม...ทุกวันผมคิดเสมอว่าโจต้องฟื้น ต้องฟื้น ต้องฟื้น

เเต่มาถึงจุดนึง ผมก็คิดว่า ที่ผมหวังไว้ ผมหวังไว้ให้ใคร ผมต้องการให้โจฟื้นเพื่อผมเองจะไม่เสียใจหรือเปล่า เพราะผมรู้ว่า ถ้าผมเสียโจไป ผมจะไม่มีวันทำใจได้เเน่ๆ การที่ผมคิดเเละรั้งโจไว้เเบบนั้น เเล้วทำให้โจมีสภาพครึ่งตื่นครึ่งหลับแบบนั้นเเทบจะทุกชั่วโมงในเเต่ละวัน มันทำให้ผมใจสลายจนไม่เหลืออะไรอีกเเล้ว...

ผมจึงพูดกับโจทุกวันว่า "โจ...ถ้าลูกไม่ไหว ลูกไปเลยนะ ไปให้สบาย ไม่ต้องห่วงพ่อ พ่อรู้ว่าพ่อคงทำใจไม่ได้ที่ลูกจากไป แต่พ่อก็ต้องทำใจให้ได้....เเต่ถ้าลูกไหว ลูกก็สู้ต่อ ไม่ต้องห่วงพ่อ พ่อทำให้ลูกได้ทุกอย่าง จะให้พ่อเจ็บเอง ตายเอง พ่อก็ทำได้...ทุกอย่างอยู่ที่ลูกนะโจ พ่อพร้อมหมด ไม่ว่าลูกจะเลือกแบบไหน"....

จนวันนั้น ผมกำลังนั่งลูบตัวโจ เอาหน้าโจมาตั้งไว้บนตัก เเล้วก็สวดมนต์ให้...หลังจากที่ผมสวดมนต์จบพอดี...บ่ายสองโมงสี่สิบนาที หมาๆในคอกข้างๆพร้อมใจกันหอน...ผมรู้ว่าเวลานั้นได้มาถึงเเล้ว..โจสูดลมหายใจสามเฮือกสุดท้าย เเล้วก็จากผมไปอย่างสงบ.....

ผมตัวชา...ร้องไห้ไม่ออก หัวใจเต้นเเรงมากจนเเทบจะหลุดออกมาจากอก....โลกของผมหยุดหมุนไปแล้ว.....

โจ...จงรู้ไว้ว่าที่ผ่านมา เเม้ว่าชีวิตพ่อมันจะย่ำเเย่ เจออะไรหนักๆมาตลอด 10 ปีก็ตาม เเต่ลูกทำให้พ่อสู้ เเละมีความหวังที่เเละอยากจะตื่นขึ้นมาสู้ชีวิตทุกวัน

จงรู้ไว้ว่า พ่อไม่เคยลำบากใจ หรือคิดว่าเป็นภาระที่ต้องคอยดูเเลลูกเเม้เวลาที่ลูกป่วยหนัก พ่อทำทุกอย่างให้ด้วยความยินดีเเละด้วยความเต็มใจ

จงรู้ไว้ว่า เเม้พ่อจะเสียใจมากมายขนาดไหน พ่อก็จะพยายาม พยายามที่จะอยู่ให้ได้ เเม้จะไม่เหมือนเดิมอีกต่อไป แต่ก็จะทำให้ได้

จงรู้ไว้ว่า พ่อรักลูกมากเหลือเกิน รักมากว่าที่แม้เเต่ตัวพ่อเองจะคิดหรือจินตนาการได้

จงรู้ไว้.........

Image
คอกในโรงพยาบาลที่โจนอนพักอยู่ 9 วัน ผมเองไปนั่งเฝ้าโจตั้งเเต่โรงพยาบาลเปิด 8.30 น. จนถึง 20.30น.ทุกวัน

Image
โน๊ตรายงานอาการประจำวันของโจ

Image
น้ำเกลือสำหรับโจต้องเป็นยี่ห้อพิเศษ เพราะจะได้ปลอดภัยกับไตของโจ

Image
เวลาที่โจมีไข้ โจจะดิ้นทุรนทุราย ตัวร้อนมาก เเต่หมอก็ไม่สามารถให้ยาได้ เพราะจะทำอันตรายกับไตของโจ ผมจึงต้องคอยเช็ดตัวให้โจจนกว่าไข้จะลด

Image
หมอต้องให้ออกซิเจนโจอยู่ 3 วัน หลังจากโจเเข็งเเรงพอที่จะหายใจได้เองจึงถอดออก

Image
ต้องให้น้ำเกลือทุกวัน โจผอมลงๆ เเละมีแผลกดทับ จึงต้องคอยพลิกตัวทุกๆ 2 ชั่วโมง

Image
ผมวาดไว้เเละเเปะไว้ที่หัวนอนในคอกของโจเผื่อโจจะเห็น

Image
วันนั้น 9 กันยายน ผมฝังโจไว้หลังบ้าน ก่อนที่จะฝัง เจ้าหมามุ่ย หมาที่บ้านก็มาลา "ลูกพี่" เป็นครั้งสุดท้าย

Image
วู๊ดดี้ คู่ชีวิตของโจที่อยู่ด้วยกันมาตั้งเเต่เด็กๆมานอนเฝ้าโจที่หลุมทุกวัน....

Last edited by อินทร์ on 09 Nov 2009 21:11, edited 2 times in total.
I found myself in crowded room...feeling so alone.....
อินทร์
ปริญญาตรี ปริญญาตรี

Re: 60 วันที่ฉันไม่มีเธอ

Post09 Nov 2009 19:55

พูดไม่ออกนะ แต่อินอ่ะ เข้มแข็งนะคับพี่อิด
Circlet

Post09 Nov 2009 20:51

ไม่รู้จะพิมพ์อะไร เอาเป็นว่าสู้ ๆ นะครับผม : )~
It's not about who you love, it's about do you love
Red13th
มัธยม มัธยม

Post09 Nov 2009 21:59

:36: :36: :36:
กระท้อนหวานๆ อร่อยชื่นใจ๋
น้องกระท้อน

Post10 Nov 2009 08:15

เสียใจด้วยนะคะพี่ :20:

RIP นะโจ :20:
อย่าทุกข์ อย่าสุข เพราะการมีกันและกันอีกเลย

Because I'm your sunshine that always rises.
sunshine
ปริญญาเอก ปริญญาเอก

Post10 Nov 2009 10:50

อินทร์ wrote:60 วันที่ผมเองไม่รู้ว่าผมจะทำอะไรไปเพื่ออะไร
60 วันที่ผมไม่รู้สึกอยากจะมีชีวิตอยู่อีกต่อไป เป็นความรู้สึกที่เหมือนกับใจจะขาด ทรมานจนรู้สึกว่า ตายไปซะยังง่ายกว่า

อย่าเพ่งยอมแพ้สิครับพี่อิฐ พี่ยังมี เจ้าหมามุ่ย / วู๊ดดี้ ที่พี่ต้องดูแลและให้ความรักอยู่นะคับ เกือบ 10 ปีที่โจเป็นหนึ่งในชีวิตครอบครัวพี่ ผมว่าโจน่าจะดีใจนะคับถ้าพี่เข้มแข็งขึ้น
ผมเข้าใจครับว่า คนพูด พูดง่าย เพราะไม่ได้ผูกพันเหมือนกับผู้ที่มีความสำพันธ์ แต่ยังไงก็อยากให้พี่เข้มแข็งครับ

------------------------------------------------
โจทำให้พี่ได้รู้จักที่จะคิดถึงคนอื่นก่อนที่จะคิดถึงตัวเอง
โจทำให้พี่รู้จักที่จะมองคนอื่นอย่างลึกซึ้งเเละเข้าใจมากกว่าที่จะตัดสินเพียงเเค่เปลือกนอก
โจทำให้พี่เข้าใจเเละเคารพเพื่อนร่วมโลกของพี่มากกว่าที่เคย
โจทำให้พี่เป็นคนที่มีความละเอียดอ่อนมากกว่าที่พี่เคยเป็น
โจทำให้พี่ได้รู้จักด้านที่อ่อนโยนของตัวพี่เอง
โจทำให้รู้ว่าพี่สามารถรักได้โดยที่ไม่ต้องหวังอะไรตอบเเทน...รักได้โดยที่ไม่ต้องมีเงื่อนไขใดๆ รักได้อย่างเต็มหัวใจ..
อะไรอีกมากมายที่โจทำให้พี่คิดได้ เเละทำให้พี่อยากเป็นคนที่ดีขึ้น..
--------------------------------------------------

แค่ 7 ประโยคข้างบน ผมว่าสำหรับ โจ ถือว่า คุ้มมากแล้วครับที่ได้เกิดมา เพรามันได้ทำประโยชน์ อย่างน้อยก็กับพ่อของมัน คนบางคนเกิดมาบนโลกนี้ยังทำประโยชน์ไม่ได้เท่านี้เลย ดังนั้น พี่อินทร์ต้องเข้มแข็ง อย่าทำให้สิ่งที่ โจ เพียรพยายามทำในเกือบสิบปีนี้ต้องมลายหายไปนะคับ

เข้มแข็งนะครับพี่ สู้ๆ ..

เป็นกำลังใจให้ครับ :20:

ปล. ต้องขออภัยด้วยครับที่พูดมากไปหน่อย ถ้ามีข้อความไหนเขียนออกมาแล้วสื่ออกมาไม่ดี ก็ขออภัยด้วยครับ :30:
" สักว่ารู้ สักว่าเห็น ดูเล่นๆ ด้วยใจที่เป็นกลาง "

น้องน้อยหน่า
ปริญญาโท ปริญญาโท

Post10 Nov 2009 21:13

ทำบุญไปให้มันรึยังครับ ทำสังฆทานสิครับ บุญแรง เวลาอุทิศส่วนกุศล ให้ตั้งใจอุทิศเจาะจงให้เขาคนเดียวโดยออกชื่อ และจิตก็นึกถึงภาพเขา ถ้าเขาอยู่ในที่ไม่ลำบากมาก เขาจะมารับบุญได้นะครับ

ปล. เลือกเนื้อนาบุญ หน่อยนะครับ (เลือกพระดี ๆ พระแท้ ๆ) เหมือนเราหว่านข้าว ถ้าหว่านที่ดินดี ข้าวก็จะงามกว่า ประมาณนี้ครับ :35:
Image
อ า โ ล ก สิ ณั ง
ท้อป

Post11 Nov 2009 04:29

ไม่มีคำบรรยายใดๆครับ ขอไว้อาลัยให้นายโจอีกคนครับ

ผมอาจจะไม่เข้าใจความรู้สึกทั้งหมด แต่ผมก็พอจะเข้าใจและน้ำตาซึมในบางส่วน ขอให้เค้าไปดีครับ ... อย่างน้อยก็ยังดีที่เราได้ทำอะไรให้เค้าอย่างดีที่สุด ในช่วงสุดท้ายของเค้า คุณอิดก็สู้ๆนะคับ เค้าคงไม่มีความสุขถ้ารู้ว่าเราเศร้ามากมายขนาดไหนที่เสียเค้าไป สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
why why why why why why why why why why
dmmks

Post11 Nov 2009 18:29

อินทร์ wrote:โจ...จงรู้ไว้ว่าที่ผ่านมา เเม้ว่าชีวิตพ่อมันจะย่ำเเย่ เจออะไรหนักๆมาตลอด 10 ปีก็ตาม เเต่ลูกทำให้พ่อสู้ เเละมีความหวังที่เเละอยากจะตื่นขึ้นมาสู้ชีวิตทุกวัน

จงรู้ไว้ว่า พ่อไม่เคยลำบากใจ หรือคิดว่าเป็นภาระที่ต้องคอยดูเเลลูกเเม้เวลาที่ลูกป่วยหนัก พ่อทำทุกอย่างให้ด้วยความยินดีเเละด้วยความเต็มใจ

จงรู้ไว้ว่า เเม้พ่อจะเสียใจมากมายขนาดไหน พ่อก็จะพยายาม พยายามที่จะอยู่ให้ได้ เเม้จะไม่เหมือนเดิมอีกต่อไป แต่ก็จะทำให้ได้

จงรู้ไว้ว่า พ่อรักลูกมากเหลือเกิน รักมากว่าที่แม้เเต่ตัวพ่อเองจะคิดหรือจินตนาการได้

จงรู้ไว้.........

โจโชคดีสุดๆ ที่ชีวิตได้พบเจอกับคนที่รักโจอย่างสุดหัวใจอย่างพี่อินทร์

และ พี่อินทร์ก็โชคดีสุดๆ ที่พบเจอแรงบันดาลให้ชีวิต ลูกชายที่มาเติมเต็มให้ชีวิตเปี่ยมล้นด้วยประสบการณ์ในช่วงหนึ่งของชีวิต

โจคงไปดีแล้ว และถ้ามันยังรับรู้ได้ มันคงอยากให้พี่อินทร์ใช้ชีวิตที่มีอยู่นี้อย่างมีความสุขที่สุด :dog:
พD
zman

Post12 Nov 2009 18:18

:rose: :rose: :rose: :rose: :rose: :rose: :rose: :rose: :rose: :rose:
:rose: :rose: :rose: :rose: :rose: :rose: :rose: :rose: :rose: :rose:
i'm fAmoUs iN pAriS nEWyOrk LoNdOn aNd tOkYo
ย้งยี้

Post13 Nov 2009 09:35

ถ้าคู่รักทุกคู่รักกันได้แบบที่พี่อิดรักโจก็คงดีมากมายเลยเนอะคับ

แต่ไงก็ตาม ผมขอแสดงความเสียใจด้วยคน ผมเชื่อว่า โจจะอยู่ในใจ อยู่กับพี่อิดตลอดไป...
บางครั้งความหมายก็ไม่ได้อยู่ที่ปลายทาง
Dark maker

Post13 Nov 2009 20:22

ขอบคุณครับ อยากเข้ามาตอบทีละคน เเต่ไม่สามารถอยู่ในกระทู้นี้ได้นาน เดี๋ยวร้องไห้

ขอบคุณจากใจจริงครับ

ผมใส่บาตรให้โจทุกวันครับ เเม้บางครั้งไม่ทุกวัน เเต่ก็เืกือบทุกวัน เเละทำสังฆทานให้โจทุกอาทิตย์ครับ
I found myself in crowded room...feeling so alone.....
อินทร์

Post14 Nov 2009 10:46

อ่านแล้วเมนท์ไม่ออกครับ
เป็นกำลังใจให้ละกันครับ.....
ninninnin
ประถม ประถม

Post16 Nov 2009 13:07

:dolphin: เป็นกำลังใจให้ครับ
ไม่มีอะไรจะช่วยได้
นอกจากเวลาที่ผ่านไป
ผูกพันกันมานานนับสิบปี
คงต้องใช้เวลานานพอสมควรเลย

ผูกพันกันขนาดนี้
สักวันคงได้กลับมาเจอกันในรูปแบบอื่น

ขอให้โจได้ภพภูมิที่สูงส่งกว่าเดิมนะครับ

2 ปีก่อนพี่ก็เคยเสียแมวไป
เพราะความประมาทของตัวเอง
นั่นก็เสียใจเป็นปีสองปี
ทุกวันนี้...
นึกถึงเมื่อไหร่ก็ยังเสียใจอยู่เหมือนกันครับ
:dolphin:
...เกรงใจที่จะรัก...
...ขออกหักเลยดีกว่า...
ai'

Post14 Dec 2009 07:10

เสียใจด้วยนะครับ

ไม่รู้ช้าไปหรือเล่า
ไร้คู่ก็ต้องอยู่อย่าง " คันๆ "
แต่จะให้มันส์ ก็ต้อง " คันขวางโลก "
tumkung
มัธยม มัธยม

Post17 Jan 2010 12:49

ขอบคุณทุกๆคนอีกครั้งครับ

ขอบคุณพี่ai' ขอบคุณน้องtumkungครับ

ไม่มีอะไรช้าไปหรอกครับ

ทุกวันนี้ผมยังทำใจไม่ได้ เมื่อคืนก็ร้องไห้เป็นวรรคเป็นเวร

เฮ้อ...
อินทร์

Post22 Jan 2010 06:54

เข้าใจครับการที่เราเสียสิ่งที่รักไป

ความคิดถึงมันทรมารใจมากๆครับ

อย่างผมถึงจะไม่ได้จากไป แต่มันก็ไกลทุกที ทุกที เศร้า

ปล.อย่าร้องนะครับ เดี๋ยวไม่สวยน้า :D
ไร้คู่ก็ต้องอยู่อย่าง " คันๆ "
แต่จะให้มันส์ ก็ต้อง " คันขวางโลก "
tumkung
มัธยม มัธยม

Post23 Jan 2010 04:28

เอ่อ...พูดอะไรไม่ออกครับ

เห็นกระทู้นี้ ทำให้ผมไม่แปลกใจเลยที่คุณแม่ของผมจากคนที่ไม่เคยรักสัตว์ใดๆเลย

แต่มีเฉาก๊วย หมาธรรมดาๆตัวนึง ทำให้คุณแม่ผมทั้งรักและหลงได้

และที่สำคัญ คุณแม่ผมบอกว่า "เวลาท้อ หรือเหนื่อยๆ กับงาน เห็นเฉาก๊วยก็มีแรงทำงานต่อแล้ว"

ปล. เป็นกำลังใจให้ครับ
“Love makes you want to be a better man. But maybe love, real love, also gives you permission to just be the man you are.”
by Gillian Flynn, Gone Girl
bossmomoga

Post27 Jul 2010 14:46

อ่านแล้วอินมากมาย เลยขอไว้อาลัยให้นายโจ ขอให้ไปสู่สุขคติน่ะครับ :dog:
ส่วนพี่อิน ชีวิตต้องเดินต่อไปครับ :33:
ใครสักคน บนโลกใบนี้จะมีไหม ใครสักคน คนคนนั้นอยู่ไหนครับ
kenichiro69
อนุบาล อนุบาล

Post31 Jul 2010 21:05

อ่านแล้วน้ำตาจะไหล...

ยังไงก้อสู้ๆนะคับ.. :20: :20:
เป็นธรรมดา ที่คนเรา เมื่อเจอคนที่ใช่กว่า ดีกว่า
ก้อย่อมเลือกที่จะไม่จมอยู่กับสิ่งเดิมๆสิ่งเก่าๆ
chromosome

Post26 Sep 2010 22:56

T_T T_T T_T T_T T_T T_T T_T

ไม่ได้เข้ามาบอร์ดนี้นานมากก น้องเค้า คงไปอยู่ ที่ภพชาติที่ดีกว่าแล้วพี่ คิดงี้จะได้สบายใจ

แต่ ก็ ... อดไม่ได้ รองไปละ :cry:
ลอยไปตามสายน้ำและสายลม

สวยๆไปวันๆ
ราชินีน้ำจัณฑ์

Post05 Oct 2010 01:38

ยังไง พี่อิด ก็ยังเป็น " คุณพ่อน้องโจเสมอ " ค่า
ตอนหมาหนูตาย ก็ร้องไห้กันไป อาจจะไม่สนิทเท่ากับพี่อิด แต่เข้าใจความรู้สึกสะเทือนใจ
ร้องไห้จนตาบวมเป็นอาทิตย์ๆเลย แป๊บๆก็ 60 วันละเน้อะ แป๊บๆก็ปีนึง สู้ๆนะพี่อิด

ปล. อย่าลืมน้องบอสนะคะะะะะะ อันนี้ห้ามเด็ดขาด (ซอรี่นะ นอกประเด็น นิส นึง)
do-Rays-me

Post10 Oct 2010 00:06

ขอนอกประเด็นด้วย

เค้ากี๊ดน้องบี้แล้วย่ะ
i'm fAmoUs iN pAriS nEWyOrk LoNdOn aNd tOkYo
ย้งยี้