ทริปสั้น ๆ กับ มิวเซียมสยาม ที่สุด

Travel, Art, Film and Literature
ท่องเที่ยวไปในโลกกว้าง ไม่อ้างว้างเดินร่วมทางไปด้วยกัน
ผลงานศิลปะทุกแขนง จัดแจงให้พวกเราเข้าชื่นชม
ภาพยนตร์ รวมพลคนคอหนัง
ผลงานวรรณกรรม งานเขียนทั้งร้อยแก้วและร้อยกรอง

ทริปสั้น ๆ กับ มิวเซียมสยาม ที่สุด

Post18 Jan 2009 21:08

วันนี้ผมจะพาไปดูพิพิธภัณฑ์ครับ
เป็นความตั้งใจไว้นานแล้ว ว่าอยากจะไปพิพิธภัณฑ์แห่งนี้
เพราะเห็นใครหลายคนที่ไปมาแล้วประทับใจ
แล้วโดยส่วนตัวผมก็ชอบเรื่องของประวัติศาสตร์ และภูมิศาสตร์
เป็นทุนเดิมอยู่แล้วด้วยย

ตอนแรกตั้งใจว่าจะไปแต่เช้า แต่แล้วก็ต้องเปลี่ยนโปรแกรมไปช่วงเย็น ๆ แทน
โดยได้ผู้ร่วมทริปมาเป็นเหยื่อหนึ่งราย เป็นคนที่ไม่เคยสนใจเรื่องของพิพิธภัณฑ์เลย
แต่ก็ยอมไปด้วย ก็ขอบคุณผู้ร่วมทริปมา ณ ที่นี้ด้วยย นะครับ

เริ่มกันเลยดีกว่าครับ

ทางเข้าครับ ผมไปถึงก็ 4 โมงกว่า ๆ แล้ว ท่าจะไปอยู่ใกล้ ๆ กับท่าปากคลองตลาด ติดกับ สน.พระราชวังครับ

Image

ตึกสวยนะครับ ดูเก่าขลังดี เป็นตึกกระทรวงพาณิชย์เก่า มีเด็ก ๆ วัยรุ่นมาถ่ายรูปกันเต็มไปหมด
ส่วนผมลืมเอากล้องไป เลยต้องใช้เจ้า Iphone ช่วยแก้ขัดไปก่อน รูปอาจจะไม่ค่อยสวยนะครับ

Image

ถ่ายเวลาเปิดทำการครับ เหมือนตามปกติของพิพิธภัณฑ์ที่จะปิดวันจันทร์

Image

คำโปรยเด็ด ๆ ก่อนจะเข้าไปในพิพิธภัณฑ์ครับ

Image

จากนั้นก็เดินเข้าไปคุยกับประชาสัมพันธ์ครับ ไม่เสียค่าใช้จ่ายใด ๆ ทั้งสิ้น
รูปหลังจากนี้จะไม่ค่อยชัดนะครับ เอามาลงแค่บางรูปละกัน
หลังจากดูวีดีโอโหมโรงแล้ว เค้าจะทิ้งคำถามของเด็กน้อยคนนึงที่ถามว่า
"แล้วอะไรคือคำว่าไทยแท้..."
ก็เดินขึ้นบันไดไม้ ขึ้นไปดูห้องข้างบนครับ ถัดจากชั้น 1 ก็ขึ้นไปชั้น 3 ก่อนครับ

Image

เริ่มด้วยเปิดตำนานสุวรรณภูมิ อธิบายประวัติว่าอะไรคือคำว่าสุวรรณภูมิ
ก็จะมีวีดีโอประกอบ (น่ากลัวดีแท้ เล่นเอาตกใจ 555) มีเกมขุดหาสมบัติให้เล่น
อิอิ สนุกดีครับ

Image

ถัดมาก็มีอีกหลายห้องนะครับ อย่างรูปนี้จะเป็นบ้านเรือนสมัยอยุธยา

Image

ขบวนเรือสุพรรณหงษ์

Image

จากนั้นก็มีอีกหลายห้องนะครับ ทั้งห้องพุทธศาสนา ที่มีเสียงท่านพุทธทาสคลอ
หรือตำนานพระเจ้าอู่ทอง ที่เป็นการ์ตูนลายเส้นน่ารัก ๆ ที่เลือกกดดูได้
เสียดายเวลาน้อยผมเลยดูไม่ค่อยละเอียดเท่าไหร่ครับ

มีเกมส์ให้ฝึกประลองยุทธ์จัดกระบวนทัพ มีที่ให้ลองเล่นเกมส์ยิงปืนใหญ่แต่ตอนผมไปเสียพอดี

Life is short, Break the rules, forgive quickly
love truly, laugh constantly, And never stop smiling....
...

...

Chief Information Officer (CIO) of Fruity Gang...
สาลี่
ปริญญาโท ปริญญาโท

Re: ทริปสั้น ๆ กับ มิวเซียมสยาม ที่สุด

Post18 Jan 2009 21:31

ถัดมาหลังจากห้องเกี่ยวกับสงคราม เราก็จะลงมาที่ชั้น 2 ครับ
เริ่มห้องแรกก็จะเป็นห้องที่ผมประทับใจที่สุด
เป็นห้องแผนที่ครับ คือโดยส่วนตัวผมเป็นคนชอบแผนที่อยู่แล้วด้วย
มาครั้งนี้ได้เห็นแผนที่ฉบับแรกที่จัดทำขึ้นโดยคนไทย เพื่อป้องกันปัญหาเขตแดนในสมัยก่อน
ที่อังกฤษกับฝรั่งเศสกำลังบุกยึดดินแดนต่าง ๆ สมัยนั้นจะมีการแบ่งเขตพื้นที่เป็นมณฑล
เนื้อที่ประเทศไทยกว้างมากกินไปถึงทะเลสาบเขมรเลย
เสียดายรูปไม่ชัดครับ เอารูปแผนที่อันนี้ไปแทนละกันครับ แผนที่อันนี้ก็สวยยย

Image

ถัดมาก็จะเป็นยุครัตนโกสินทร์ และก็ก้าวเข้าสู่ยุคสมัยการเมือง แล้วก็มีโทรทัศน์
มีให้เล่นเป็นนักข่าวของช่อง 4 บางขุนพหรม มีภาพออกมาเป็นทีวีขาวดำซะด้วยย
ผู้ร่วมทริปผมก็เลยนึกสนุกเข้าไปอ่านข่าวซะด้วยเลยย แต่สงสัยคนจัดแสงจัดไม่ดี
หน้าเลยขาววอกมากกกกกกกก

Image

แล้วก็ก้าวสู่ยุคซิกซ์ตี้ จนยุคใหม่ ก็เป็นอันเสร็จสิ้น
ก่อนกลับเค้าก็มีอีกห้องนึง ให้เขียนความคิดเห็นใส่เข้าไป แล้วจะเด้งขึ้นบนฉาก
แล้วสามารถถ่ายรูปได้ เลยเอากับเค้าซะหน่อย
ห้องนี้สำหรับเพื่อนผมแล้วมันดูสนุกที่สุดเลยครับ 555 นั่งเขียนนั่งถ่ายกันอย่างเมามัน

Image

เขียนมาฝาก พี่ ๆ น้อง ๆในบอร์ดซะหน่อย

Image

เป็นอันเสร็จสิ้นส่วนมิวเซียมสยามนะครับ สนุกดีครับ เวลาหมดพอดี หกโมงเย็นซะแล้ว
ถ่ายวิวด้านนอกซะหน่อย

Image

จากนั้นสองหนุ่มก็เดินทางมาต่อกันที่ท่าพระจันทร์
หลังจากได้อาหารความรู้แล้ว ก็มาหาอาหารตากันกับเด็กธรรมศาสตร์ซะหน่อย
อยากกินเด็กธรรมศาสตร์จังเลยยยค้าบบบบบ.... อิอิ

Image

เสร็จจากอาหารตา ก็มีกินอาหารเย็นจริง ๆ ที่ร้านอาหารริมน้ำตรงท่าพระจันทร์ ฟ้าเริ่มมืด

Image

เอาอีกซักรูปนึง ถ่ายท่าเรือข้ามฟากหน่อยไม่ได้นั่งนานแล้ว

Image

จบทริปสั้น ๆ ช่วงเย็น ๆ วันอาทิตย์ครับ
แนะนำนะครับ สำหรับคนที่ชอบแนวนี้ ผมว่าพิพิธภัณฑ์นี้เค้าทำดีอ่ะครับ
สนุก มีสาระ แล้วก็สื่อในการนำเสนอดีมากครับ ... แนะนำ ๆ :30:

Life is short, Break the rules, forgive quickly
love truly, laugh constantly, And never stop smiling....
...

...

Chief Information Officer (CIO) of Fruity Gang...
สาลี่

Re: ทริปสั้น ๆ กับ มิวเซียมสยาม ที่สุด

Post18 Jan 2009 21:42

Image
ผู้ประกาศขาวสว๊างสว่างยังกะโฆษณาโอโม่ ... ท่าทางจะหล่อเนอะ :kero:
พD
zman
ปริญญาตรี ปริญญาตรี

Post18 Jan 2009 21:43

ไป มาแล้วเหมือนกัน ...เพลิน ๆ ดีนะครับ สำหรับรูปแบบการนำเสนอ สมัยใหม่
october
ประถม ประถม

Post18 Jan 2009 22:16

เคยไปมาเหมือนกันครับ และประทับใจมาก
ก่อนเข้าไป เข้าใจไปเองว่า คงเป็นมิวเซียมตามสูตร ที่รณรงค์ให้รักความเป็นไทยล่ะมั้ง

แต่เนื้อความแรกที่ได้รับจากที่นี่คือ "ความเป็นไทยจริงๆ มันมีที่ไหนกันเล่า!!?"
ผมจึงตกหลุมรักสถานที่แห่งนี้ในทันที :10:
เรียกว่า anti-climax สุดๆ ตั้งแต่วินาทีแรกที่เราพบกัน
you had me at hello...

ข้างในก็จัดแสดงได้อย่างเก๋ไก๋ เพลิดเพลินไปกับลูกเล่นประกอบความรู้
ไม่เบื่อซักนิดเลยครับ เห็นได้ชัดถึงความตั้งใจในรายละเอียดเล็กๆน้อยๆของผู้สร้าง

ขอเป็นอีกเสียงที่แนะนำสำหรับท่านที่ยังไม่เคยไปเยี่ยมชมครับ :25:
Matt
ประถม ประถม

Post18 Jan 2009 22:51

zmen wrote:ผู้ประกาศขาวสว๊างสว่างยังกะโฆษณาโอโม่ ... ท่าทางจะหล่อเนอะ :kero:

พูดถึงผู้ร่วมทริปผมน่ะเหรอครับ
หล่อ หน้าตาดี ฝักใฝ่ธรรมะ ที่สำคัญยังโสด

จ่ายค่าโฆษณามาด้วยยยตา ZMEN

october wrote:ไป มาแล้วเหมือนกัน ...เพลิน ๆ ดีนะครับ สำหรับรูปแบบการนำเสนอ สมัยใหม่

ครับ ผมชอบการนำเสนอของผู้จัดทำมากเลยอ่ะคับ

Matt wrote:เคยไปมาเหมือนกันครับ และประทับใจมาก
ก่อนเข้าไป เข้าใจไปเองว่า คงเป็นมิวเซียมตามสูตร ที่รณรงค์ให้รักความเป็นไทยล่ะมั้ง

แต่เนื้อความแรกที่ได้รับจากที่นี่คือ "ความเป็นไทยจริงๆ มันมีที่ไหนกันเล่า!!?"
ผมจึงตกหลุมรักสถานที่แห่งนี้ในทันที :10:
เรียกว่า anti-climax สุดๆ ตั้งแต่วินาทีแรกที่เราพบกัน
you had me at hello...

ข้างในก็จัดแสดงได้อย่างเก๋ไก๋ เพลิดเพลินไปกับลูกเล่นประกอบความรู้
ไม่เบื่อซักนิดเลยครับ เห็นได้ชัดถึงความตั้งใจในรายละเอียดเล็กๆน้อยๆของผู้สร้าง

ขอเป็นอีกเสียงที่แนะนำสำหรับท่านที่ยังไม่เคยไปเยี่ยมชมครับ :25:

เห็นด้วยครับ

ผมชอบประโยคของอาหมวยตัวเล็ก ๆ ที่บอกกับพ่อว่า "เธอใช่คนไทยหรือเปล่า ทำไมหน้าตาไม่เหมือนคนไทย..."
แล้วอีกประโยคในส่วนของนิทรรศการแผนที่ที่บอกว่า

".... ผืนดินตามธรรมชาติ คงไม่มีเส้นแบ่งใด ๆ มาขวางกั้นผู้คน แต่เส้นพรมแดนก็ถูกสร้างขึ้นมาโดยผู้ล่าอาณานิคมเพื่อแบ่ง "เขา" และสร้าง "เรา" และรวมไปถึงการสร้าง "ชาติ" ให้มีตัวตนขึ้นมา จริง ๆ มันก็คือมูลเหตุที่ทำให้เกิดการตัดแบ่งชุมชนเชื้อชาติและญาติพี่น้องออกจากกัน...."

...

...

สาลี่

Post19 Jan 2009 08:41

เหมือนจะหล่อ เนหาะ :1:
ลุงหมี

Post19 Jan 2009 09:10

Image

สาลี่โคดดดดดดดดดๆ :14: :14:

ปล. รูปตาซีเมน ถ้าแสงสะท้อนออกมาจากหน้าผาก จะเหมือนจริงกว่านี้ :29: :29:
--- Brand Ambassador of the Fruity Gang ---
Cherry
ปริญญาเอก ปริญญาเอก

Post19 Jan 2009 12:28

Cherry wrote:
Image

สาลี่โคดดดดดดดดดๆ :14: :14:

ปล. รูปตาซีเมน ถ้าแสงสะท้อนออกมาจากหน้าผาก จะเหมือนจริงกว่านี้ :29: :29:

ปล. ก็ +1

ปล. of ปล. เอาคืนมากกว่านี้ไม่ได้ แบ็กอัปเขาดี :ummm:
I'm not gay, but my boyfriend is!
เอ-มิ-กล้า

Post19 Jan 2009 13:47

เอ-มิ-กล้า wrote: ปล. of ปล. เอาคืนมากกว่านี้ไม่ได้ แบ็กอัปเขาดี :ummm:

แบ๊กอัปไรหว่า :?:

Image

ป.ล. ที่นี่ฟรีนะครับ ว่างๆไม่รู้ไปเที่ยวใหน ก็ลองแวะไปดูกันได้ :D
พD
zman

Post19 Jan 2009 13:54

อยากไปตั้งนานแล้ว

จนป่านนี้ก็ยังไม่ได้ไป :14:
It's not about who you love, it's about do you love
Red13th
มัธยม มัธยม

Post19 Jan 2009 17:24

Image

อ่า..รูปนี้ต้องการสื่ออะรายค้าบ ... บอกว่า ก้นเจ้ สวยไหม หรือ ต้องการบอก ส่วนสูงของเจ้ฮับ
:kero:
" สักว่ารู้ สักว่าเห็น ดูเล่นๆ ด้วยใจที่เป็นกลาง "

น้องน้อยหน่า

Post20 Jan 2009 03:05

น่าไปจังเลย คราวก่อน ชมรมทำบุญฯ จัดไปก็พลาด อดไป

ต้องหาโอกาศไปซะหน่อยแล้ว ไม่ไกลด้วย

ปล. เด็ก มธ. นิน่ากิน เหรอครับ :24: ส่วนตัวว่า เด็กมหาวิทยาลัยใกล้ๆ มธ น่ารักกว่า :10:
สะสมคนแคระให้ครบเจ็ด
จะได้เป็น snow white
Magician

Post20 Jan 2009 06:50

ลุงหมี wrote:เหมือนจะหล่อ เนหาะ :1:

หมายถึงแผ่นหลังของผมเหรอคับ ลุงหมี... :25:

Cherry wrote:สาลี่โคดดดดดดดดดๆ :14: :14:

เดี๋ยวถ้าว่างจะแต่งรูปใหม่ให้สะท้อนจากหน้าผากเลยคับ อิอิ เหมือนจริงกว่าจริงด้วยย :34:

เอ-มิ-กล้า wrote:+1

ปล. ก็ +1

ปล. of ปล. เอาคืนมากกว่านี้ไม่ได้ แบ็กอัปเขาดี :ummm:

+1 ตรงปล. ด้วยคนครับ เหอเหอ แบบว่าไม่กลัวแบ็คอัพอ่า...

zmen wrote:ป.ล. ที่นี่ฟรีนะครับ ว่างๆไม่รู้ไปเที่ยวใหน ก็ลองแวะไปดูกันได้ :D

ตกลง Ok ใช่มะ
บอกแล้วพิพิธภัณฑ์ก็ไม่จำเป็นต้องน่าเบื่อเสมอไปหรอก

Red13th wrote:อยากไปตั้งนานแล้ว

จนป่านนี้ก็ยังไม่ได้ไป :14:

แนะนำครับ น้อง Red13th ถ้าชอบก็สนุกเลยอ่ะคับ

น้องน้อยหน่า wrote:Image

อ่า..รูปนี้ต้องการสื่ออะรายค้าบ ... บอกว่า ก้นเจ้ สวยไหม หรือ ต้องการบอก ส่วนสูงของเจ้ฮับ
:kero:

ต้องการสื่อว่ายังผอมอยู่คับ ก๊ากกกกก ออกกำลังกายบ้างนะคับ ป้าน้อยหน่าเป็นห่วง อิอิ

Magician wrote:น่าไปจังเลย คราวก่อน ชมรมทำบุญฯ จัดไปก็พลาด อดไป

ต้องหาโอกาศไปซะหน่อยแล้ว ไม่ไกลด้วย

ปล. เด็ก มธ. นิน่ากิน เหรอครับ :24: ส่วนตัวว่า เด็กมหาวิทยาลัยใกล้ๆ มธ น่ารักกว่า :10:

ใกล้ ฟรี และก็สนุกมากเลยครับพี่

ปล.แหะ ๆ ชอบเด็ก มธ. โดยส่วนตัวครับ แต่เด็กมหาลัยที่ไหนก็ ok ล่ะพี่ น่ากินไปหมด
เด็กศิลปากรตรงสนามหลวงก็น่ากิน อิอิ ดูเป็นอาหารตาได้เรื่อยๆ
ยกเว้นแต่มหาวิทยาลัยใกล้ๆ มธ. อย่าง มหาวิทยาลัยจุฬาลงกรณ์ราชวิทยาลัย
ตรงวัดมหาธาตุอ่ะครับ อันนั้นไม่ไหว กลัวนรกกินกบาล
:26:

...

...

สาลี่

Post21 Jan 2009 08:35

เพิ่งจะดูรูปได้ สวยดีๆ น้องสาลี่ :31:
อย่าทุกข์ อย่าสุข เพราะการมีกันและกันอีกเลย

Because I'm your sunshine that always rises.
sunshine

Post23 Jan 2009 00:51

Magician wrote:ปล. เด็ก มธ. นิน่ากิน เหรอครับ :24: ส่วนตัวว่า เด็กมหาวิทยาลัยใกล้ๆ มธ น่ารักกว่า :10:
เห็นโด้ยๆๆๆๆ

อยากไปครับ ปกติพี่ชอบไปเดินดูงานศิลปะอยู่เเล้ว กะว่ามากรุงเทพเที่ยวหน้า จะเเวะไปดูซะหน่อย

ชอบการจัดเเสดงขบวนเรือครับ ครีเอทมาก

ตกลงรูปผู้ประกาศนี่เป็นเอฟเฟ็คต์จริงๆเหรอครับ
I found myself in crowded room...feeling so alone.....
อินทร์

Post23 Jan 2009 20:26

:rose: นึกถึงตอนที่ ย้งยี้ไปกะชมรมทำบุญอะค่ะ

พยากรณ์อากาศได้อีก :rose:
i'm fAmoUs iN pAriS nEWyOrk LoNdOn aNd tOkYo
ย้งยี้

Post24 Jan 2009 11:44

สาลี่ที่สุดจริงๆ
อร่อย ร้อนแรงแซงทุกนางคะ
น้องมังคุด

Post06 Feb 2009 12:06

เคยไปมา 2 ทีละ ครั้งแรกไปกะชมรมทำบุญในบอร์ดเนี่ยแหละ อีกครั้งไปกะเพื่อน ดีนะ เค้าทำดีมากเลยหงะ เข้าชมฟรีด้วย :29:

เอารูปมาแปะให้ดูนิดหน่อยๆ

Image

Image

Image

Image

Image

ต่อด้วยรูปวัดโพธิ์อีกนิดนึง

ไปเจอเค้ากะลังซ่อมตัวอับเฉาอยู่พอดี

Image

Image

Image
ไม่ว่าจะเป็นวันที่เต็มไปด้วยความสุข หรือวันที่มีแต่ความทุกข์ มันก็มีแค่ 24 ชั่วโมงเท่ากัน ซึ่งจะผ่านพ้นไปในที่สุด
Sergius

Post06 Feb 2009 14:29

เซอเจี๊ยกถ่ายรูปสวยจัง เทียบกะรูปที่สาลี่ถ่ายนี่เห็นชัดเลยว่ามืออาชีพกะมือสมัครเล่น :clap:
พD
zman

Post06 Feb 2009 17:10

ชอบมุมภาพแปลกตาของน้อง sergius จัง สวยทุกรูปเล้ยยยยยยยย :30:
--- Brand Ambassador of the Fruity Gang ---
Cherry

Post10 Feb 2009 15:42

พี่สาลี่ ลายมือสวยเนอะ(ชมจากใจจริง) เพิ่งรู้ว่าชอบประวัติศาสตร์และภูมิศาสตร์เหมือนกันเลย
พี่ Sergius ถ่ายรูปสวยได้อีกนะครับ(ชมจากใจจริงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ) ฮ่าๆๆ
ไม่มี Signature
Es Tea
มัธยม มัธยม

Post10 Feb 2009 17:34

Es Tea wrote:พี่สาลี่ ลายมือสวยเนอะ(ชมจากใจจริง)

ลายมือที่เห็นในรูป นั่นลายมือพี่ zmen จ้า :1:
พD
zman

Post11 Feb 2009 00:04

เคยไปมาแล้วครั้งนึง แต่อยากไปอีกเพราะรู้สึกคราวที่แล้วยังดูไม่ครบเลยครับ
ninninnin
ประถม ประถม

Post11 Feb 2009 00:56

Sergius ถ่ายรูปสวยมาก ๆ เลยครับ ชอบที่รูปโมบายรูปคนอ่ะสวยมากกกก
วันหลังถ้า Sergius ไปถ่ายรูปแล้วต้องการนายแบบบอกด้วยละกันนะครับ
ยินดีเสมอ....

...

...

สาลี่

Next