ชอบ "วัดไชยวัฒนาราม" กันไหมครับ

General Discussion
กระดานข่าวชาวเกย์
เรื่องราวเล่าสู่กันฟัง
ปรึกษาปัญหาต่างๆนานา

ชอบ "วัดไชยวัฒนาราม" กันไหมครับ

Post31 Aug 2009 11:59

วัดไชยวัฒนาราม ชอบวัดนี้กันมั่งไหมครับ

ผมรู้จักวัดนี้ จากละครเรื่อง " เรือนมยุรา " ที่เคยฉายทางช่อง 3 เมื่อ 10 ปีที่แล้ว (ได้รึป่าว ไม่แน่ใจ)

...........

พอดูละครเรื่องนี้... ก็เพิ่งรู้ว่า วัดนี้ตั้งอยู่ที่ จ. พระนครศรีอยุธยา
โดยที่ผมเอง อยู่ ปทุมธานี
ในชีวิตก็ยังไม่เคยไปเที่ยว จ. อยุธยาเลย

มีอยู่วันหนึ่ง ... ว่าง ๆ ก็เลยนั่งรถไฟ ไปลงอยุธยา ...
แล้วก็จ้าง 3 ล้อ (ตุ๊ก ตุ๊ก) ให้ไปส่ง วัดไชยวัฒนาราม (รู้สึกจะประมาณ 50 บาท รึไงเนี่ย)

................
...............

พอไปถึง ... เชื่อ มั๊ย ครับ ...
ผมตกตะลึง ตึ่ง ตึง อยู่ในภวังค์ อยู่คู่ใหญ่ ทีเดียว
ไม่นึกเลยว่า จะเป็น ซากปรักหักพัง ที่มีเสน่ห์ และ สวย งาม อะไร ปานนี้

..............

จำได้ว่า วันนั้น ผมใช้เวลา อยู่ที่นั่น ตั้งแต่ 10 โมงเช้า จนถึง 3 โมงเย็น ...
ไม่ได้ไปไหนเลย ... เดินไป เดินมา อยู่ในวัดนั่นแหล่ะ
แล้วค่อยกลับบ้าน ไป ....

พอกลับไปบ้าน ก็ยังไม่หายบ้า นะครับ
ยังเพ้อ ฝัน ฟุ้งซ่าน อยู่ได้ ต่ออีก หลายวัน ...

.............

หลังจากนั้น ก็มีโอกาสแวะไปอีก 2-3 ครั้ง ..........
นี่ก็ไม่ได้ไปมา หลายปี แล้ว เด๋ว อาทิตย์ หน้า ว่าง ๆ น่าจะ แอบไปอีก

............

ชอบวัดนี้มากครับ
เพราะสงบดี
Last edited by kingkong on 01 Sep 2009 16:07, edited 1 time in total.
kingkong
มัธยม มัธยม

Re: ชอบ "วัดไชยวัฒนาราม" กันไหมครับ

Post31 Aug 2009 12:04

ขอรูปปลากรอบด้วยครับ อยากไปถ่ายรูป
"ข้ามีได้ชื่นชอบรสชาติของสุรา แต่ข้าหลงไหลบรรยากาศของการร่ำ่สุรา"

โกวเล้ง
เทวดาขี้เมา
มัธยม มัธยม

Re: ชอบ "วัดไชยวัฒนาราม" กันไหมครับ

Post31 Aug 2009 14:03

เป็นวัดที่สวยคับ ไปแล้วสงบ

แต่ผมว่าประโยคสุดท้าย มันไม่ค่อยเหมาะเท่าไหร่นะคับ
อย่างน้อยก็ควรให้เกียรติผ้ากาสาวพัตร์นิดนึงเถอะคับ
สว่างอื่นอันใดในอากาศ
ไม่โอภาสเท่าสว่างตะวันฉาย
แรงสิ่งอื่นเข้มแข็งที่แรงร้าย
ก็แพ้พ่ายแรงกรรมที่ทำมา

หมอแพทย์ทายว่าไข้ ลมคุม
โหรว่าเคราะห์แรงรุม โทษให้
แม่มดว่าผีกุม ทำโทษ
ปราชญ์ว่ากรรมเองไซร้ ก่อสร้างมาเอง
น้องหมากเม่า
ปริญญาตรี ปริญญาตรี

Post31 Aug 2009 16:14

ได้มองไปอีกฝั่งของแม่น้ำเจ้าพระยามั่งหรือป่าวครับ เป็นพระตำหนักสิริยาลัย ที่ประทับส่วนพระองค์ของสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถของเราเองแหละ แต่มองไรไม่เห็นหรอกนะนครับ เห็นแต่ท่าเรือ ท่านเสด็จมาประทับเป็นการส่วนพระองค์บ่อยๆ
จอมโจรปริศนา
บุรุษปริศนา
ประถม ประถม

Post01 Sep 2009 13:34

Image

Image

Image

เคยขี่จักรยานไปวนรอบเกาะ(ตอนเช้านั่งรถไฟไป) ตอนแรกเพื่อนจะไม่ไปแต่ลากไปจนได้ จำได้ว่าปั่นกันขาลากเลย
ทางไปทางเดียวกับเจดีย์ศรีสุริโยทัย แต่ก่อนถึงจะมีแนกไปทางซ้าย(สะพานสูงๆ) แล้วก็เลี้ยวซ้ายอีกทีไปเรื่อยๆก็จะเจอ

ไปถึงแล้วก็ไม่ผิดหวังเพราะสวยมากๆ แต่ขากลับนี่สิ หุหุหุ

แนะนำทริปนะฮะ ถ้าใครมีเวลาวันหนึ่งเต็มๆ นั่งรถไฟจากหัวลำโพงไป (20กว่าบาทมั้ง) ใช้เวลาประมาณ 2 ชั่วโมงก็ถึง
แล้วก็ไปเช่าจักรยานเลย เหมาวันหนึ่ง (ส่งคืนตอนราว 4 โมงมั้ง แต่ของผมส่งเลทไปชม.นึง เหอๆ)

ก็เขาจะมีแผนที่ให้ครับ ปั่นได้รอบเกาะอยุทธยาเลย (ถ้าไหวกัน :D ) ผมเริ่มออกตั้งแต่ 9 โมง มาส่งรถที่ร้านก็ ราวๆ เกือบๆ 5 โมง วันนั้นนี่เป็นประสบการณ์ดีสุดๆ (และลำบากสุดๆ) โดนเพื่อนด่าไปหลายรอบว่ามรึงจะไปทำไมไกลๆวะ (พาไปวัดอะไรสักอย่างที่ไม่ได้อยู่ในตัวเกาะ ห่างกันหลายกิโลอยู่ มี้รานก๋วยเตี๋ยวเรืออร่อยๆอยู่ร้านนึง)

ลองไปกันดูฮะ แนะนำ ถ้าว่าง จักรยานเลย อิอิ :31:

Chance Is A Special Gift
For Those Who Try
Danclave
ประถม ประถม

Post01 Sep 2009 13:50

เล่งยี้ก็ชอบวัดนี้ด้วยค่ะ

อาจจะเป็นเพราะว่าวัดอยู่ไกลตัวเมือง ก็เลยยังคงสงบและคงความสวยงามอยู่ เล่งยี้คิดว่าถ้าวัดพระศรีสรรญ์เพชรไม่อยู่ตัวเมือง ก็จะสงบและมีเสน่ห์เหมือนวัดไชยวัฒนารามค่ะ (ตอนที่ไปวัดพระศรีสรรญ์เพชรครั้งหลังสุด มีร้านโรตีสายไหม แล้วก็ลูกชิ้นทอดอยู่ข้างๆวัดด้วยอ่ะ --;)

เจดีย์กลางเป็นตัวแทนของเขาพระสุเมรุโดยมีเจดีย์น้อยล้อมรอบวัดไชยวัฒนารามทั้งแปดทิศ กระซิบนิดนึงค่ะ ว่ามีเจดีย์น้อยอยู่เจดีย์นึงเป็นที่เก็บพระอัฐิของเจ้าฟ้ากุ้ง ปราชญ์ท่านหนึ่งของวรรณคดีของไทยด้วยนะคะ (อันนี้ฟังเค้ามาอีกต่อนึงค่ะ)
แล้วก็รู้สึกจะมีภาพเขียนที่หลังวัดหรือเปล่าน้า ไม่แน่ใจ ไม่ได้ไปนานมากแล้ว ก็เลยจำได้แต่เพียงรางๆเท่านั้นน่ะค่ะ
小龍女 Xiăo Lóng Nü(v)
เล่งยี้

Post01 Sep 2009 13:51

ว้าววว อยากไปขี่จักรยาน
i'm fAmoUs iN pAriS nEWyOrk LoNdOn aNd tOkYo
ย้งยี้
ปริญญาเอก ปริญญาเอก

Post01 Sep 2009 13:52

เคยไปประมาณปีที่แล้วเหมือนกันครับ
ก็เป็นวัดที่สวยดีครับ เห็นด้วยครับ
Last edited by Nikey on 01 Sep 2009 17:50, edited 1 time in total.
"I DISCRIMINATE ALL ANTI-GAY PEOPLE. PLEASE JUST STAY AWAY FROM ME"
Nikey

Post01 Sep 2009 14:05

ขอบคุณครับที่เอารูปมาให้ดู สวยมากจริงๆด้วย ต้องจัดทริปไปซะแร๊วววว

:30:
"ข้ามีได้ชื่นชอบรสชาติของสุรา แต่ข้าหลงไหลบรรยากาศของการร่ำ่สุรา"

โกวเล้ง
เทวดาขี้เมา
มัธยม มัธยม

Post01 Sep 2009 21:42

เป็นหนึ่งในวัดที่ชอบไปเยือนที่สุดแล้วเมื่อไปอยุธยา
ไม่มี Signature
Es Tea
มัธยม มัธยม

Post02 Sep 2009 03:38

ท่านเจ้าคุณ Kingkong เก็บบุญเก็บกุศลไว้มากเลยนะครับ
ดีจังเลย
:angel:
ทาน ศีล ภาวนา : อธิษฐานแล้วทำเหตุให้ตรง
jill valentine
ประถม ประถม

Post02 Sep 2009 07:54

เป็นวัดที่ไม่พังมาก เมื่อเทียบอยู่ในเมือง เลยทำให้บูรณะออกมาสวยและมีภูมิทัศน์

เวลาพาฝรั่งไปเที่ยวก็จะพาไปที่นี้ครับ เพราะมันดูสมบูรณ์ที่สุดในอยุธยาและสถานที่ก็สวยตั้งอยู่ริมแม่น้ำ

เมื่อวันอาทิตย์ขับผ่านสายบางปะหัน-ปทุม ผ่านสี่แยกเข้าอยุธยา ยังเห็นยอดปรางค์อยู่เลย
Mr.Fitness

Post02 Sep 2009 12:23

อืม น่าไปเที่ยวจัง สวยๆๆ
Image
~จะคิดถึงบิ๊กตลอดไปนะ~
Kenchi
ปริญญาโท ปริญญาโท

Post02 Sep 2009 13:23

เคยไปๆ ชอบเหมือนกันๆ :clap:
ไม่ว่าจะเป็นวันที่เต็มไปด้วยความสุข หรือวันที่มีแต่ความทุกข์ มันก็มีแค่ 24 ชั่วโมงเท่ากัน ซึ่งจะผ่านพ้นไปในที่สุด
Sergius
ปริญญาโท ปริญญาโท

Post05 Sep 2009 22:33

เป็นวัดที่สวยงามมาก มีภูมิทัศน์ที่ดีมากห่างจากชุมชน แต่อาการที่คุณ Kingkong บรรยายน่าจะเกิดจากผีเข้าซะกระมังเดินวนเวียนอยู่ในวัดตั้งแต่ 10 โมง- 3 โมงเย็น คุณจะทราบมั๊ยวัดนี้ใช้เป็นที่เผาพระศพของราชนิกูลผู้สูงศักดิ์ในสมัยอยุธยา แต่แรกเดิมที่สร้างเพราะเป็นอนุสรณ์ที่อยุธยารบชนะเขมร จึงเห็นปรางค์ที่เป็นสถาปัตยกรรมของเขมรในวัดนี้ จะไปคราวหน้าก็เตรียมน้ำมนต์ไปด้วยก็ดีนะคุณคิงคอง
khunnai
อนุบาล อนุบาล

Post06 Sep 2009 19:58

ชอบเที่ยวเมืองโบราณมากมากครับ ไม่ว่าที่ไหน ทุกครั้งที่ได้ไปมักจะจินตนาการถึงห้วงเวลาในยุคนั้นว่าเป็นยังไงบ้าง
ถนนตรงนี้คนที่เคยมาเดินเป็นยังไง คนสมัยนั้นเป็นกันยังไง อะไรประมาณนี้ อยุธยาผมจะไปบ่อยมากตั้งแต่เด็กแล้วครับ
ตอนนี้ก็อยากไปไหว้พระที่วัดพนัญเชิงด้วย แต่ไม่มีเวลาเลยอ่ะ
Image
landends

Post05 May 2010 11:07

ที่สุดในอยุธยาครับ :dolphin: :dolphin:
...เกรงใจที่จะรัก...
...ขออกหักเลยดีกว่า...
ai'

Post05 May 2010 11:29

อ๊ะ คุณคิงคอง เป็นแม่นายนกยูงหรือเปล่าคะ หรือเป็นส้มฉุน
i'm fAmoUs iN pAriS nEWyOrk LoNdOn aNd tOkYo
ย้งยี้
ปริญญาเอก ปริญญาเอก

Post05 May 2010 17:51

ครั้งแรกที่ไปคือพาแขกชาวอังกฤษไปเที่ยว ไม่เคยได้ไปมาก่อนเลย อ่านแต่ประวัติ แรกเห็นถึงกับขนลุก :eeey: เพราะเป็นวัดที่ใหญ่อลังการมาก ขนาดเป็นเพียงซากปรักหักพังยังยิ่งใหญ่ได้ขนาดนี้ ถ้าเป็นสมัยก่อน คงบ่งบอกถึงความเจริญรุ่งเรืองของอโยธยาศรีรามเทพนคร ได้เป็นอย่างดีเลยทีเดียวจ้ะ
มาลี รู้ดีเรื่องผลไม้
Malee
ประถม ประถม

Post05 May 2010 21:10

มีวัดมเหยงค์อีกวัดนึงที่สวยมากพอๆกันครับ แต่สถานที่ตั้งของวัดนี้ค่อนข้างลึกลับซับซ้อน ก็เลยไม่เป็นที่รู้จักมากนัก ระหว่างทางไปวัดมเหยงค์ก็จะมีวัดสวยๆที่ถูกทิ้งร้างอีกหลายวัด (จำชื่อไม่ได้)
วัดพุทไธยสวรรค์ก็สวยมาก ถึงแม้จะบูรณะใหม่เกือบหมด แต่ก็มีอาคารนึงที่ยังหลงเหลือ เฮียจำไม่ได้แล้วว่าพระมหากษัตริย์พระองค์ไหนของอยุธยาเคยประทับตอนทรงผนวช ความสมบูรณ์ของอาคารหลังนี้ได้ถูก Copy มาเป็นอาคารสำนักงานของ Jim Thompson ครับ อยู่ตรงแยกสุรวงศ์นี่เอง
วัดที่ไม่ได้ถูกเผาทำลายคือวัด หน้าพระเมรุ แต่มีอีกวัดที่หลงเหลือเป็นศิลปอยุธยาบริสุทธิ์เหมือนกันคือวัด ปูนปั้น เฮียเคยหลงเข้าไป สวยมาก เป็นอยุธยาจริงๆ เหมือนหลุดเข้าไปใน Time Machine ไม่มีคนรู้จักเลย มีความสงบเป็นอย่างยิ่ง เข้าไปในโบสถ์จะเห็นเลยว่าสมัยอยุธยาเค้าสร้างอาคารกันยังไง พื้นเป็นยังไง ลายจิตรกรรมฝาผนัง (เท่าที่เหลือ) เป็นยังไง....
แต่เดี๋ยวนี้ได้ข่าวว่าท่านเจ้าอาวาสท่านบูรณะซะใหม่เอี่ยม ก็เสียดายอยู่เหมือนกัน ยังไม่กล้าเข้าไปดูเลยครับ
I AM MACHOJUPITERMAN
Machojupiter
มัธยม มัธยม

Post05 May 2010 21:48

Machojupiter wrote:มี วัดมเหยงค์ อีกวัดนึงที่สวยมากพอๆกันครับ แต่สถานที่ตั้งของวัดนี้ค่อนข้างลึกลับซับซ้อน ก็เลยไม่เป็นที่รู้จักมากนัก ระหว่างทางไปวัดมเหยงค์ก็จะมีวัดสวยๆที่ถูกทิ้งร้างอีกหลายวัด (จำชื่อไม่ได้)
วัดพุทไธยสวรรค์ก็สวยมาก ถึงแม้จะบูรณะใหม่เกือบหมด แต่ก็มีอาคารนึงที่ยังหลงเหลือ เฮียจำไม่ได้แล้วว่าพระมหากษัตริย์พระองค์ไหนของอยุธยาเคยประทับตอนทรงผนวช ความสมบูรณ์ของอาคารหลังนี้ได้ถูก Copy มาเป็นอาคารสำนักงานของ Jim Thompson ครับ อยู่ตรงแยกสุรวงศ์นี่เอง
วัดที่ไม่ได้ถูกเผาทำลายคือ วัด หน้าพระเมรุแต่มีอีกวัดที่หลงเหลือเป็นศิลปอยุธยาบริสุทธิ์เหมือนกันคือวัด ปูนปั้น เฮียเคยหลงเข้าไป สวยมาก เป็นอยุธยาจริงๆ เหมือนหลุดเข้าไปใน Time Machine ไม่มีคนรู้จักเลย มีความสงบเป็นอย่างยิ่ง เข้าไปในโบสถ์จะเห็นเลยว่าสมัยอยุธยาเค้าสร้างอาคารกันยังไง พื้นเป็นยังไง ลายจิตรกรรมฝาผนัง (เท่าที่เหลือ) เป็นยังไง....
แต่เดี๋ยวนี้ได้ข่าวว่าท่านเจ้าอาวาสท่านบูรณะซะใหม่เอี่ยม ก็เสียดายอยู่เหมือนกัน ยังไม่กล้าเข้าไปดูเลยครับ

สุดยอดทั้งนั้นเลยครับ

วัดราชบูรณะ
วัดมหาธาตุ
วัดสุวรรดาราราม (บูรณะใหม่ไม่ค่อยเห็นของเก่าแล้วครับ)
วัดกุฎีดาว

วัดหน้าพระเมรุ เพดานโบสถ์สวยมากๆ ครับ
วัดนี้ถ้าเทียบสถานการณ์ต่อสถานการณ์
แล้วทำให้นึกถึง "ย่านราชประสงค์" ในวันนี้เลยครับ

วัดไชยวัฒนาราม
ถ้าจะไปดูให้ขลังอลังการ์
ขอแนะนำให้ไปดูช่วงหัวค่ำ
ที่เปิดไฟไลท์อัพแล้วนะครับ
ดูเงียบๆ นิ่งๆ สักพักจะได้สัมผัส
บรรยากาศกรุงเก่าโบราณ
อย่าไปดึกมากเกินไปครับ...ถ้าไม่ได้ไปหลายคน
(ไม่เกิน 20.00 น. ครับ)
...เกรงใจที่จะรัก...
...ขออกหักเลยดีกว่า...
ai'

Post05 May 2010 23:02

ใช่ ใช คุณ ai วัดกุฎีดาว สวยมาก
I AM MACHOJUPITERMAN
Machojupiter
มัธยม มัธยม

Post06 May 2010 05:01

เคยไปอยุธยาเมื่อ 7 ปีก่อน ตอนนั้นยังเด็กน้อย ไม่ได้สนใจอะไรพวกนี้ครับ ถ้ากลับไปอีกก็อยากไปศึกษาประวัติศาสตร์ หลังๆ รู้สึก ผมสนใจพวกนี้มากๆ

หลังๆ อายุมาก ก็เป็นคนชอบอ่านหนังสือพวกประวัติศาสตร์และศึกษาพวกนี้

ถ้าจำไม่ผิดนะ เคยมีข่าว คนต่างชาติเขียนแผนที่วัดต่างๆ ในอยุธยาจำนวน 400 กว่าวัด ลองไปค้นมาเจอรายละเอียดดังนี้

อาจารย์ชาวอเมริกันเขียนแผนที่วัดในอยุธยา 3 ปี (คมชัดลึก)

อาจารย์ชาวต่างชาติคนหนึ่ง ชื่นชอบวัดในจังหวัดพระนครศรีอยุธยา ถึงขนาดตระเวนไปตามวัดต่าง ๆ เพื่อศึกษาเรื่องราวและเขียนเป็นแผนที่เดินทางไปวัดจำนวน 438 วัด โดยใช้เวลา 3 ปี อาจารย์ท่านนี้คือนายเค็น เมย์ อายุ 45 ปี เป็นอาจารย์สอนวิชาการท่องเที่ยว และด้านภาษา

โดยนายเค็น เปิดเผยว่า เคยเป็นอาจารย์สอนวิชาเกี่ยวกับการท่องเที่ยว เทคโนโลยี และแผนที่อยู่ที่อเมริกา ฮังการี เกาหลี และก็มาประเทศไทย เมื่อประมาณ 4 ปีที่แล้ว โดยมาสอนหนังสือให้กับนักศึกษาของมหาวิทยาลัยราชภัฎพระนครศรีอยุธยา คณะการจัดการ และคณะมนุษย์ศาสตร์ ในวิชาที่เกี่ยวกับการท่องเที่ยว และด้านภาษา ระหว่างที่มาอยู่ในประเทศไทย ก็ได้ไปเที่ยวตามวัดต่าง ๆ หลายวัด ได้เข้าไปจุดธูปไหว้พระ ทำให้เกิดความรู้สึกประทับใจในความงดงาม และความสงบของวัด โดยเฉพาะวัดในจังหวัดพระนครศรีอยุธยา มีความสวยงามมาก จึงตั้งใจว่าหากมีเวลาก็จะเดินทางไปตามวัดต่าง ๆ โดยดูจากคู่มือการท่องเที่ยว หนังสือประวัติศาสตร์ จากนั้นก็เริ่มเขียนแผนที่ ที่ตนได้เดินทางไปวัดต่าง โดยวาดลายเส้นแล้วก็ลงสีไม้ แบ่งเป็นทิศต่าง ๆ เช่น สีเขียวอ่อนทิศตะวันตก และทิศใต้ สีเขียวเข้มแสดงถึงเกาะเมือง และสีน้ำตาลตะวันออกเฉียงใต้เป็นต้น โดยระบุชื่อของวัดต่าง ๆ ที่ตนได้ไป ซึ่งพบว่าภาษาเรียกกับภาษาเขียนไม่ค่อยตรงกัน ตนจึงพยายามสะกดให้ตรงกับภาษาเรียก บางแห่งก็ต้องใช้เรือพายเข้าไปตามแม่น้ำลำคลอง ตนก็ซื้อเรือพายมา เพื่อที่จะพายไปตามเส้นทางจนครบ 438 วัด ซึ่งใช้เวลาไปประมาณ 3 ปีเศษ

สาเหตุที่ตนเขียนแผนที่ขึ้นมา ก็เพื่อที่จะบอกกับคนทั่วไป โดยเฉพาะชาวต่างชาติที่มาเที่ยวประเทศไทย ได้ทราบว่า บางครั้งแผนที่ที่ทางราชการ หรือคู่มือที่แจกจ่ายไปนั้น ก็ยังขาดวัดที่น่าสนใจไปจำนวนมาก ตนจึงได้ออกสำรวจด้วยตนเอง ทั้งวัดที่มีอยู่ วัดเก่า และวัดร้าง ซึ่งระหว่างการเดินทางไปสำรวจตามวัดนั้น ก็ยังได้รับทราบเรื่องราวต่าง ๆ จากชาวบ้าน ซึ่งคนอยุธยายังมีความเชื่อเรื่องผีอยู่ โดยบอกว่าวัดที่มีผีดุได้แก่ วัดบรมพุทธาราม วัดกระไส วัดโคกพระยา เป็นต้น ซึ่งตนก็ไม่เคยเจอ แต่ที่อยากเจอมากคือกระสือ หากเจอก็จะถ่ายภาพมาอวดกัน แต่คงเจอยาก เพราะตนไม่ได้ออกไปตอนกลางคืน
กีวีสีทอง
มัธยม มัธยม

Post06 May 2010 05:01

เคยไปอยุธยาเมื่อ 7 ปีก่อน ตอนนั้นยังเด็กน้อย ไม่ได้สนใจอะไรพวกนี้ครับ ถ้ากลับไปอีกก็อยากไปศึกษาประวัติศาสตร์ หลังๆ รู้สึก ผมสนใจพวกนี้มากๆ

หลังๆ อายุมาก ก็เป็นคนชอบอ่านหนังสือพวกประวัติศาสตร์และศึกษาพวกนี้

ถ้าจำไม่ผิดนะ เคยมีข่าว คนต่างชาติเขียนแผนที่วัดต่างๆ ในอยุธยาจำนวน 400 กว่าวัด ลองไปค้นมาเจอรายละเอียดดังนี้

อาจารย์ชาวอเมริกันเขียนแผนที่วัดในอยุธยา 3 ปี (คมชัดลึก)

อาจารย์ชาวต่างชาติคนหนึ่ง ชื่นชอบวัดในจังหวัดพระนครศรีอยุธยา ถึงขนาดตระเวนไปตามวัดต่าง ๆ เพื่อศึกษาเรื่องราวและเขียนเป็นแผนที่เดินทางไปวัดจำนวน 438 วัด โดยใช้เวลา 3 ปี อาจารย์ท่านนี้คือนายเค็น เมย์ อายุ 45 ปี เป็นอาจารย์สอนวิชาการท่องเที่ยว และด้านภาษา

โดยนายเค็น เปิดเผยว่า เคยเป็นอาจารย์สอนวิชาเกี่ยวกับการท่องเที่ยว เทคโนโลยี และแผนที่อยู่ที่อเมริกา ฮังการี เกาหลี และก็มาประเทศไทย เมื่อประมาณ 4 ปีที่แล้ว โดยมาสอนหนังสือให้กับนักศึกษาของมหาวิทยาลัยราชภัฎพระนครศรีอยุธยา คณะการจัดการ และคณะมนุษย์ศาสตร์ ในวิชาที่เกี่ยวกับการท่องเที่ยว และด้านภาษา ระหว่างที่มาอยู่ในประเทศไทย ก็ได้ไปเที่ยวตามวัดต่าง ๆ หลายวัด ได้เข้าไปจุดธูปไหว้พระ ทำให้เกิดความรู้สึกประทับใจในความงดงาม และความสงบของวัด โดยเฉพาะวัดในจังหวัดพระนครศรีอยุธยา มีความสวยงามมาก จึงตั้งใจว่าหากมีเวลาก็จะเดินทางไปตามวัดต่าง ๆ โดยดูจากคู่มือการท่องเที่ยว หนังสือประวัติศาสตร์ จากนั้นก็เริ่มเขียนแผนที่ ที่ตนได้เดินทางไปวัดต่าง โดยวาดลายเส้นแล้วก็ลงสีไม้ แบ่งเป็นทิศต่าง ๆ เช่น สีเขียวอ่อนทิศตะวันตก และทิศใต้ สีเขียวเข้มแสดงถึงเกาะเมือง และสีน้ำตาลตะวันออกเฉียงใต้เป็นต้น โดยระบุชื่อของวัดต่าง ๆ ที่ตนได้ไป ซึ่งพบว่าภาษาเรียกกับภาษาเขียนไม่ค่อยตรงกัน ตนจึงพยายามสะกดให้ตรงกับภาษาเรียก บางแห่งก็ต้องใช้เรือพายเข้าไปตามแม่น้ำลำคลอง ตนก็ซื้อเรือพายมา เพื่อที่จะพายไปตามเส้นทางจนครบ 438 วัด ซึ่งใช้เวลาไปประมาณ 3 ปีเศษ

สาเหตุที่ตนเขียนแผนที่ขึ้นมา ก็เพื่อที่จะบอกกับคนทั่วไป โดยเฉพาะชาวต่างชาติที่มาเที่ยวประเทศไทย ได้ทราบว่า บางครั้งแผนที่ที่ทางราชการ หรือคู่มือที่แจกจ่ายไปนั้น ก็ยังขาดวัดที่น่าสนใจไปจำนวนมาก ตนจึงได้ออกสำรวจด้วยตนเอง ทั้งวัดที่มีอยู่ วัดเก่า และวัดร้าง ซึ่งระหว่างการเดินทางไปสำรวจตามวัดนั้น ก็ยังได้รับทราบเรื่องราวต่าง ๆ จากชาวบ้าน ซึ่งคนอยุธยายังมีความเชื่อเรื่องผีอยู่ โดยบอกว่าวัดที่มีผีดุได้แก่ วัดบรมพุทธาราม วัดกระไส วัดโคกพระยา เป็นต้น ซึ่งตนก็ไม่เคยเจอ แต่ที่อยากเจอมากคือกระสือ หากเจอก็จะถ่ายภาพมาอวดกัน แต่คงเจอยาก เพราะตนไม่ได้ออกไปตอนกลางคืน
กีวีสีทอง
มัธยม มัธยม

Post06 May 2010 11:05

กะลังสงสัย ว่า มีใคร ปลุกผี กระทู้นี้ ของผมขึ้นมา ha ha

สรุปแล้ว หลังจากที่ post กระทู้นี้ในเดือนสิงหาปี 2009 ก็ยังไม่ได้ไปวัดไชย อีกเลย

.........

อ่าน reply ของกีวีสีทอง

ก็ทำให้นึกขึ้นได้ว่า ในช่วงนั้น (หลังจากที่ได้ไปวัด ไชย เป็นครั้งแรก)

ผมใช้เวลา 3 วัน ในการตะลอนทัวร์ เที่ยววัดทั่ว จ.พระนครศรีอยุธยา

โดยอาศัย แผ่นพับที่ไปเอามาจาก ท.ท.ท. ในแผ่นพับ จะมีแผนที่วัดโบราณ ใน จ. อยุธยา

แต่อย่างที่คุณ กีวีสีทอง บอกตามข้อมูล ว่า ในแผนที่ไม่ได้มีหมดทุกวัด เราก็ไปตามเท่าที่มีในแผนที่ ....

แต่ถึงอย่างนั้น ก็ต้องนั่งรถไฟไปเช้า - เย็น กลับ ถึง 3 วัน กว่าจะไปได้หมดทุกวัดตามแผนที่

ตอนนั้นไปแล้ว สนุกมาก

เพราะเป็นช่วงเวลาที่หันมาสนใจสถานที่โบราณทางประวัติศาสตร์

เวลาที่ไป ก็สนุกไปกับจินตนาการ ว่า คน หรือ พระ สมัยนั้น มีชีวิตอยุ่กันอย่างไร

แต่ก็เป็นได้แค่จินตนาการ และ สนุกไปกับจินตนาการ

คุณฝรั่งคนนั้น ก็คง มีความสนุก เหมือนกัน อย่างที่ผมสนุกในช่วงเวลานั้น

ไม่งั้นคงไม่ลงทุน เขียนแผนที่ด้วยตนเอง

ว่าแต่ว่า แผนที่อันนั้น ไม่เห็นบอกว่า ทำเสร็จแล้วมีเผยแพร่รึป่าว / ถ้ามีคงจะดีเนอะ

................

ยังมีอีกแห่งหนึ่งที่คิดว่าจะไป แต่ยังไม่มีโอกาสไป ก็คือ

อุทยานประวัติศาสตรื สุโขทัย กับ ศรีสัชฌาลัย

อันนี้- ถ้าจะไป สงสัยคงต้องไปหา "แผนที่" ก่อน แล้วค่อยไปทีหลัง

ว่าแต่ว่า ยังไม่มีเวลาไปเลย
kingkong
มัธยม มัธยม

Next