จังหวัดพังงา ผมไปทำงานครับ ทำงาน

Travel, Art, Film and Literature
ท่องเที่ยวไปในโลกกว้าง ไม่อ้างว้างเดินร่วมทางไปด้วยกัน
ผลงานศิลปะทุกแขนง จัดแจงให้พวกเราเข้าชื่นชม
ภาพยนตร์ รวมพลคนคอหนัง
ผลงานวรรณกรรม งานเขียนทั้งร้อยแก้วและร้อยกรอง

จังหวัดพังงา ผมไปทำงานครับ ทำงาน

Post17 Mar 2009 01:48

สวัสดีครับ หลังจากที่ครั้งที่แล้วผมไปทำงานที่ จ.อุทัยธานีแล้ววันนี้ผมต้องเดินทางไปทำงานที่ จ.พังงา ครับ จริงๆ หลังจาก จ.อุทัยฯ ผมได้ไปทำที่ จ.พิจิตร กับ จ.ระยอง ด้วยแต่ไม่มีเวลาว่างถ่ายภาพระหว่างทางเลย
จึงขอข้ามมาครั้งนี้เลยครับ ( :31: อิอิอิ เจ้านายใจดีจังฤดูหนาวให้ไปทำงานบนภูเขา ฤดูร้อนให้ลงมาทำงานที่ทะเลจนตัวดำปี๋หมดแล้วตอนนี้)
เริ่มเลยแล้วกันครับ
Image

วันแรกบึ่งรถตรงมาจาก กทม. ถึงพังงาก็ค่ำแล้วเลยตรงเข้าที่พักครับ
วันที่สอง หลังจากงานเสร็จ ก็มาที่ ภูเขาช้าง สัญลักษณ์ของเมืองพังงาซึ่งรูปลักษณ์คล้ายช้างหมอบ บริเวณท้องช้างมีวัดถ้ำพุงช้างตั้งอยู่ ไปเข้าไปชมในพุงช้างกัน
(N08.44226, E98.51745)
Image

ทางเดินไปยังปากถ้ำ
Image

ถ้ำพุงช้างด้านในจะมีหินงอกหินย้อย มากมาย แต่ที่น่าแปลกใจคือ ส่วนมากจะเป็นรูปช้างซะส่วนใหญ่ครับ (น่าเสียดายที่เจ้าหน้าที่ไม่ให้ถ่ายภาพด้านใน เลยอดมาให้ชมกันครับ)
Image

Image

(ภาพในถ้ำเอามาจากเวปการท่องเที่ยว จ.พังงา) การเข้าชมจะต้องนั่งเรือแคนนู, ต่อด้วยนั่งแพ และจบด้วยเดินลุยน้ำ ทั้ง 3 อย่างใน 1 เที่ยวเพื่อเข้าไปชมหินงอกหินย้อย
คำเตือนที่สำคัญครับ บริเวณที่เป็นหินงอกหินย้อย *** ห้ามจับครับเพราะไขมันจากมือคนจะทำให้การเติบโตของหินหยุดลงได้*** ด้านในถ้ำเห็นหลายจุดเลยครับที่มันหยุดเติบโตเป็นรูปนิ้วคน
Image

Image

Image
As I lay me down Heaven hear me now
I'm lost without a cause. After giving it my all
Winter storms have come. And darkened my sun
After all that I've been through. Who on earth can I turn to?
Whitney Houston - I look to you
Dekthai
อนุบาล อนุบาล

Re: จังหวัดพังงา ผมไปทำงานครับ ทำงาน

Post17 Mar 2009 01:50

อิฉันว่าที่ดูเป็นนิ้วคนนั้นน่ากลัวอยู่ไม่น้อยนะคะ
กำลังได้รับความนิยมสูงสุดอย่างต่อเนื่องอยู่ในขณะนี้
TOKYODOME
ประถม ประถม

Re: จังหวัดพังงา ผมไปทำงานครับ ทำงาน

Post17 Mar 2009 01:55

วันต่อมาต้องเดินทางไปเกาะยาวน้อย จ.พังงาครับ แต่ต้องไปขึ้นเรือ ที่ จ.ภูเก็ต ท่าเรือบางโรง
ข้างๆ ท่าเรือมีจุดท่องเที่ยวเกษตรเชิงอนุรักษ์อยู่ อ้าววว แวะซะหน่อยยย
(N08.04917, E98.41583)
Image

Image

Image

มีปูก้ามโต หลายสีมากมาย มายืนเบ่งก้ามโชว์ ( :1: อุ๊ย!!! ลืมตัวนึกว่าดูปูอยู่ซอย 2) ก้ามใหญ่กว่าตัวอีก อิอิอิ
Image

Image

Image

ขึ้นเรือไปเกาะยาวกันครับ
Image

Image

เพียง 25 นาทีก็ถึง (N08.09335, E98.58725)
Image

นี่ครับ พาหนะเดินทางไปติดต่องานบนเกาะของผม เช่าวันละ 150 เอง แต่น้ำมันบนเกาะลิตรละ 36 บาทแหนะครับ
Image

ทำงานเสร็จก็เที่ยวตามระเบียบ
หาดป่าทราย (N08.16859, E98.61465)
Image

ได้คุยกับชาวบ้านแถวนั้นเขาบอกว่าตั้งแต่เกิดสึนามิ หาดทรายหายไปเยอะเลยครับ ตอนน้ำขึ้นเหลือกุดเท่าที่เห็นเองครับ
Image

Image

มีถนนเรียบหาดตลอดความยาวของหาดครับ
Image

หาดต่อไป หาดท่าเขา ครับ (N08.13306, E98.62680)
Image

Image

Image

จบไป 1 วันกลับมานั่งรอเรือ กลับเที่ยวสุดท้าย 16:30 น. ครับ
Image
As I lay me down Heaven hear me now
I'm lost without a cause. After giving it my all
Winter storms have come. And darkened my sun
After all that I've been through. Who on earth can I turn to?
Whitney Houston - I look to you
Dekthai

Post17 Mar 2009 02:03

จากนั้นได้มีโอกาส แวะชมจุดที่เรือ ต.813 ถูกคลื่นสึนามิพัดมาเกยตื้นบนฝั่ง ห่างจากชายทะเลไปประมาณ 2 กม.
(N08.66636, E98.25392)
Image

Image

ขนาดเรือเทียบกับ ตัวคน เรือใหญ่ พอดู เลย ครับ
Image

ไหนๆ ก็มาแล้ว เลยไปบ้านน้ำเค็ม อีกซักหน่อย เห็นเขาว่ามีเรือประมงที่ถูกคลื่นสึนามิพัดมาเกยบนฝั่งลำใหญ่กว่า ต.813 อีก แต่!!!! พอไปถึงเขาบอกว่าเพิ่งย้ายเรือเอาออกไป เลย อด!!!!! ดู
ก็เลยมาที่ สวนอนุสรณ์สึนามิ บ้านน้ำเค็ม
(N08.85914, E98.26524)
Image

Image

Image

Image

บริเวณชายหาด
Image

Image

น่าสังเกตุเนอะสิ่งปลูกสร้างของมนุษย์พังหมด แต่ต้นไม้ใหญ่ยังสามารถยืนอยู่สู้แรงคลื่นยักษ์ได้
Image
Dekthai

Post17 Mar 2009 02:08

ผลไม้ของทางใต้ครับ
มังคุด ออกตลาดพร้อมๆ ทุเรียน
Image

Image

Image

เงาะออกดอก เริ่มติดผลแล้ว
Image

Image

Image

นี่ก็ลองกอง ครับ เริ่มออกดอกแล้วอีกไม่นานก็ได้ทานกัน ครับ
Image

Image

แปลกดีเนอะ ดอกมาออกเอาบริเวณลำต้น
Image

สุดท้ายก็ จำปาดะ ลักษณะคล้ายขนุน แต่หนามเล็กถี่ยิบ กว่า ขนุนครับ
Image

Image

Image

วันนี้ จบแค่นี้ก่อนครับ ตอนนี้ผมยังอยู่ที่พังงา ไว้ยังไงมีอะไรน่าสนใจจะนำมาเพิ่มให้อีก ครับ
ขอบคุณครับ
:31:
Dekthai

Post17 Mar 2009 07:28

ที่เทียวเยอะจัง :26:
เร็วๆนี้ก็ต้องไปทำงานที่พังงาเหมือนกันคร้าฟฟ ไว้จะไปเทียวตามรอยนะคร้าฟ
ถึงจะง่าย...แต่ไม่ใจง่ายนะโว้ยย
กล้วยคุง
ปริญญาตรี ปริญญาตรี

Post17 Mar 2009 08:16

ไปเกาะยาวน้อยไม่ไปแวะถ่ายรูปที่เอวาซอนให้ยลหน่อยหรือครับ :34:

เห็นว่าหรูหราอลังการเหมาะไปฮันนีมูน
Ryukung
มัธยม มัธยม

Post17 Mar 2009 21:59

รูปสุดท้ายนี่........เจอผีขนุน มั้งหรือเปล่าค่ะ ^_^
"ดอกจันเจ้าเอย อธิษฐานคราใด
ขอให้ภพใหม่ ได้พบเจอกัน
ได้ครองคู่สุขสันต์ ในวันเวลาของเราจริงๆ"
Wi - Fi

Post17 Mar 2009 23:03

Ryukung wrote:ไปเกาะยาวน้อยไม่ไปแวะถ่ายรูปที่เอวาซอนให้ยลหน่อยหรือครับ :34:

เห็นว่าหรูหราอลังการเหมาะไปฮันนีมูน

นั่นดิ นึกว่าจะได้ดูรีวิว sixsense hideaway :14:

ปล. อิจฉา จขกท. จริงๆ เที่ยวอีกแระ :20:
--- Brand Ambassador of the Fruity Gang ---
Cherry
ปริญญาเอก ปริญญาเอก

Post18 Mar 2009 20:47

มาต่อกันครับ วันนี้ได้มีโอกาสเข้าไปที่ อุทยานแห่งชาติเขาหลัก-ลำรู่ ดูกันครับ ว่ามีอะไรบ้าง

Image

เส้นทางการชมธรรมชาติในอุทยานฯ
Image

Image

ไปดู "รอยเท้ามหัศจรรย์" กันก่อนครับใกล้ดี แค่ 100 เมตร เอง เป็นเหมือนรอยเท้าบนก้อนหินริมทะเลครับ
Image

ระหว่างทางเจอกล้วยป่า หัวปลีแดงแจ๋เลย :wooy:
Image

ไปต่อกันที่จุดชมวิวครับ
Image

Image

Image

Image

Image

ชายทะเลเขาหลักยังสวย แล้วก็ยาวสุดลูกหูลูกตาเหมือนเดิมครับ

Image

Image

ขอจบก่อนสำหรับวันนี้ครับ :31:
Dekthai

Post06 Apr 2009 22:03

ปูก้ามดาบสีสันสวย น่ารักดีครับ
ninninnin
ประถม ประถม

Post08 Apr 2009 15:35

Cherry wrote:
Ryukung wrote:ไปเกาะยาวน้อยไม่ไปแวะถ่ายรูปที่เอวาซอนให้ยลหน่อยหรือครับ :34:

นั่นดิ นึกว่าจะได้ดูรีวิว sixsense hideaway :14:

ปล. อิจฉา จขกท. จริงๆ เที่ยวอีกแระ :20:

ถ้าเจ้าของกระทู้ไม่ว่าอะไร เดี๋ยวผมเอารูปในรีสอร์ทมาแปะให้ดูได้ครับ ผมทำงานที่นั้น :31:
โลก ที่กว้างใหญ่
Kenishiro69

Post08 Apr 2009 20:32

ที่จริงอยู่อุทัยธานี เที่ยวถ้ำ (จำชื่อไม่ได้) ที่เข้าถ้ำแล้วลอดออกไปเป็นหุบเขา ไปเป็นป่าเหมือนทางใต้ของเมืองไทย มีต้นปาล์ม คล้ายจังหวัดพังงาเลยะ ถ้ำนี้ก็ถือว่า มหัศจรรย์ได้เช่นกัน
Mr.Fitness
ปริญญาตรี ปริญญาตรี

Post09 Apr 2009 02:43

ขอบคุณนะคับ ได้ดูภาพสวยๆ ที่ชอบสุดเห็นจะเป็นตุ๊กตา จขกท.พกน้องเค้าไปทุกที่เลยหรอคับ
(ผมก็อยากไปง่ะ น่าไปพักซักสัปดาห์จังคับ แต่ทำงานหัวเป็นน๊อต ไปไหนไม่ได้เลย :22: :22: :22: )
หากความรักเป็นดังเส้นทางสายหนึ่ง.....
mmmm
ประถม ประถม

Post10 Apr 2009 07:38

Kenishiro69 wrote:
Cherry wrote:

ถ้าเจ้าของกระทู้ไม่ว่าอะไร เดี๋ยวผมเอารูปในรีสอร์ทมาแปะให้ดูได้ครับ ผมทำงานที่นั้น :31:

เอามาแปะได้เลยคร๊าบบบ ผมก็ อยากเห็นเหมือนกัน :11:
Dekthai

Post10 Apr 2009 07:41

Mr.Fitness wrote:ที่จริงอยู่อุทัยธานี เที่ยวถ้ำ (จำชื่อไม่ได้) ที่เข้าถ้ำแล้วลอดออกไปเป็นหุบเขา ไปเป็นป่าเหมือนทางใต้ของเมืองไทย มีต้นปาล์ม คล้ายจังหวัดพังงาเลยะ ถ้ำนี้ก็ถือว่า มหัศจรรย์ได้เช่นกัน

ชื่อว่า หุบป่าตาด ครับ ไปดูรูป ได้ที่กระทู้ "ผมไปทำงาน !!!อีกแล้ววววครับ อุทัยธานี"
http://zaa.xq28.org/viewtopic.php?f=5&t=2971
Dekthai