DMMKS : Scotland - Isle of Sky

Travel, Art, Film and Literature
ท่องเที่ยวไปในโลกกว้าง ไม่อ้างว้างเดินร่วมทางไปด้วยกัน
ผลงานศิลปะทุกแขนง จัดแจงให้พวกเราเข้าชื่นชม
ภาพยนตร์ รวมพลคนคอหนัง
ผลงานวรรณกรรม งานเขียนทั้งร้อยแก้วและร้อยกรอง

DMMKS : Scotland - Isle of Sky

Post11 Dec 2010 07:39

ไม่ได้โพสทริปซะนาน วันนี้วันศุกร์ ยังไม่อยากนอน แล้วก็ไม่อยากทำงานเลยขอเข้ามาโพสรูปทริปเที่ยวละกันนะครับ

เมื่อสามอาทิตย์ก่อน (ก่อนพายุหิมะจะถล่มอังกฤษ)

Image

(นี่ถ่ายจากเมืองผม ตอนเดินกลับบ้านครับ)

ผมกับเพื่อนๆ ขับรถไปเที่ยวสก๊อตแลนด์กันครับ เป็นทริปที่สนุกมาก วิวสวยมากๆ ผมไป Edinburgh (เคยโพสรูปทริปเอดินแล้ว) Glasgow ก็พอสมควร แต่ไม่เคยขึ้นเหนือกว่านั้นเลย เลยถือโอกาสหนีเที่ยวซะเลย (บางรูปอาจจะไม่ชัดนะครับ เพราะถ่ายจากบีบีคับ)

เราเริ่มต้นกันตอนเก้าโมงเช้า ออกจากเมืองที่ผมอยู่ แล้วก็มุ่งตรงขึ้นเหนือครับ
บรรยากาศตอนนั้น ฝนเพิ่งหยุดตกครับ เราขับรถฝ่ายสายฝนไปตลอดทาง ฝนตก สลับกับแดดออก ดูสายรุ้งไปตลอดทาง

เดี๋ยวจะเข้ามาอีดิท เอารูประหว่างทางมาลงนะครับ

Image

ที่แรกที่เราแวะพักกันคือ loach lomond เป็นทะเลสาบติดทะเลที่มีขนาดใหญ่ที่สุดในสหราชอาณาจักร

นี่เป็นรูปจาก Wikipedia ครับ

Image

ตอนที่ไปถึงทะเลสาป อากาศคลึ้มมาก เดินเที่ยวกันสักพัก ฝนก็ตกอีก เลยต้องรีบวิ่งกลับมาที่รถ แล้วไปต่อครับ

Image

เรามุ่งหน้า เดินทางต่อไปยัง Fort William เพื่อจะขึ้นไปยังจุดที่สูงที่สุดของสก๊อตแลนด์ เพราะชมบรรยากาศการเล่นสกีครับ

Image

พอไปถึง fort william เราก็แค่แวะผ่านเมือง แล้วตรงไปยัง NevisRange เลยครับ (รีบ เพราะต้องเดินทางต่อไปยัง Portree,Isle of Sky) ไปถึงก็นั่งกระเช้าขึ้นไป สูงน่าดู เพราะกระเช้าใช้เวลาประมาณครึ่งชั่วโมง กว่าจะถึงชั้นแรก

Image

Image

วันที่พวกผมไปถึง เป็นวันสุดท้ายของปี ก่อนที่เค้าจะปิดภูเขาหนึ่งเดือนพอดี เค้าต้องปิดเพื่อให้หิมะเต็มพอที่จะเล่นสกีได้ครับ

Image

เราอยู่ที่นั่งกันถึงสี่โมงเย็น เป็นสี่คนสุดท้ายที่ลงจากภูเขาเลย เพราะพอลงมาปั๊บเค้าก็ปิดเคเบิลคาร์เลย อิอิ
แล้วพวกเราก็เดินทางกันต่อ

แล้วจะมาต่อครับ :bazfun:
why why why why why why why why why why
dmmks
ปริญญาเอก ปริญญาเอก

Re: DMMKS : Scotland - Isle of Sky

Post11 Dec 2010 14:04

รอชมๆๆ
กรอบ
.
pure
.
เคี้ยวมัน

@@ รับซักเม็ดมั๊ยคับ @@
Almond

Re: DMMKS : Scotland - Isle of Sky

Post19 Dec 2010 22:47

ดูแล้วคิดถึงอังกฤษจังค่ะ :20: :20: :20:
อย่าทุกข์ อย่าสุข เพราะการมีกันและกันอีกเลย

Because I'm your sunshine that always rises.
sunshine

Post30 Jan 2011 02:58

อยากไปบ้างจังเลยอ่ะครับ
rascal
อนุบาล อนุบาล

Post22 Apr 2011 09:50

มะไหร่จะได้ไปมั่งเนี้ยะ
ประสบการณ์ใหม่ๆ ไม่ออกไปหา ไม่มีทางเจอ
fevrier
Site Admin Site Admin

Post20 Dec 2012 20:31

kaibmwz4
อนุบาล อนุบาล

Post11 Dec 2013 12:06

เคยเห็นแต่ในทีวีอ่ะครับ
สวยจังครับผม
:dolphin:
Image
หนูน้อยสตอ
มัธยม มัธยม

Post11 Dec 2013 17:38

ต๊ายยย

ทู้นี้ ครบรอบสามปีไปเรยค่ะ งามอย่างมีคุณค่าค่ะ

ปล. รอดูรูปอยู่นะเจ้าคะ
小龍女 Xiăo Lóng Nü(v)
เล่งยี้
ปริญญาตรี ปริญญาตรี