การเดินทางลำดับที่ ๘ Fez@Al Medina และฟาร์มปูนิ่ม

Travel, Art, Film and Literature
ท่องเที่ยวไปในโลกกว้าง ไม่อ้างว้างเดินร่วมทางไปด้วยกัน
ผลงานศิลปะทุกแขนง จัดแจงให้พวกเราเข้าชื่นชม
ภาพยนตร์ รวมพลคนคอหนัง
ผลงานวรรณกรรม งานเขียนทั้งร้อยแก้วและร้อยกรอง

การเดินทางลำดับที่ ๘ Fez@Al Medina และฟาร์มปูนิ่ม

Post06 Jul 2010 15:34

ศิลปิน ?
เพลง ?
ชุด ?

กลับมาอีกครั้ง
เราดั้นด้นเดินทางขึ้นจากทะเลใต้สู่ทะเลตะวันออก
กับรีสอร์ตยอดฮิตที่สุดแห่งหนึ่งในเมืองไทยนาม
Al Medina

Image

Image

Al Medina ตั้งอยู่ที่ หาดคุ้งวิมาน อ.นายายอาม จ.จันทบุรี
ก่อนไปก็ศึกษาแผนที่ให้ถี่ถ้วน

Image

การเดินทาง หากมาเองคงค่อนข้างลำบากสักหน่อย เพราะเข้ามาลึกพอควร
ก่อนถึงตัวรีสอร์ต จะมีชายหาดที่เงียบสงบทอดยาวอยู่เบื้องหน้า ขับรถมาสุดหาดจะพบกับตึกสไตล์ Morocco สีขาวดูสวยงามแปลกตา

Image

ย่างก้าวแรกที่เหยียบเข้าไปที่ส่วนต้อนรับ หูก็จะได้ยินเพลงสไตล์โมร็อค ซึ่งข้าพเจ้าเองก็ไม่รู้หรอกว่า มันใช่สไตล์นั้นจริงหรือไม่ แต่ก็ฟังแล้วได้บรรยากาศอยู่ ตรงข้างๆจะมีเทวรูปพระพิฆเนศวร์อยู่ด้วย
ไม่ทราบเหมือนกันว่าเทพทางฮินดูนี้เกี่ยวข้องทางใดกับโมร็อคโค
แต่เชื่อว่าน่าจะเป็นเทพเคารพที่เจ้าของนับถือศรัทธา

Image

พัดลมทองเหลืองนี้มิได้ช่วยให้เย็นขึ้นแต่อย่างใด ภายใต้สภาวะที่ร้อนอบอ้าวนี้ อยากได้น้ำเย็นๆชื่นใจสักแก้ว

Image

และ Welcome drink ก็ถูกเสิร์ฟขึ้นโต๊ะตรงหน้า เป็นน้ำตะไคร้ไทยๆนี่เองครับ
ถ้าสังเกตดูดีๆ หลอดที่เขาให้มา ไม่ใช่หลอดพลาสติกกะโหลกกะลานะครับ
เขาเอามีดมาหั่นก้านตะไคร้ทำเป็นหลอดดูด กิ๊บเก๋ซะไม่มี แถมยังชื่นใจจากกลิ่นหอมๆอีกต่างหาก

Image
Image
Image

ของประดับตกแต่ง เคยได้ยินมาว่าเจ้าของเขาขนมาจากโมร็อคโคเลยจริงๆ

Image

โชคดีมากที่ไปวันธรรมดา ไม่มีคนเลยนอกจากเรา

มีพี่สองคนคอยต้อนรับ ซึ่งดีและช่วยเหลือได้มาก
แม้แต่การโทรมาถามด้วยว่าเข้ามาที่รีสอร์ตถูกหรือไม่

จากรูปแสดงทางเดินที่ว่ากันว่ามีคนมาถ่ายรูปแต่งงานกันมากที่สุด แล้วเราหละ??

Image

เก้าอี้กับโต๊ะ นั่งไม่สบายหรอก แต่เก๋!!!!!

Image

หน้าต่างกระจกสี นึกไปถึงหน้าต่างตามอาคารแถบประเทศในยุโรป

Image

ลองเดินออกมาดูภายนอกสักหน่อย ก็แอบไปเห็นแจกันดอกไม้สีเหลืองเล็กๆ บนโต๊ะริมหน้าต่าง

Image

เก้าอี้ชิวๆ นั่งสบายๆ ที่นี่คุณจะไม่ได้ยินเสียงอะไรเลยนอกจากเสียงคลื่น และเสียงคุยของเรา

Image

สถาปัตยกรรมที่งามงดนี้คือ อ่างล้างหน้า(รึเปล่า) ชิ้นนี้ไม่รู้ว่ายกมาจากโมร็อคโคด้วยมั้ย เพราะแลดูใหญ่เหลือเกิน

Image

คู่นี้ ไม่รู้ว่ามาจากไหน รู้แต่ว่า ดูโรแมนติกดี แต่กลางคืนก็.........อย่าคิด

Image

และนี่คือห้องของเราครับ

Fez

Image

Fez เป็นหนึ่งในสามห้องสูงสุด ที่มีจุดเด่นเป็นเอกลักษณ์คือ
สระน้ำวนๆ ที่อยู่บริเวณระเบียงครับ

Image

สภาพโดยรวมภายในห้องครับ พื้นหินอ่อนสีขาวที่เดินสบายเท้า
ห้องสีขาวๆนี้ ตัดกับสีน้ำเงิน แซมด้วยสีน้ำตาลแดง ดูลงตัว

มีสิ่งอำนวยความสะดวกเป็น ทีวีจอบาง เครื่องเล่นแผ่นวีซีดี ด้วยครับ
แต่ไม่ค่อยได้ใช้หรอก เพราะมัวแต่ถ่ายรูปอะนะ

Image

ลองเปิดน้ำพุดู เอ้ยน้ำวน จริงๆมันวนนะ ถ้าเราลงไปแช่กันสองคน ด้วยความอ้วน ระดับน้ำจะเพิ่มขึ้น...

Image

ห้องน้ำ เจาะช่องใหญ่เท่าคนเข้าออกได้สามคนพร้อมกันกับห้องนอน
มีผ้าม่านขาวๆบางๆกันอุจาด

Image

มองขึ้นไปข้างบน ที่เห็นเป็นหลังคาระแนงๆ เป็นห้องของเจ้าของเก็บไว้พักผ่อนส่วนตัวอะครับ

สังเกตมีสระน้ำวนใหญ่กว่าห้องเราอีก ชิชะ

Image

เก้าอี้และโต๊ะริมชายหาด ที่ตอนนี้เป็นชายหาดส่วนตัว ไม่สิกับน้องหมาด้วย

เราตกลงจะมานั่งกินมื้อเช้ากันที่นี่

Image

ภาพอารมณ์เหงาๆของหาดคุ้งวิมานครับ

ยามฤดูฝนแบบนี้ ไม่มีใครมาเล่นน้ำเลย

แอบคิดไปถึงทะเลเมดิเตอร์เรเนียน ไม่รู้ว่าจะคล้ายๆกันไหม

Image

บนโต๊ะลายตาราง กับบรรยากาศหม่นๆ

Image

ภาพเต็มๆของอาคารทั้งหลัง

ที่นี่ได้เปรียบที่อยู่ตรงสุดหาดพอดี จะไม่มีรถผ่านเข้ามาวุ่นวายเลย

Image

ยามอาทิตย์อัสดง แลฝั่งระยอง และหมู่เกาะมันอยู่ไกลๆ

Image

ขณะนี้อยู่ระหว่างให้ผู้ดูแลมาจัดโต๊ะให้เรียบร้อย

Image

หลังคารูปโดม ทำให้นึกไปถึงบ้านเมืองของประเทศแขกเขา สีขาวกระจ่างตัดกับป่าสีเขียวเขตมรสุมแทนที่จะเป็นทะเลทราย
ให้อารมณ์แตกต่างแต่สวยงามไปอีกแบบ

Image

เก้าอี้บนดาดฟ้า ชมพระอาทิตย์ตกไปพลาง ฟังเสียงคลื่นลมไปพลาง
ลมพัดเย็นๆ

Image

ไวน์ขาวจากออสเตรเลีย พร้อม!
อย่าถามว่ากินยังไง เพราะไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ ไปซื้อแบบไม่รู้เรื่องเลย

รู้แต่ว่า เอามากินที่นี่ น่าจะดี

Image

แกล้มกับอาหารทอดสไตล์แขกๆ กับเกี๊ยวห่อชีส

Image

จิบไวน์แกล้มอาหารอร่อยบนดาดฟ้าส่วนตัว ฟังแต่เสียงคลื่นลมกับคนรู้ใจ
แล้ว ชีวิตยังต้องการอะไรอีก

Image

ยามค่ำครับ โคมไฟ เมื่อเปิดแล้วดูโรแมนติกมากๆ

Image

เครื่องอาบน้ำครับ ตรงนี้มีเครื่องหอมด้วยนะ

Image

โคมไฟเพดาน กำลังจะปิด จะเข้านอนละครับ

Image

ตื่นเช้าแล้ว มาแอบถ่ายมุมชั้นหนังสือซะหน่อย

Image

เมื่อคืนฝนตก ไม่รู้เรื่องเลย นอนหลับปุ๋ย อืดสบายมากๆ

ป้ายทางเข้าครับ

Image

มีผู้ร่วมดูแลแขก ทั้งสองท่าน ออกมาต้อนรับยามเช้า

Image

โต๊ะริมทะเล ที่เราจะมานั่งกินกัน

Image

อาหารเช้า มี ๓ อย่างให้เลือกครับ ซึ่งเราไม่รู้หรอกว่ามันคืออะไรบ้าง ฮ่าๆ

จานนี้ของผู้ร่วมเดินทางครับ รสชาติอร่อยดีใช้ได้ครับ

Image

แล้วนี่ก็จานของผมครับ อร่อยดีนะ ไม่ได้แปลกเว่อร์ๆเกินลิ้นเราไปนัก

Image

แก้วชาครับ ซึ่งก็เขียนระบุอยู่นะว่า tea จะใส่อย่างอื่นได้มั้ยเนี่ย

Image

ยัง ยังไม่หนำใจนะ เราขอ ขึ้นไปกินน้ำชาบนดาดฟ้ากันอีกสักรอบ

และนี่เป็นเมนูชาครับ

Image

พอสั่งได้เสร็จสรรพก็ปีนขึ้นไป ดื่มกันบนดาดฟ้าก่อนลาครับ

ให้เขาจัดที่นั่งและขนเครื่องเล่นไปเปิดเพลงให้ด้วยนะ

Image

นมสีขาวขุ่นลอยฟุ้งในน้ำชาร้อนสีน้ำตาลแดง
การดื่มชาในอากาศลักษณะนี้
บางคนอาจจะบอกว่าไม่เข้าท่า แต่เฉพาะเราสองคนชื่นชอบมันมากๆ

Image

นับเป็นรีสอร์ตเล็กๆที่มีการจัดการพื้นที่ได้อย่างดีเยี่ยม ส่วนเล็กส่วนน้อยต่างๆก็เก็บเอามาเป็นประโยชน์ใช้สอยได้หมด

สำหรับห้อง Fez ที่ได้พักมาคืนหนึ่งนั้น ขอบอกว่าเยี่ยมมากๆ
ขอติอยู่นิดหนึ่ง สระน้ำวนด้านหน้ามันออกจะโล่งโจ้งไปนิด
ถ้าคนเยอะๆคงด้านอายกันไปข้าง

จากรูปเป็นชื่อห้องทั้งหมดของที่นี่ ซึ่งเป็นชื่อเมืองของประเทศโมร็อคโคครับ

Image

ดอกลั่นทมนี้ คงไม่ได้เป็นดอกไม้พื้นเมืองแถบเมดิเตอร์เรเนียน แต่มันก็เข้ากับศิลปะแบบนี้ได้อย่างน่าประหลาด

Image

สรุปแล้ว ที่นี่เองก็ไม่ได้โมร็อคโคจ๋าไปทุกกระเบียดนิ้ว แต่ก็ได้เจือศิลปะไทย และพื้นเมืองลงไปด้วย ทำให้ที่นี่ลงตัวเหมาะกับคนไทยมากๆครับ

Image

ขับรถต่อไปครับ ด้วยความที่ผู้ร่วมเดินทางอยากกินปูนิ่มมากๆๆๆๆ
ก็เลยต้องขับรถไปถึง อ.ขลุง ประมาณ 70 กิโล ได้เลยนะ แต่ก็ไปเรื่อยๆชิวๆ
ขับไปเม้าไปก็ถึงครับ

Image

ไปถึงท่าเรือนี้แล้ว ยังต้องนั่งเรือพลาสติกต่อไปอีกนะครับ แหมกินยากจัง

Image

แหม ใครเอาขวดพลาสติกมาทิ้งในแม่น้ำตั้งมากมาย แย่จริงๆ
เอ๊ะ ไม่ใช่หรอ

อ้อ.. จริงแล้วมันคือ"ฟาร์มหอยนางรม"ครับ

เขาบอกว่าต้องเลี้ยงมันอย่างน้อย ๓ ปี แหนะ กว่ามันจะโตจนเอามากินได้

Image

ล่องเรือออกไป ชมบรรยากาศป่าชายเลน ลมทะเลตีหน้าชา

Image

ร้านนี้ตั้งอยู่ในป่าชายเลนเลยครับ มีกระชังปลา และ...

Image

ฟาร์มปูนิ่มครับ เพิ่งรู้ว่าต้องเลี้ยงมันในกล่องสี่เหลี่ยมๆเจาะรูแบบนี้ เวลามันลอกคราบเพิ่งเสร็จก็จับมาเลยครับ จริงๆเห็นแล้วก็สงสารมันเหมือนกันนะ

Image

ปูนิ่มเป็นๆ เต็มเลย
ถ้ามันพูดได้มันคงบอกว่า "อย่ากินเราเลยๆ"

แหม น่าสงสารจริงๆเชียว แล้วถ้าถามว่าจะกินมั้ย....?

Image

กินครับ....

ปูนิ่มผัดผงกระหรี่

Image

ปูนิ่มทอดกระเทียม

ถามว่าอร่อยมั้ย... ด้วยความสดแบบสุดๆแล้ว ยังปรุงดีอีกต่างหาก คงไม่ต้องบรรยายละครับ

Image

ยำหอยนางรม จี๊ดจ๊าดมากๆ

Image

จบละคร้าบบบ สำหรับทริปนี้

สรุปสั้นๆละกันครับ "ไปกับคนรู้ใจ ที่ไหนก็มีความสุข จริงมั้ยครับ" อิๆ

ขอให้โชคดีตลอดหน้าฝนนี้นะครับ
Last edited by Es Tea on 06 Jul 2010 23:59, edited 5 times in total.
ไม่มี Signature
Es Tea
มัธยม มัธยม

Re: การเดินทางลำดับที่ ๘ Fez@Al Medina และฟาร์มปูนิ่ม

Post06 Jul 2010 15:58

แหม มีการเดินทางมาให้อิจฉาอีกแระ คู่นี่ ไม่มีรูปคู่มามั่งหรอคับ :31:
กระท้อนหวานๆ อร่อยชื่นใจ๋
น้องกระท้อน
ปริญญาตรี ปริญญาตรี

Re: การเดินทางลำดับที่ ๘ Fez@Al Medina และฟาร์มปูนิ่ม

Post06 Jul 2010 22:37

เดินตามมดเข้ามา หวานซ้าาาาา รูปสวยยั่วน้ำลายอีกแล้วนิ
--- Brand Ambassador of the Fruity Gang ---
Cherry
ปริญญาเอก ปริญญาเอก

Post12 Jul 2010 16:35

หร่อน ปีนี้ชั้นคิดทอล์คโชว์แล้วนะยะ

หร่อนs ทั้งสองต้องมาออกรายการ

สำหรับทริปนี้ ดัดจริต
i'm fAmoUs iN pAriS nEWyOrk LoNdOn aNd tOkYo
ย้งยี้
ปริญญาเอก ปริญญาเอก

Post14 Jul 2010 11:11

เห็นบรรยากาศแล้ว
นึกอยากจะไปเที่ยวบ้าง กับใครสักคน......
มันส์ แรง ได้ใจ
Avocado

Post14 Jul 2010 18:21

แอร๊ยยยยยยยยยยยยยยยย

กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

อิจฉาอ่ะ
“Love makes you want to be a better man. But maybe love, real love, also gives you permission to just be the man you are.”
by Gillian Flynn, Gone Girl
bossmomoga
ปริญญาโท ปริญญาโท

Post18 Jul 2010 23:09

เข้ามาตาร้อนด้วยคน O_0
Estaras siempre en mi corazon...
Maverickie
ประถม ประถม

Post01 Aug 2010 10:00

โรงแรมบรรยากาศดีมากเลยคับ ภาพก็ถ่ายสวย แถมคำบรรยายใต้ภาพนี่ทำผมอิจฉาไปเลย ถ้าที่จีนมีที่แบบนี้บ้างก็คงจะดี เหอๆ
บางครั้งความหมายก็ไม่ได้อยู่ที่ปลายทาง
Dark maker
ปริญญาโท ปริญญาโท

Post15 Aug 2010 09:10

น่าอิจฉาจังครับ อยากไปเที่ยวบ้าง :bazfun:
Image
suratthanavy
อนุบาล อนุบาล

Post17 Aug 2010 00:23

การเห็นภาพของกินแบบ Macro ตอนเที่ยงคืนมันช่างทรมานเยี่ยงนี้ :37:
It's not about who you love, it's about do you love
Red13th
มัธยม มัธยม

Post26 Aug 2010 22:56

อยากไปจังคับ (me/เพ้อออ)
Image
น้องปีโป้

Post12 Nov 2013 10:25

คนที่ยังไม่มีคู่ควรใช้เบอร์แบบไหนซึ่งจะขอยกตัวอย่างสักหนึ่งตัวอย่าง เบอร์ในปัจจุบันคุณสามารถหาได้ตามเว็บไซน์ต่างๆ ที่รายงานขายกัน เบอร์ true หลายคนอาจจะยังไม่เคยรู้ว่าเบอร์โทรศัพท์แต่ละเบอร์จะมีความเป็นศิริมงคลและอัปมงคลอยู่ในตัวของมัน เบอร์สวย อาจจะช่วยเสริมดวงด้านความรักทำให้เจอเนื้อคู่ เบอร์ นั้นมีส่วนช่วยให้ชีวิตของผู้ใช้เจริญรุ่งเรือง ไม่ว่าจะเป็นเรื่องงาน เรื่องความรัก เรื่องการเงิน เบอร์ ais เลยไม่สนใจในการเลือกใช้เบอร์โทรศัพท์ ทำให้ชีวิตเกิดความเดือดร้อน
monclub12
เด็กใหม่ เด็กใหม่

Post10 Jan 2014 20:07

สวยมากๆเลยยยย
Bigboom
เด็กใหม่ เด็กใหม่

Post26 Mar 2014 22:27

ดูฟาร์มปูนิ่ม อาหารจากปูนิ่ม แล้วอยากกินปูนิ่มอ่ะครับ
ในกรุงเทพนร้านไหนอร่อยบ้างไม่รู้ ต้องหาไปบ้างแล้ว
:17: :17: :17:
Image
หนูน้อยสตอ
มัธยม มัธยม