Code เพลงและวิธีการโพสเพลง

Natural & Musical
ธรรมชาติสดใสสบายตา
เหล่าต้นไม้ใบหญ้าเขียวขจี
รื่นรมย์ชื่นชมพร้อมเสียงดนตรี
แสนเปรมปรีดิ์ดื่มด่ำสุขสำราญ

Code เพลงและวิธีการโพสเพลง

Post31 Dec 2007 13:36

ตอนนี้ใช้ได้ 2 code นะครับ คือ

[**song]ไฟลเพลง[/song]

[**songj=ชื่อเพลง]ไฟล์เพลง[/songj]

เวลาโพสต์ เอา ** ออกก่อนนะครับ

อื่น ๆ เช่นพวก Flash รอก่อนนะครับ เด๋วตาเจมส์ว่างจะมาทำให้ ตอนนี้ใช้เพลง 2 อันนี้ไปก่อน

ขอเพิ่มเติมวิธีการโพสเพลงสำหรับเพื่อนสมาชิกที่อยากโพสแต่ไม่รู้จะเริ่มต้นโพสยังไงนะครับ

ขึ้นแรก
เราต้องหาเวปสำหรับเอาเพลงเราอัพโหลดขึ้นไปฝากไว้ก่อนนะครับ( เรียกว่าฟรีโฮสนะครับ )
ฟรีโฮสเหล่านี้มีทั้งแบบสำเร็จรูปคืออัพแล้วก๊อป code คำสั่งมาแปะอย่าง

Imeem
ijigg
eSnips

แต่ฟรีโฮสพวกนี้บางตัว เวปเรายังไม่มี Code คำสั่งสำหรับเล่นให้นะครับ
คือเอามาแปะที่เวปแล้วมันอาจจะไม่เล่น ต้องรอนาย zmen มาดูเรื่อง Code คำสั่งให้อีกที

ฟรีโฮสอีกแบบคือ เป็นฟรีโฮสธรรมดา เวลาเราอัพเพลงขึ้นโฮสแล้ว
ก็จะได้ลิ้งค์ไฟล์เพลงประมาณนี้

http://www.mbaprogramsthailand.com/wp-c ... gduang.wma

ขึ้นอยู่กับว่าคุณอัพขึ้นเวปไหน แล้วอัพไฟล์แบบไหนขึ้นโฮส
เป็น wma หรือ mp3 ก็จะได้ไฟล์ซึ่งมีดอทลงท้ายด้วยไฟล์นั้น

จะหาฟรีโฮสเหล่านี้จากไหน
ง่ายๆก็คือ ลองดูในทู้ของเพื่อนๆแต่ละคนที่เอาเพลงมาแปะก็ได้ครับ
ว่าเค้าฝากไฟล์เพลงไว้ที่เวปไหนกันบ้าง

วิธีก็คือเอาลูกศรจิ้มที่ตัวหน้าMedia player ในหน้าทู้นั้นๆ แล้วคลิ๊กขวา
เลือก properties -> location

หลังจากได้เวปมาแล้วก็ไปสมัครสมาชิก แล้วเราก็เอาไฟล์เพลงของเราอัพขึ้นโฮส
มี trick เล็กน้อยในการอัพไฟล์เพลงนะคับ
ควรตั้งชื่อเพลงที่สั้นและห้ามเว้นวรรคชื่อเพลง
ถ้าจะเว้นวรรค ให้ใส่เครื่องอันเดอร์สกอร์ _ แบบนี้แทน
ไม่เช่นนั้นไฟล์เพลงของท่านเวลาอัพขึ้นโฮสเสร็จอาจมีปัญหาได้
และไฟล์เพลงที่จะอัพขึ้นโฮส ต้องตั้งชื่อเป็นภาษาอังกฤษนะครับ

เมื่ออัพเพลงขึ้นโฮสเสร็จแล้วก็ก๊อปลิ้งค์ที่ได้มาใส่ในคำสั่งตามที่เขียนไว้ข้างบน
เป็นอันเรียบร้อยครับ

ขอให้สนุกกับการโพสเพลงนะครับ

( Edit by Tarence )
ประสบการณ์ใหม่ๆ ไม่ออกไปหา ไม่มีทางเจอ
fevrier
Site Admin Site Admin

Re: Code เพลง

Post31 Dec 2007 14:08

เวลาจะใช้ code ต่างๆ ใช้ที่อยู่บนปุ่มเวลาจะโพสได้เลยครับ
ไม่ว่าจะเป็น song, songj, Flash ฯลฯ

เวลาเอา mouse เลื่อนไปเหนือปุ่มนั้นๆ จะมีบอกวิธีใช้คร่าวๆ
แล้วกดปุ่ม ก็จะเอา code มาแปะให้ใช้เลยครับ
Image
james

Post31 Dec 2007 15:30

อ่ะ เห็นแระ ขอบคุณนายเจมส์สุดหล่อมาก
ประสบการณ์ใหม่ๆ ไม่ออกไปหา ไม่มีทางเจอ
fevrier

Post02 Jan 2008 19:38

น่ามี Tag ซ่อนข้อความ ต้องตอบกระทู้ถึงจะเห็นได้มั่งจัง เอิ๊กกก

ijigg ด้วยจะดีมากครับ T____T

หาเรื่องมาลำบากให้ไปไหมครับ :-D
It's not about who you love, it's about do you love
Red13th
มัธยม มัธยม

เพลง...ดั่งดวงหฤทัย - เวียร์

Post08 Jan 2008 20:29

เพลง...ดั่งดวงหฤทัย - เวียร์

ฟ้า...ในค่ำคืนที่ไร้ดาว อ้างว้างและว่างเปล่าไม่มีความหมาย
ฉัน...ก็มีดวงใจที่ว่างเปล่า จวบจนวันที่เธอก้าว...เข้ามาในชีวิต

*ไม่ใช่สายน้ำแต่ฉ่ำชื่นหวาน...
ไม่ใช่ลำธารแต่ไหลผ่าน...หัวใจ
ไม่ใช่ดวงดาวแต่เธอเป็นดั่งดวงหฤทัย คือความหมายที่หา...มานาน

**ความรักจรดลึกในความทรงจำ ลึกล้ำ ย้ำรอยสลัก นิรันดร์นั้นนานนัก แต่รักนี้นานกว่านั้น...

ฟ้ากำเนิดมา ณ เมื่อไหร่ จะดับสลาย ณ เมื่อใด...ไม่มีใครรู้...
แต่ฉัน...มีเพียงใจที่เฝ้ารอ... ตลอดกาลไม่นานพอ... ให้กับความรัก...

(ซ้ำ*/**)
meeting มักมีสิ่งดีๆเกิดขึ้นเสมอ...เมื่อเราได้พบกัน
meeting
อนุบาล อนุบาล

Post08 Jan 2008 20:31

อ้าว...ทำไมมาอยู่หน้านี้ล่ะ...โทษทีละกัน
meeting มักมีสิ่งดีๆเกิดขึ้นเสมอ...เมื่อเราได้พบกัน
meeting

Post25 Jan 2008 12:29

เคยโพสท์เพลงจาก ijigg ได้ ใช้ flash น่ะครับ แต่ว่าตั้งแต่ปีใหม่ โพสท์ไม่ได้เลย โค้ดเหมือนเดิมทุกประการอ่ะ เกิดไรขึ้นอ่ะครับ
KrisFlyer

Post19 Sep 2008 16:40

มาช่วยเพิ่มโค๊ดสำหรับ youtube ให้นะคับ

[flash=425,344]แล้วปิดTag ด้วยคำสั่ง
[/flash]

ลิ้งค์ที่เอามาใส่ต้องเป็นลิ้งค์ในช่อง Embed เท่านั้นนะครับจะใช้ิลิงค์ช่อง URL ไม่ได้ครับ ดูรูปประกอบนะครับ

Image

มัีนจะเป็นคำสั่งยาวๆประมาณนี้

<object width="560" height="340"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/JqrRtLroi_s&hl=en&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/JqrRtLroi_s&hl=en&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="560" height="340"></embed></object>

ตัดเอา่แต่ URL ในคำสั่ง Value เท่านั้น ดูตัวอย่างประกอบครับ

http://www.youtube.com/v/JqrRtLroi_s&hl=en&fs=1&

มีความสุขกับการโพสนะครับ

บายครับ
เมื่อคนสองคนต่างมีใจถึงกัน
จะไม่คำนึงถึงความยิ่งใหญ่หรือต่ำต้อยของคนรัก
เพราะความรักทำให้คนใจกว้างขึ้น

Image
Tarence

Post02 Mar 2009 01:18

:11: แต่ละคนล้วนแต่เซียนๆทั้งน้านอย่างไรขอให้ช่วนแนะนำเดกใหม่คนนี้ด้วยนะคับ :31:
sikaraeshwara

Re: Code เพลงและวิธีการโพสเพลง

Post26 Jun 2009 13:24

<"value="http://www.youtube.com/v/NO1v8t1FLOI&hl=en&fs=1&"

ลองดูว่าจะขึ้นรึป่าว คิดถึงป้าไมจัง
aida
เด็กใหม่ เด็กใหม่

Re: Code เพลงและวิธีการโพสเพลง

Post26 Jun 2009 13:27

ของลองดูอีกครั้ง

:24:

คำสั่งที่ตัดมาถูกต้องแล้วครับ แต่ตัดเอาเฉพาะส่วนที่เป็น http:// มาใส่ในคำสั่ง[flash=425,344]
แล้วอย่าลืมปิด Tag ด้วยนะครับ ถ้าอยากดูว่าคำสั่งถูกต้องหรือเปล่า ลอง preview ดูก่อนก็ได้ครับ
หรือถ้าต้องการรู้ว่า คำสั่งของแต่ละรีพลายใส่โค๊ดอะไร ก็กดปุ่ม Quote ที่มุมล่างขวาครับ มันจะแสดงโค๊ดคำสั่งให้ดู
[Edit By Tarence]
aida

Post13 Jan 2010 00:04

อยากทำเปนมั่งนะคับ แต่ม่ายเข้าจายเจงๆ แฮ่ๆๆ :11:
undomiel

Post10 Jun 2013 01:15

iron7799

Post22 Oct 2013 23:51

:badz:
Last edited by darkrise001 on 22 Oct 2013 23:55, edited 2 times in total.
darkrise001