รักแปดพันเก้า

Travel, Art, Film and Literature
ท่องเที่ยวไปในโลกกว้าง ไม่อ้างว้างเดินร่วมทางไปด้วยกัน
ผลงานศิลปะทุกแขนง จัดแจงให้พวกเราเข้าชื่นชม
ภาพยนตร์ รวมพลคนคอหนัง
ผลงานวรรณกรรม งานเขียนทั้งร้อยแก้วและร้อยกรอง

Re: รักแปดพันเก้า

Post27 May 2009 22:44

Image
วันรุ่งขึ้น..ทีตัดสินใจกลับไปทำงานคำแนะนำของจอน....
พอตกเย็นเขาก็กลับมายืนหน้าเครียดอยู่ที่ระเบียง....
“กลับมาแล้วหรือครับ?”...จอนไม่ทันสังเกตุสีหน้าทีก็เลยทักทายขึ้น
....ทีไม่ตอบคำถามของจอน

Image
”วันนี้ไฟดับทั้งตึกเลยนะครับ..เดินขึ้นมาก็คงเหนื่อยหน่อย”
จอนรินน้ำจากตู้เย็นพร้อมชวนทีคุยเพื่อเอาใจ....

Image
”น้ำครับ”....จอนยื่นน้ำให้...แต่สีหน้าทีก็ยังคงเคร่งเครียด
ไม่รับน้ำจนจอนต้องวางแก้วน้ำลง

Image
”กลับไปทำงานเป็นวันแรกเป็นอย่างไรบ้างครับ”..จอนถามเหมือนชวนคุย
แต่คำถามนี้เหมือนราดน้ำมันลงกองเพลิงของที...ทีกำลังหงุดหงิดเรื่องงานพอดี
“จะเป็นยังไง?... ก็ทุเรศน่ะสิ!!”..... ทีตอบอย่างมีอารมณ์

Image
”มีเรื่องอะไรหรือครับ?”....
จอนไม่สนใจความหงุดหงิดของทีและถามกลับไปอย่างเป็นห่วง

Image
”วันนี้ผมไปหาพี่เป็ดช่อง8 มา...คุณรู้มั้ยว่าเขาเสนอบทใหม่ให้ผมเล่น”....
ทีพยายามทำใจให้เย็นลงแล้วตอบคำถามจอน

Image
”ก็ดีสิครับ”....จอนรีบตอบอย่างดีใจโดยไม่รู้ว่าทีประชด

Image
”ดียังไงเล่า?...เขาเสนอให้ผมเล่นเป็นเกย์!!”...ทีพูดกลับอย่างฉุนเฉียว

Image
จอนตกใจกับสิ่งที่ตัวเองได้ยิน...โบราณว่าไม้ล้มอย่าข้าม
แต่สำหรับคน....ถ้าล้มต้องกระทืบซ้ำหรือไง?...
ใครรู้จักพี่เป็ดช่อง8 ช่วยดักตีหัวให้หน่อย..มีรางวัลเป็นอมยิ้ม1อัน

Image
”ถอดผมออกจากละครเรื่องเก่าไม่พอ...ยังเสนอให้ผมเล่นเป็นเกย์อีก!!”

Image
”คุณรู้มั้ยว่าเขาว่าอย่างไร...เขาบอกว่านี่ล่ะคือจุดขายของผม...หึ..ทุเรศ!!”
นายทีพูดต่ออย่างอึดอัดใจ...

Image
”บทเกย์ก็คงไม่เป็นไรมั้งครับ”...จอนพูดอย่างต้องการแก้ไขสถานะการณ์
แต่วงการบันเทิงไม่ได้ง่ายอย่างที่จอนคิด...
ninninnin
ประถม ประถม

Post27 May 2009 22:49

Image
”จะบ้ารึจอน?...คุณพูดแบบนั้นได้ยังไง?..
ถ้าผมยอมเล่น...คนดูก็จะติดภาพผมเป็นเกย์แล้วผมจะเล่นบทอื่นไม่ได้”......
อันนี้นายทีพูดถูก....นอกจากนี้...ประเด็นไม่ได้อยู่ที่บทเกย์หรือไม่
....แต่อยู่ที่คนพวกนั้นไม่ได้แสดงความเอื้ออาทรเห็นใจกับสิ่งที่นายทีต้องเผชิญอยู่เลย

Image
”ยังไงผมก็ไม่รับ...ยังไงผมก็ไม่เล่นโว้ย!!”.....
นายทีระบายอารมณ์อย่างฉุนเฉียวและทรุดลงนั่งอย่างหงุดหงิด

Image
”แต่ถ้าคุณไม่เล่นเขาอาจจะฟ้องร้องคุณ..และคุณต้องเสียเงินเป็นล้านนะครับ”
จอนพูดอย่างเป็นห่วงและกังวลตามข้อมูลที่ได้รับมาจากคุณชาญชัย

Image
ทีหันมามองหน้าจอนอย่างสงสัย....“ใครบอกคุณ?”

Image
”เอ้อ.....ผมเคยอ่านเจอข่าวบ่อยๆว่าดาราเบี้ยวคิวแล้วโดนปรับเป็นล้านครับ”
จอนรู้ตัวว่าพลาดเลยรีบแก้ตัว...แต่จอนเป็นคนโกหกไม่เก่ง

Image
”ผมถามว่าใครบอกคุณ?”....ทีจับโกหกของจอนได้

Image
จอนไม่กล้าสบตาที

Image
”ผมถามว่าใครบอกคุณ”.... ทีถามย้ำอีกครั้ง

Image
“เขาเป็นห่วงคุณมากนะครับ”......จอนตอบทั้งๆที่ไม่ได้สบตาที
ทีเป็นคนฉลาด...ไม่มีประโยชน์ที่จะโกหกอีก....แต่จอนก็ไม่สบายใจที่ต้องโกหกคนรัก

Image
”พี่ชาญชัยใช่มั้ย?...คุณไปพบพี่ชาญชัยมาใช่มั้ย?
เขาบอกอะไรคุณ?...เขาคุยอะไรกับคุณ?”....
ทีถามต่อด้วยน้ำเสียงที่โมโหมากขึ้นเรื่อยๆ
ninninnin
ประถม ประถม

Post27 May 2009 22:56

Image
”เอ้อ...คือผม...”...จอนไม่รู้จะตอบอย่างไรดี

Image
”มิน่า...คุณถึงอยากให้ผมกลับไปทำงาน”....

Image
”พี่ชาญชัยเขาแบ่งให้คุณเท่าไหร่?...เขาให้เงินคุณเท่าไหร่คุณถึงกล้าหักหลังผม”
ทีโมโหมาก....โดนใครทำร้ายยังพอทำเนา...แต่โดนคนที่รักและไว้ใจที่สุดทำร้ายมันเกินทน

Image
จอนตกใจที่ได้ยินทีพูดแบบนี้

Image
”ผมแค่ต้องการให้ทุกอย่างมันดีขึ้น”....
จอนพูดแบบอัดอั้น...น้ำตาเริ่มเอ่อล้น

Image
”แต่สิ่งที่คุณทำอยู่นี่...มันทำให้ทุกอย่างเลวลงต่างหาก!!”

Image
จอนตะลึง....
ninninnin
ประถม ประถม

Post27 May 2009 22:56

F5 รัว ยิก ๆ ๆ :29:
KevinKung
ปริญญาโท ปริญญาโท

Post27 May 2009 23:03

Image
ในความกราดเกรี้ยวของที

Image
”ก็ได้....ต่อไปนี้ผมจะไม่ทำอะไรให้คุณอีกแล้ว”...
จอนพูดอย่างน้อยใจปนเสียใจ...น้ำตาใกล้หยดเต็มที

Image
ทีตกใจกับคำพูดของจอน

Image
”จอนมองทีอย่างเอาจริง”

Image
จอนพูดเสร็จก็เดินออกนอกห้องไป....
ส่วนตากล้องหลบออกจากเฟรมไม่ทัน(เห็นขาตั้งกล้องกับคนครึ่งตัวตรงประตูมั้ย?)
ไม่รู้ว่ากล้องหนึ่งหรือกล้องสองเพราะซีนนี้ต้องมีกล้องอย่างน้อยสองตัวคือที่ประตูกับระเบียง
กล้องหนึ่งจะจับสีหน้าที..อีกกล้องจะจับสีหน้าจอน..แล้วค่อยมาตัดต่อตามเนื้อเรื่องทีหลัง
ใครอัดวิดิโอไว้ไปดูสิ....ตากล้องรีบยกกล้องหลบใหญ่เลย(ขำดี)
ผู้กำกับไม่ได้สั่งคัทเพราะนักแสดงเล่นได้ดีมาก...ถ่ายใหม่อาจจะไม่ได้อารมณ์แบบนี้

Image
ทีมองตามเสียงปิดประตูของจอนอย่างเสียใจในความใจร้อนของตัว

Image
”คุณเคยมั้ย?...เวลาที่คุณทำดีกับใคร..แต่เขาไม่เห็นในคุณค่าสิ่งที่คุณทำ
แถมเขายังว่าคุณทำร้ายเขาอีก...ถ้าคุณเป็นผมล่ะ....คุณจะทำอย่างไร?”

Image
ขี้แยอีกแล้ว.... แค่13ตอนน้ำตาท่วมคอนโดเลย

Image
คราบน้ำตายังเปื้อนแก้มอยู่เลย...
ninninnin
ประถม ประถม

Post27 May 2009 23:07

Image
จอนกลับมาที่ห้องไม่เจอที....ไม่รู้ว่าทีไปไหน...ทีจะโกรธรึเปล่านะ?
ทียิ่งอารมณ์ร้อนอยู่ด้วย...ถ้าออกไปข้างนอกแล้วเกิดเรื่องจะทำยังไง?

Image
เสียงเปิดประตู...นายทีเดินก้มหน้าเข้ามา

Image
จอนรีบหันกลับไปมอง

Image
ทีมีท่าทีเขินๆ...และไม่กล้าสบตาจอน
จอนมองสิ่งที่ทีหิ้วอยู่ในมือ...มันคือบะหมี่สองห่อ...

Image
จอนเห็นแบบนั้นก็ยิ้มนิดๆ...

Image
ทีจัดเตรียมจาน...รู้สึกว่าจอนเดินมาใกล้เลยเหลือบตามอง

Image
จอนเตรียมน้ำดื่ม...เขามองที่บะหมี่สองห่อก็เข้าใจทั้งหมด
จอนมองหน้าทีอีกครั้ง (ดูสายตานายจอนเด่ะ)

Image
ทีมองหน้าจอน......มองกันไปกันมาไม่มีใครกล้าพูดอะไรซักคำ
ninninnin
ประถม ประถม

Post27 May 2009 23:11

Image
ทียกจานช้อนและบะหมี่ไปที่โต๊ะ...เจอบะหมี่สองห่อวางอยู่ก่อนแล้ว

Image
ทีนั่งมองบะหมี่สองห่อนั้น....จอนคงเป็นคนซื้อมา...

Image
ทียิ้มแล้วหันไปมองจอน..... รู้มั้ยว่าบะหมี่สองห่อมีความหมายกับทั้งคู่อย่างไร?
(นึกไม่ออกเดี๋ยวมีเฉลยตอนท้าย)

Image
จอนมองหน้าที...ก่อนยื่นแก้วน้ำให้ที

Image
ส่วนทีก็ยื่นจานให้จอน....มันเหมือนกับการแบ่งปันความสุขทุกข์ร่วมกัน
และเป็นการหยิบยื่นสิ่งที่อีกฝ่ายขาดให้แก่กัน

Image
ทั้งสองคนหยิบบะหมี่ขึ้นมาแกะคนละห่อ

Image
แล้วเทใส่จานของตัวเอง....
(ซีนนี้ต้องจับเฟรมละเอียดหน่อย..เพราะมันมีSymbolอะไรบางอย่างซ่อนอยู่)
ninninnin
ประถม ประถม

Post27 May 2009 23:20

Image
”คุณไม่ได้คิดแบบนั้นจริงๆใช่มั้ย?”.... จอนถามขึ้น

Image
ทีชะงัก...แต่เขาไม่ได้ตอบคำถามจอน

Image
”ที่ว่าผมหักหลังคุณน่ะ?”

Image
ทีมองหน้าจอน...เขาขยับปาก...แต่ไม่มีคำพูดอะไรเล็ดลอดออกมา
Sorry seems to be the hardest word.
ทีทำให้จอนเสียใจหลายครั้งแล้ว...คำขอโทษอย่างเดียวก็อาจจะไม่เพียงพอ

Image
ทียื่นจานบะหมี่ของตัวเองให้จอน

Image
จอนยิ้ม....

Image
ทีมองหน้าจอน.... คุณคงเข้าใจความหมายของมันนะ

Image
จอนยื่นของตัวเองให้ทีบ้าง....

Image
ทียิ้ม....
บะหมี่ที่ทียื่นให้จอนก็หมายถึงการแบ่งปันความเป็นหุ้นส่วนชีวิต...สิ่งที่ผมมี...ผมยินดีให้คุณ

Image
ส่วนบะหมี่ที่จอนยื่นให้ที...ก็หมายถึง...การแลกเปลี่ยนกับสิ่งที่ตัวเองมี
ไม่ใช่ว่าสิ่งนี้คือของผม....สิ่งนั้นคือของคุณ.... แต่ทุกสิ่งคือ”ของเรา”....

Image
...ที่ต่างฝ่ายต่างยินดีมอบให้แก่กัน....

Image
บะหมี่สองห่อมีความหมายอย่างไร?
จำตอนที่3ได้หรือเปล่า....ตอนที่จอนและทีใช้เวลาร่วมกันครั้งแรก
จอนไปทำบัญชีให้ทีที่บ้าน....และโดนทีดุใส่อย่างไร้เหตุผล..
เนื่องจากทีกำลังอารมณ์เสียกับการจัดคิวละครของกองถ่าย...
ทีหุนหันออกจากบ้านไป...และกลับมาพร้อมกับบะหมี่เจ้าอร่อยสองห่อ
เพื่อเอามาขอโทษจอน....และกินด้วยกัน....บะหมี่สองห่อจึงเป็น
สัญลักษณ์ของคำขอโทษของที...และเป็นจุดเริ่มต้นของความประทับใจ
ที่จอนมีต่อที....(อันนี้คิดเอาเองนะ...ใครจะคิดยังไงก็ได้
แล้วแต่จินตนาการของตัวเอง...ขอให้คิดแล้วมีความสุขจากละครเรื่องนี้ก็พอ)
ninninnin
ประถม ประถม

Post27 May 2009 23:26

ดูกี่ที ก็อิจฉา คู่นี้จริง ๆ :38:
เป็นละครซีรี่ย์เรื่องเดียวของ Exact เลย ที่นั่งดูุทุกตอน :25:

ขอบคุณ (อีกที) ฮะ...
KevinKung

Post27 May 2009 23:26

วันนี้พอแค่นี้ก่อนนะครับ หลังๆผมอยากเอามาลงให้ละเอียดหน่อย เพราะจะมีบทของสองคนนี้มากขึ้น มีเหตุการณ์มากขึ้น

ฉากขอโทษด้วยบะหมี่ของทีฉากนี้ เป็นฉากที่ผมชอบฉากหนึ่ง เอามาดูทีไร อดยิ้มไม่ได้สักที :31:

คุณเอฟบรรยายได้ละเอียดเกือบทุกคำเหมือนในละคร และมีการเสริมเป็นความเห็นส่วนตัวที่อ่านแล้วก็รู้สึกถึงความอินในละครได้อย่างดี อ่านไปดูรูปไปแล้วรู้สึกมีความสุขดีครับ
ninninnin
ประถม ประถม

Post27 May 2009 23:32

บะหมี่ๆๆๆๆๆๆ

อ๊ายยยยย :1:

มาต่อเร็วๆนะนาย นินนิน ชอบบบบบบบบบบบบบบบบ
กรอบ
.
pure
.
เคี้ยวมัน

@@ รับซักเม็ดมั๊ยคับ @@
Almond
ปริญญาเอก ปริญญาเอก

Post28 May 2009 00:52

ขอบคุณมากมายมาโพสต่อเร็วๆนะครับ
Angel009
ประถม ประถม

Post28 May 2009 01:19

อยากกินบะหมี่ อยากกินเจี๊ยว เอ้ยยยยย เกี๊ยว :1:
--- Brand Ambassador of the Fruity Gang ---
Cherry

Post28 May 2009 08:24

หรืออีกนัยหนึ่งทีปรุงบะหมี่ไม่อร่อยเลยให้จอนกินแทน :18:

จอนเลยต้องยกของตัวเองให้ทีไป(ด้วยเหตุที่ว่าเพราะรักที) แล้วต่างคนก็หัวเราะ เพราะว่า

ทีคิดในใจ "หึหึ ดีๆ จะได้ปรุงใหม่ ห่อนั้นปรุงไม่อร่อยอ่า :11: "

จอนคิดในใจ "เจ้าเล่ห์นะมรึง แต่เอาเหอะ คืนนี้กรูจะเอาซะให้เข็ด :26: "
ลุงหมี

Post28 May 2009 08:37

Cherry wrote:อยากกินบะหมี่ อยากกินเจี๊ยว เอ้ยยยยย เกี๊ยว :1:

เด๋วเจ๊ก็จะไปหาเจี๊ยว เอ้ย เกี๊ยวกินที่ ตปท แล้วนิ :hihi: :hihi:
กระท้อนหวานๆ อร่อยชื่นใจ๋
น้องกระท้อน
ปริญญาตรี ปริญญาตรี

Post28 May 2009 09:12

ลุงหมี wrote:หรืออีกนัยหนึ่งทีปรุงบะหมี่ไม่อร่อยเลยให้จอนกินแทน :18:

จอนเลยต้องยกของตัวเองให้ทีไป(ด้วยเหตุที่ว่าเพราะรักที) แล้วต่างคนก็หัวเราะ เพราะว่า

ทีคิดในใจ "หึหึ ดีๆ จะได้ปรุงใหม่ ห่อนั้นปรุงไม่อร่อยอ่า :11: "

จอนคิดในใจ "เจ้าเล่ห์นะมรึง แต่เอาเหอะ คืนนี้กรูจะเอาซะให้เข็ด :26: "

:21: จินตนาการลุงหมี หนักกว่าจินตนาการเกี๊ยวของน้องเชอร์รี่หลายขุมเลยนะเนียะ :14:

แต่แอบขำก๋งกระท้อนง่ะ 555+ :17: รู้ได้ไงว่าเขาจะไปกินเกี๊ยวกันด้วยง่ะก๋ง 555+ :17: โอ๊ยขำก๋ง 555+ :17:
อย่าทุกข์ อย่าสุข เพราะการมีกันและกันอีกเลย

Because I'm your sunshine that always rises.
sunshine

Post28 May 2009 09:20

:greez: :greez: :greez: & :greez:

ปล. ขอบคุณ จขกท. มโหฬาร :satoo:
I'm not gay, but my boyfriend is!
เอ-มิ-กล้า

Post28 May 2009 12:57

ชอบจัง ตอนนั้นอยากซื้อมาเก็บไว้เลย แต่อยากให้ตัดต่อเหลือแต่คู่จอนทีเท่านั้น

รอเจ้าของกระทู้มาต่อ
มองซ้าย มองขวา
มองหน้า มองหลัง
มองทางไหน ก็เจอแต่เกย์

เกย์อยู่รอบๆตัวเรา
ปิศาจความฝัน
ประถม ประถม

Post28 May 2009 19:41

แม้จอนกับทีจะได้รับผลกระทบจากอคติและความไม่เข้าใจของสังคมทั้งคู่
แต่ก็คงต้องทุ่มเทเชียร์และให้กำลังใจนายทีมากๆหน่อย
เพราะทีมีอาชีพเป็นดารา...เป็นที่จับตาของสังคม....และความก้าวหน้าในอาชีพก็ขึ้นอยู่
กับความนิยมชมชื่นของคนในสังคมมากกว่าจะขึ้นอยู่กับความสามารถของตนเหมือนจอน
ดังนั้นจึงดูเหมือนว่าคนที่ได้รับความกดดันน่าจะเป็นทีมากกว่าจอน....ช่วยกันให้กำลังใจ
นายทีหน่อยก็แล้วกัน.....แต่ดูแล้วท่าทางเรื่องจะยังไม่จบง่ายๆ...จอนกับนายทีคงต้อง
เจออีกหลายดอก.....คนดูจะได้รู้ว่าทำไมเกย์ถึงไม่อยากเปิดเผยตัว
ไม่ใช่เพราะคิดว่าเกย์เป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้อง....แต่เพราะไม่อยากได้รับผลกระทบทาง
สังคม..... ดูจากจอนกับทีก็จะเห็นได้ว่าผลกระทบมันรุนแรงแค่ไหน....
แต่คนที่มีความรักเหมือนจอนกับทีก็ต้องอดทน
รักแท้เกิดได้ยาก....จะยอมสูญเสียไปง่ายๆด้วยสาเหตุปัจจัยจากคนภายนอกได้ยังไง

Image
วันนี้จอนมาหาคุณหญิงคนหนึ่งที่บ้านเพื่อรับเอกสารสำหรับทำบัญชี

Image
สายตาของคุณหญิงมองจอนอย่างแปลกๆ
“แจ่ม...ตอนนี้คุณกอล์ฟอยู่ที่ไหน?”....คุณหญิงถามสาวใช้เรื่องบุตรชาย
“อ๋อ...เล่นอยู่ในห้องทีวีค่ะคุณหญิง”...สาวใช้ตอบ
“ดีแล้ว...อย่าให้ออกมาเล่นแถวนี้นะ”...คุณหญิงพูดพร้อมกับปรายตามองจอน

Image
จอนรู้สึกถึงความผิดปกติในน้ำเสียงและสีหน้าของคุณหญิง

Image
คุณหญิงขอตัวกลับเข้าบ้าน....
สาวใช้ของคุณหญิงถามขึ้นว่า...“พี่ทีตัวจริงหล่อมั้ยคะ?”......
“ห๊ะ?...อะไรนะ?”....จอนถึงกับงงเมื่อได้ยินคำถามที่เกินความคาดหมายนี้

Image
”โอ๊ย..ไม่ต้องมาทำไก๋หรอกค่ะ...ใครๆก็จำได้ว่าคุณเป็นแฟนกับพี่ที”
คำตอบของสาวใช้ทีเด็ดทำให้จอนเริ่มกังวล...เรื่องของเขากำลังเป็นที่สนใจของทุกคน

Image
”นี่นะคะ....ขนาดคุณหญิงยังจำได้เลยค่ะ”....เธอจ้อต่อ...
นี่ทำให้จอนเริ่มเข้าใจแล้วว่าทำไมเมื่อครู่นี้คุณหญิงถึงมีปฏิกริยาเช่นนั้น

Image
เสียงโทรศัพท์ของจอนดังขึ้น...สาวใช้ทีเด็ดรีบชะโงกหน้าไปมองอย่างอยากรู้อยากเห็น
แหม....เดี๋ยวได้เรื่องเด็ดๆไปเม้าท์ต่อในครัวแล้ว...
ninninnin
ประถม ประถม

Post28 May 2009 19:44

ขอแทรกนอกเรื่อง
ผมชอบจอนตอนนี้จัง น่ารักโคตรรรรรร :34:
ninninnin
ประถม ประถม

Post28 May 2009 19:47

Image
จอนเดินเลี่ยงออกมารับสายไกลๆ....
จอนรู้สึกกังวลเล็กน้อยเพราะไม่แน่ใจว่าทีจะได้รับผลกระทบแบบเขาหรือเปล่า

Image
”ผมโทรมาบอกว่าผมเหลืออีกฉากเดียวก็เสร็จแล้วล่ะ...เขายกไปสองฉากน่ะ”
ทีอยู่ที่กองถ่าย......เขาโทรมาหาจอนเพื่อบอกว่าวันนี้งานเสร็จเร็วกว่าที่คิด

Image
”อ้าว....ไหนคุณบอกว่าเลิกดึกไงครับ?...คุณมีปัญหาอะไรหรือเปล่า?”...จอนถามอย่างกังวล
(อิจฉาจัง...จะไปไหนมาไหนก็บอกกันไว้...จะกลับช้ากลับเร็วก็โทรมาอัพเดท....หูยยยย)

Image
”ไม่มีอะไรหรอก...แค่คนที่ผมจะเข้าฉากด้วยเขาไม่มา..ก็เลยต้องยกฉากน่ะ”
จอนมีสีหน้าดีขึ้นเมื่อได้ยินคำตอบของที....

Image
”แล้วไป...ผมนึกว่าคุณมีปัญหาอะไรซะอีก”....จอนตอบมาในโทรศัพท์
ทีตอบอย่างขำๆเมื่อได้ยินว่าจอนเป็นห่วงตนเองขนาดนี้
“แล้วกัน...เห็นผมเป็นคนยังไงหึ?”

Image
”เธอว่าที่พี่ทีคุยโทรศัพท์อยู่นั่น...คุยกับผู้หญิงหรือผู้ชายจ๊ะ?”
"หูยยย ผู้ชายอยู่แล้วแหละ...."
บรรดาสาวๆในกองถ่ายเริ่มเม้าท์แตก...ก็ไม่แปลกหรอก...ชายหนุ่มในดวงใจ
มีคนรักแล้วแบบนี้ก็ต้องพูดให้มันปากซะหน่อย...ในเมื่อไม่ได้มาครอบครองก็ต้องเม้าท์ให้เละ

Image
”เหมือนกันครับ...” ทีปิดการสนทนากับจอนด้วยประโยคนี้
โอ๊ย...เหมือนอะไรอ่ะ?...จอนพูดอะไรมานายทีถึงตอบแบบนี้?

Image
ทีกดปุ่มวางสาย

Image
ทีเดินผ่านกลุ่มสาวเม้าท์แตกเพื่อเตรียมตัวทำผมเข้าฉาก
หนึ่งในกลุ่มยิงคำถามหมาหยอกไก่ขึ้นว่า...”หายหน้าหายตาไปนานเลยนะคะพี่ที”
“ไปบวชมาจ้ะ”.....นายทีย้อนทันควัน....ก็รู้หรอกว่าเป็นคำตอบที่ไม่มีใครเชื่อแน่
เพราะทุกคนรู้ข่าวดีอยู่แล้ว...แต่ก็อยากจะย้อนเล่นให้สะใจแบบสุภาพๆซักหน่อย

Image
อยากรู้อยากเห็นกันนัก....ถ้าตอบว่าไปอยู่กับแฟนมาจะพอใจมั้ย?
อย่านึกว่าจะอายไม่กล้าพูดนะ....การมีความรักที่จริงใจต่อกันมีอะไรที่น่าอาย?
ninninnin
ประถม ประถม

Post28 May 2009 19:57

Image
น้องกอล์ฟลูกชายคุณหญิงโผล่มาจากไหนไม่รู้...
จู่ๆก็มานั่งคุยกับจอน...ทำให้จอนรู้สึกไม่สบายใจ

Image
”พี่จอนครับ...พ่อนีโมเป็นเกย์หรือเปล่าครับ”... เด็กน้อยถามตามประสาเด็ก

Image
”ทำไมน้องกอล์ฟถามแบบนี้ล่ะครับ?”... จอนถามอย่างแปลกใจ

Image
”ก็คุณแม่บอกว่าพี่จอนเป็นเกย์นี่ครับ”...น้องกอล์ฟตอบคำถามจอน
จอนได้ยินคำตอบก็หน้าเสีย.....เด็กก็คือผ้าขาว...น่าเสียดายที่ผู้ใหญ่มัก
เป็นผู้ยัดเยียดสิ่งเลวๆให้เด็กเสียเอง....โชคดีที่น้องกอล์ฟตีความหมายของ
คำว่า”เกย์”เหมือนกับคำว่าฟันเกตามนิสัยอันบริสุทธิ์ของเด็ก

Image
”ตากอล์ฟ!!.... มาทำอะไรที่นี่? แม่สั่งว่ายังไงจำไม่ได้รึไง?
จู่ๆคุณหญิงก็โผล่มาและดุน้องกอล์ฟเสียใหญ่โต

Image
จอนตกใจกับเรื่องที่เกิดขึ้น

Image
”คุณคุยอะไรกับลูกฉัน...คุณเสี้ยมสอนอะไรเขา?..ไม่ต้องมายุ่งกับลูกฉัน!!

Image
”เดี๋ยวครับ...คือว่า...” จอนพยายามอธิบาย

Image
”ฉันขอร้องนะคุณจอน... อย่าเข้ามาใกล้ลูกฉัน....
ฉันไม่อยากให้เขาโตขึ้นเป็นแบบคุณ”....คุณหญิงเกรี้ยวกราดใส่จอน

Image
”มันคงไม่ได้เป็นกันง่ายๆหรอกครับ”...จอนพยายามสกัดกั้นความโกรธ

Image
”ใครจะไปรู้...เด็กวัยนี้เลียนแบบกันง่ายจะตายไป...
ฉันไม่อยากให้เขาเป็นแบบคุณ”....คุณหญิงโต้ตอบอย่างไม่ฟังเหตุผล

Image
”ถึงยังไงสิ่งที่ผมเป็นก็ไม่เคยทำให้ใครเดือดร้อน...
อีกอย่างนึง...สิ่งที่ผมเป็นอยู่นี้...ไม่ใช่เป็นเพราะใครเลียนแบบใครหรอกนะครับ
มันอยู่ที่จิตใจมากกว่า...ถ้าไม่เป็น..ยังไงเขาก็ไม่เป็นครับ”
จอนอธิบายด้วยสายตากร้าว...จอนเป็นคนอ่อนนอกแข็งใน
ถ้าไม่ผิด...ก็ไม่จำเป็นต้องก้มหัวให้ใคร

Image
”คุณจะพูดยังไงก็ได้..ไม่ใช่ลูกหลานคุณนี่....คุณกลับไปก่อนเถอะ...
เอกสารฉันจะส่งไปให้ที่บริษัท”....คุณหญิงพูดเสร็จก็สะบัดก้นกลับไป

Image
จอนยืนนิ่งด้วยความเครียด...ข่าวของเขากับทีกำลังส่งผลกระทบรุนแรงมากขึ้น
ninninnin
ประถม ประถม

Post28 May 2009 20:03

Image
”ผมไม่เชื่อในพรหมลิขิต...แต่ผมเชื่อในเสียงของหัวใจ...
แล้วคุณรู้มั้ยว่ามันดังว่าอะไร?”...นายทีพูดหวานกับสาวคนหนึ่ง

Image
”มันดังว่าผมรักคุณไง”....เสียงนายทีอบอุ่นฟังแล้วหวามดีจัง
แต่อ๊ะ....นี่นายทีเปลี่ยนใจจากจอนแล้วรึ?...ได้หน้าแล้วลืมหลังรึไง?
”คัทๆ”....เสียงตะโกนดังมาจากด้านหลัง....ที่แท้ก็เป็นเพียงการแสดงของที
และผู้กำกับก็กำลังไม่พอใจที่นักแสดงฝ่ายหญิงเล่นไม่ได้อารมณ์

Image
“ไม่รู้สิคะผู้กำกับ...สงสัยต้องเล่นกับผู้ชายด้วยกันมั้งคะ..ถึงจะเล่นแล้วได้อารมณ์”
ฝ่ายหญิงอ้างว่านายทีมองเธออย่างว่างเปล่าไร้อารมณ์เธอจึงเล่นต่อไม่ได้...

Image
”เดี๋ยวก่อน....หมายความว่ายังไงปุ้ม?”.... ทีไม่พอใจในคำพูดของเธอ
“ไม่รู้สิคะ...เวลาปุ้มเล่นบทรักกับพี่ทีทีไรปุ้มไม่เห็นรู้สึกอะไรเลย
ไม่เห็นเหมือนเวลาพี่เล่นกับเพื่อนพระเอกที่เป็นผู้ชาย...
พี่ทำตาหวานยิ่งกว่าฉากบอกรักซะอีก”..... เธอเริ่มพาล

Image
”พี่เป็นนักแสดงนะ...พี่เล่นกับใครก็เหมือนกันหมดทุกคนล่ะ....
ไม่เหมือนกับใครบางคนที่มีอคติแล้วไม่ยอมดูตัวเอง”...ทีโต้ตอบอย่างไม่พอใจ

Image
”เพิ่งจะเชื่อวันนี้เองว่าคนพวกนี้ปากจัด!!”... เธอเอาสีข้างเข้าถูจนแดงเถือก

Image
เธอมองหน้าทีอย่างแค้นเคือง....
แหม..ก็อุตส่าห์ทั้งล่อทั้งชนมาตั้งนานไม่ยักหลงมาติดกับ..
ที่แท้ใจของนายทีก็มีคนอื่นแล้ว...แบบนี้ก็ต้องพาลกันหน่อยสิ

Image
ทีกัดฟันอย่างอึดอัด...
ผลร้ายที่ไม่ได้เกิดจากความผิดของจอนและทีกำลังสำแดงฤทธิ์ของมัน
ninninnin
ประถม ประถม

Post28 May 2009 20:08

Image
ตกเย็น...จอนกลับมาถึงห้องก่อนที...
ความเครียดจากเหตุการณ์เมื่อตอนกลางวันยังไม่หายไป
ทำให้จอนนั่งถอนหายใจอย่างอึดอัด

Image
เสียงไขประตูดังขึ้น...จอนรีบหันหน้าไปดู
จะเป็นใครไปไม่ได้นอกจากที...จอนกำลังรอคอยการกลับมาของทีอยู่

Image
ทีตกใจเล็กน้อยที่เห็นสีหน้าเครียดๆของจอน

Image
”สวัสดีครับ..เป็นยังไงบ้างครับวันนี้?”.... จอนพยายามทำให้น้ำเสียงดูแจ่มใส

Image
”ก็ดี”.... ทีตอบพร้อมกับพยายามฝืนยิ้ม

Image
ทีกำลังโกหกจอน...แต่เขาไม่ได้ต้องการให้เป็นเช่นนี้
ทีหลบตาจอน...ก่อนจะหันไปมองหน้าอีกครั้งนึง...

Image
จอนยืนนิ่งรอฟัง...เหมือนรู้ว่าทียังพูดไม่จบ

Image
”ก็ไม่มีอะไรหรอก...ไปถ่ายละครตามปกติแล้วพี่ชาญชัยก็ชวนคุยเรื่องคิวต่อ”
ทีตอบแบบไม่มองหน้าจอน....เขากลัวจอนจับความรู้สึกกังวลที่แทบจะปิดไม่มิดได้
ninninnin
ประถม ประถม

Post28 May 2009 20:13

Image
”แล้วคุณล่ะ”....ทีถามจอนกลับบ้าง...
พอสิ้นเสียงถามทีก็หันหลังให้จอน...สีหน้ากังวลของเขาแสดงออกอย่างเด่นชัด
”ก็ดีครับ...ครอบครัวเขาน่ารักอบอุ่นและก็เป็นกันเองดีครับ”
น้ำเสียงของจอนสั่นนิดๆเมื่อตอบคำถามของที...จอนยังคงโกหกไม่เก่ง

Image
ทีหันมายิ้มรับคำตอบของจอน...แต่ช่างเป็นยิ้มที่เฝื่อนจริงๆ

Image
จอนยิ้มรับรอยยิ้มของที

Image
แต่เมื่อต่างฝ่ายต่างไม่เห็นสีหน้าของกันและกัน....
ร่องรอยความรู้สึกที่แท้จริงก็ปรากฏขึ้น...
รอยยิ้มของทีเปลี่ยนไปเป็นความรู้สึกกลัดกลุ้ม

Image
จอนก็เครียดอย่างเห็นได้ชัด

Image
ความเงียบเข้ากดดันความรู้สึกของทั้งสองคน...
มีเรื่องอยากเล่ามากมาย...แต่จะให้พูดออกไปอย่างไร

Image
หันไปมองหน้าที...ผมอยากพูดๆๆๆๆออกมา...มันอัดแน่นจะระเบิดอยู่แล้ว
ผมอยากได้กำลังใจจากคุณ..แต่ผมไม่อยากทำร้ายคุณ

Image
ทีเองก็มีความรู้สึกที่ไม่แตกต่างกัน

Image
”คุณมีเรื่องอะไรหรือเปล่า”....ทีถามขึ้นเมื่อเห็นแววตาของจอน
แม้จอนจะไม่พูดอะไร....แต่แววตาของจอนก็บอกเล่าร้อยพัน

Image
”แล้วคุณล่ะครับ..มีเรื่องอะไรหรือเปล่า?”...จอนถามทีกลับ
แววตาของทีก็สะท้อนความอ่อนล้าและความว้าวุ่นจนจอนจับได้เช่นกัน

Image
”ไม่มีอ่ะ”..... ทีต้องโกหกเมื่อเห็นสีหน้าจอน....
แม้ทีจะรู้ว่าจอนสามารถซึมซับความอ่อนล้าในจิตใจเขาได้...
แต่ทีก็ไม่ต้องการให้จอนคิดว่าการเป็นแฟนกับจอนทำให้เขาต้องเกิดผลกระทบกับการทำงาน
เขาแคร์จอนเกินกว่าที่จะทำร้ายความรู้สึกของจอนเพียงเพื่อให้ตนได้ผ่อนคลายความเครียด

Image
ผมก็ไม่มีครับ”.....จอนเองก็คงรู้สึกเช่นเดียวกัน
อดทนเอาหน่อยดีกว่าต้องให้ทีรู้สึกว่า....การมาคบกับทีทำให้จอนต้องประสบกับความลำบาก

Image
ทียิ้มรับแบบฝืนๆแล้วเดินเข้าห้องน้ำไป...
ถ้ายังอยู่ต่อหน้าจอน...เขาคงปิดความรู้สึกไว้ไม่ไหวแน่ๆ
ninninnin
ประถม ประถม

PreviousNext