มะฮ็อกกานีที่รัก

Travel, Art, Film and Literature
ท่องเที่ยวไปในโลกกว้าง ไม่อ้างว้างเดินร่วมทางไปด้วยกัน
ผลงานศิลปะทุกแขนง จัดแจงให้พวกเราเข้าชื่นชม
ภาพยนตร์ รวมพลคนคอหนัง
ผลงานวรรณกรรม งานเขียนทั้งร้อยแก้วและร้อยกรอง

มะฮ็อกกานีที่รัก

Post26 Jun 2008 23:11

ผมถ่ายไว้ช่วงหน้าร้อนที่ผ่านมาครับ หน้าบ้านผมมีต้นไม้ใหญ่เยอะเเยะ เคยปีนเล่นตั้งเเต่สมัยที่ต้นยังเล็กเเละปีนได้ เเต่ตอนนี้ สูงชะลูด ปีนไม่ได้ซะเเล้ว ก็เลยได้เเต่เเหงนมองเเละชื่นชมความงามของเค้าทุกวันๆที่เดินออกมาหน้าบ้าน..

ต้นมะฮ็อกกานีเป็นต้นไม้ต้นโปรดที่สุดในบรรดาเเก็งค์ต้นไม้หน้าบ้านครับ ที่จริงชอบกลุ่มต้นประดู่ซึ่งเคยโตอยู่ใกล้ๆต้นมะฮฌ็อกกานีกลุ่มนี้ด้วย เพราะเมื่อก่อนจะขึ้นเป็นกลุ่มร่มรื่นมาก เมื่อถึงหน้าร้อน ดอกประดู่จะบานและหอมซะจนได้กลิ่นทีไรจะนึกถึงหน้าร้อนที่นี่ทุกครั้ง แต่ตอนนี้กลุ่มประดู่อายุมากกลุ่มนั้นถูกโค่นจนเหลือเเต่ตอ กลิ่นหน้าร้อนของผมจึงไม่มีเหลืออีกแล้ว มีเพียงมะฮ็อกกานีเท่านั้นที่ยังคงอยู่ ผมก็ได้เเต่หวังว่าต้นมะฮ็อกกานีของผมจะยังอยู่คู่ถนนหน้าบ้านผมไปอีกนาน....

Image

เห็นเมฆล้อกับเเนวต้นไม้ดี

Image

ใบกำลังจะร่วง

Image

มะฮ็อกกกานีต้นนี้ร่วงไปเยอะเเล้ว

Image

ต้นเดิมเเนวตั้ง

Image

มะฮ็อกกานีอีกต้นนึง

Image

ยอดอ่อนๆ

Image

โกร๋น

Image

กิ่งโค้งสวยดีเเฮะ

Image

The Eye

Image

เงาทอดผ่านถนนหน้าบ้านผม

Image

ใบร่วงลงมาเต็มไปหมด เคยลื่นล้มตรงนี้ด้วย เหอะๆ สะเหร่อ

Image

หมาๆลงไปนอนกลิ้งๆไถๆเล่นประจำ

Image

นี่ก็เงา

Drift - Talkless

....จบละครับ....
I found myself in crowded room...feeling so alone.....
อินทร์
ปริญญาตรี ปริญญาตรี

Re: มะฮ็อกกานีที่รัก

Post26 Jun 2008 23:44

เพื่อนคะ นั่นตาไม้ หรืออะไรคะ

จินตนาการเป็นแบบว่าเลย :shy:

ปล. ถ่ายได้สวยมาก มีสีสันเยอะดี
รุจิรา
ประถม ประถม

Post26 Jun 2008 23:55

เพลงประกอบเพราะมากๆๆๆๆๆๆ

:greez:
ไม่มีคำว่าดีที่สุด
น้องหมา
อนุบาล อนุบาล

Post26 Jun 2008 23:57

รุจิรา wrote:เพื่อนคะ นั่นตาไม้ หรืออะไรคะ

ปล. ถ่ายได้สวยมาก มีสีสันเยอะดี

ตายละ กล้าใช้ยูสเซอร์นี่มารีพลายนะคับป้า :haha: :haha: :haha:
ไม่มีคำว่าดีที่สุด
น้องหมา
อนุบาล อนุบาล

Post27 Jun 2008 00:02

รุจิรา wrote:เพื่อนคะ นั่นตาไม้ หรืออะไรคะ

ขอบตาเเพะไงจ๊ะเพื่อนเข็ม ฮ่าๆๆๆๆ เพื่อจะจิ้นไปไหนกันจ๊ะ ก็ตาไม้น่ะจ้ะ มันกลวงๆคงเพราะโดนอะไรเจาะเข้าไปมั้ง

น้องหมา wrote:เพลงประกอบเพราะมากๆๆๆๆๆๆ

:greez:

เนอะ พี่ก็ชอบ

น้องหมา wrote:ตายละ กล้าใช้ยูสเซอร์นี่มารีพลายนะคับป้า :haha: :haha: :haha:

นั่นดิ เธอช่างกล้า
I found myself in crowded room...feeling so alone.....
อินทร์

Post27 Jun 2008 00:04

ชอบเพลงม๊ากมาก เลยครับพี่
รูปสวยนะครับ แค่ถนนหน้าบ้านก็สวยนะครับมิน่า ออกไปเดินเล่นบ่อย
SOMBOONBAB
akkavit

Post27 Jun 2008 00:11

ตามอีป้าเข็มเข้ามานั่งฟังเพลงฮะ
กรอบ
.
pure
.
เคี้ยวมัน

@@ รับซักเม็ดมั๊ยคับ @@
Almond
ปริญญาเอก ปริญญาเอก

Post27 Jun 2008 06:38

:shy: พี่อินทรื์เป็นคนโรแมนติกมากคะ
ทำไมคะ หนูจะเปรี้ยวววววววววววววว><"
มะนาว

Post27 Jun 2008 09:57

ถ่ายรูปมาสวยดี อย่าไปตัดไม้เค้ามาทำ dildo รึ ปลัดขิกน่ะ รู้ว่าขาดคแคลนอยู่ :D

ถ่ายรูปแถวบ้านมาให้ดูอ่ะ บ่อยแล้ว เมื่อไหร่ จะถ่ายนักบาส ที่ชะนีชอบไปแอบดู มาให้เห็นเป็นขวัญตาซ่ะที
:yo:
มองซ้าย มองขวา
มองหน้า มองหลัง
มองทางไหน ก็เจอแต่เกย์

เกย์อยู่รอบๆตัวเรา
ปิศาจความฝัน
ประถม ประถม

Post27 Jun 2008 10:10

เพลงเพราะจัง ^_^

รูปก็รื่นรมย์ดีจัง :D
พD
zman

Post28 Jun 2008 00:24

เข้ามาชมภาพ กับ ฟังเพลงนะครับ
ไม่มี Signature
Es Tea
มัธยม มัธยม

Post29 Jun 2008 00:25

กีสสสสสสสสสสสสสส
ปลื้มเพลงประกอบมากๆ
ทั้งรูปทั้งเพลง
คู่ควรกับรสนิยมมาก

คุณค่าที่คุณคู่ควร
อ่านผิดแล้วคู้น ผมไม่ได้ชื่อต้องอม
ต้องลม
มัธยม มัธยม

Post29 Jun 2008 12:53

สวยจังคุณอิด ทุกรูปมีอารมณ์ที่รู้สึกได้ครับ ถ่ายได้สวยดีมากครับ
ผมเคยเห็นต้นมะฮกกานีทีปลูกเป็นแนวแถวๆ หน้าวังสวนจิตรลดา แต่ไม่ได้อารมณ์เหมือนในรูปที่อิดถ่าย
สำหรับเพลงก้เพราะดีนะครับ ผมมีเพลงสไตล์ new age แบบนี้เยอะเลย เอาไว้จะwrite ให้นะ วันก่อนไปเจอแผ่น ชื่อ Pachelbel in the garden..ของ Solitudes ซึ่งทำเพลง style แบบ healing/ relaxing music มีเสียงนกร้องจิ๊บๆๆๆ ประกอบเพลง Canon in D Minor ของ Pachelbel เพราะ มากกก ฟังแล้วให้ความรู้สึก nostalgic คิดถึงบ้านเก่า สถานทีเก่าที่เราเคยอยู่ เคยไป เคยมีความสุข ความทุกข์ที่นั่น
ผมว่าถ้าดนตรึที่ว่านี้มาอยู่กับรูปของของคุณ รับรองคนฟังตายไปเลย... 555! สนใจไหมคับ ?
"There are 2 tragedies in the world. One is not gettting what one wants. The other is getting it."
BY Oscar Wilde
vivaldianto
ประถม ประถม

Post03 Jul 2008 00:40

^
^
geeeeezz
ชอบเพลงนี้มากๆเหมือนกันเรยอ่า
แต่น่าสงสารคนเยอรมันที่แต่งเหมือนกันเนาะ
แต่งมาทั้งชีวิตดังอยู่เพลงเดีว..กรรม
อ่านผิดแล้วคู้น ผมไม่ได้ชื่อต้องอม
ต้องลม
มัธยม มัธยม

Post05 Jul 2008 01:51

รูปสวยจังเลยครับพี่ แถมเพลงประกอบเยี่ยมอีกต่างหาก

ปล. ทำไมผมดูรูปแล้วรู้สึกเศร้าๆ เหงาๆ ยังไงไม่รู้
สะสมคนแคระให้ครบเจ็ด
จะได้เป็น snow white
Magician
ปริญญาโท ปริญญาโท

Post05 Jul 2008 08:35

ปล. ทำไมผมดูรูปแล้วรู้สึกเศร้าๆ เหงาๆ ยังไงไม่รู้

ผมว่าสีใบไม้ทำให้คนรู้สึกแบบนั้น ผมชอบรูปรูปเงาต้นไม้ทีอยู่บนพื้น ได้อารมณ์ดี
"There are 2 tragedies in the world. One is not gettting what one wants. The other is getting it."
BY Oscar Wilde
vivaldianto
ประถม ประถม

Post05 Jul 2008 16:59

akkavit wrote:ชอบเพลงม๊ากมาก เลยครับพี่
รูปสวยนะครับ แค่ถนนหน้าบ้านก็สวยนะครับมิน่า ออกไปเดินเล่นบ่อย

ดีใจที่ชอบนะจ๊ะ ใช่เเล้ว ชอบออกมาเดินหน้าบ้านตอนเที่ยงๆบ่ายๆมากๆ เพราะร่มรื่นครับ

Almond wrote:ตามอีป้าเข็มเข้ามานั่งฟังเพลงฮะ

ค้าบ ขอบคุณมากค้าบ

มะนาว wrote: :shy: พี่อินทรื์เป็นคนโรแมนติกมากคะ

อะน้า ไม่หรอกครับ แหะๆ

ปิศาจความฝัน wrote:ถ่ายรูปมาสวยดี อย่าไปตัดไม้เค้ามาทำ dildo รึ ปลัดขิกน่ะ รู้ว่าขาดคแคลนอยู่ :D

ถ่ายรูปแถวบ้านมาให้ดูอ่ะ บ่อยแล้ว เมื่อไหร่ จะถ่ายนักบาส ที่ชะนีชอบไปแอบดู มาให้เห็นเป็นขวัญตาซ่ะที
:yo:

นังนี่
ไว้จะแอบถ่ายมาให้ดู

zmen wrote:เพลงเพราะจัง ^_^

รูปก็รื่นรมย์ดีจัง :D

ขอบคุณค้าบ

Es Tea wrote:เข้ามาชมภาพ กับ ฟังเพลงนะครับ

ขอบคุณค้าบบบบ

ต้องลม wrote:กีสสสสสสสสสสสสสส
ปลื้มเพลงประกอบมากๆ
ทั้งรูปทั้งเพลง
คู่ควรกับรสนิยมมาก

คุณค่าที่คุณคู่ควร

ว้าว ดีใจที่ปลื้มครับ ชอบเพลงนี้เหมือนกัน

vivaldianto wrote:สวยจังคุณอิด ทุกรูปมีอารมณ์ที่รู้สึกได้ครับ ถ่ายได้สวยดีมากครับ
ผมเคยเห็นต้นมะฮกกานีทีปลูกเป็นแนวแถวๆ หน้าวังสวนจิตรลดา แต่ไม่ได้อารมณ์เหมือนในรูปที่อิดถ่าย
สำหรับเพลงก้เพราะดีนะครับ ผมมีเพลงสไตล์ new age แบบนี้เยอะเลย เอาไว้จะwrite ให้นะ วันก่อนไปเจอแผ่น ชื่อ Pachelbel in the garden..ของ Solitudes ซึ่งทำเพลง style แบบ healing/ relaxing music มีเสียงนกร้องจิ๊บๆๆๆ ประกอบเพลง Canon in D Minor ของ Pachelbel เพราะ มากกก ฟังแล้วให้ความรู้สึก nostalgic คิดถึงบ้านเก่า สถานทีเก่าที่เราเคยอยู่ เคยไป เคยมีความสุข ความทุกข์ที่นั่น
ผมว่าถ้าดนตรึที่ว่านี้มาอยู่กับรูปของของคุณ รับรองคนฟังตายไปเลย... 555! สนใจไหมคับ ?

แหะๆ โห ขนาดนั้น ถนนหน้าบ้านผมเค้าปลูกมะฮ็อกกานีเป็นเเถวยาวเลยครับ เวลาที่เค้าผลัดใบหมดเนี่ย สวยมากๆ เเละเวลาที่เค้ามีใบเต็มๆไปหมดก็ร่มรื่นมากๆครับ เขียวสวยตลอดเส้นทางเลย เเต่เวลาที่ฝักเค้าหล่นเนี่ย ต้องระวังหน่อยอาจะหัวเเตกได้ ผมชอบเวลาที่ฝักเค้างอมเเละเเตกออกน่ะครับ เมล็ดเค้าจะบินออกมา น่ารักมากๆ เสียดายไม่ได้ถ่ายไว้ครับ
เรื่องเพลง ครับ ปกติผมฟังเเทบทุกเเนว เน้นฟังตามอารมณ์น่ะครับ
สนใจเเละยินดีมากๆครับ แหะๆ

Magician wrote:รูปสวยจังเลยครับพี่ แถมเพลงประกอบเยี่ยมอีกต่างหาก

เนอะ ชอบเพลงมากๆ ฟังเเล้วลอยเหมือนชื่อเพลงเลย เลือกเพลงนี้มาเพราะรู้สึกอยากลอยได้น่ะครับ
มานั่งคิดๆดู อืมมม รูปดูเหงาๆเหมือนกันแฮะ เมื่อก่อนพี่เคยดูรูปที่เพื่อนพี่ถ่ายเเล้วก็มักจะบอกว่ารูปที่เพื่อนถ่ายดูเหงามากๆ ไปๆมาๆ เดี๋ยวนี้รู้สึกว่าตัวเองถ่ายรูปออกมาเหงาซะเอง

vivaldianto wrote:ปล. ทำไมผมดูรูปแล้วรู้สึกเศร้าๆ เหงาๆ ยังไงไม่รู้

ผมว่าสีใบไม้ทำให้คนรู้สึกแบบนั้น ผมชอบรูปรูปเงาต้นไม้ทีอยู่บนพื้น ได้อารมณ์ดี

เดี๋ยวจะมีเซ็ตต้นไม้อีกเซ็ตนึงมาลงครับ เหงาไม่เหงาก็ลองดูละกันนะครับ

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ ดีใจมากๆที่เเวะมาชมเเละดีใจมากๆที่ชอบครับ
อินทร์