เนติวิทย์ กับจุฬากราบบังคม

General Discussion
กระดานข่าวชาวเกย์
เรื่องราวเล่าสู่กันฟัง
ปรึกษาปัญหาต่างๆนานา

เนติวิทย์ กับจุฬากราบบังคม

Post08 Sep 2017 18:05

อยากรู้จังความคิดเห็น
ของคนทั่วไปคิดเห็นกันอย่างไร
ตอนนี้เห็นทางจุฬาถูกโจมตีจากนักวิชาการผู้มีชื่อเสียงของโลก
เปรียบเสมือนจุฬากบในกะลาแลนด์
หรือ
คนไทยอีกกลุ่มคิดว่า นักวิชาการตปท ไม่รู้เรื่องจริงแต่ชอบเสือ....ก
pres28
ปริญญาโท ปริญญาโท

Re: เนติวิทย์ กับจุฬากราบบังคม

Post13 Sep 2017 09:42

คือผมมองว่าจะมีประเพณีอะไรก็ว่านะครับ แต่การปฏิเสธ หรือการไม่เห็นด้วยในการร่วมพิธีกรรมอะไรของทางมหาลัย

ควรได้รับการเคารพเหมือนกัน การล็อคคอนิสิตของอาจารย์เป็นภาพที่แย่มากสำหรับผม ถึงแม้ผมจะรู้สึกว่าการเดินตัดหน้าพิธีแบบนั้น

ของนิสิตมันจะดูไม่เหมาะสมไปบ้างก็ตาม เพราะผมก็ยังเชื่อว่าการแสดงความไม่เห็นด้วยของเราก็ไม่ควรไปกระทบกับความเชื่อของคน

อื่นๆ ด้วยน่ะครับ

รวมถึงแถลงการณ์ของจุฬาฯที่โคตรจะแย่ คือแย่จนไม่คิดว่าจะออกมาจากมหาวิทยาลัยไหนเลยในประเทศนี้ได้อ่ะครับ

พอโดนคนด่าเยอะๆ ก็ออกมาแก้ไขแถลงการณ์ฉบับที่ 2 เหอะๆ

ถ้าอ้างอิงจากแถลงการณ์งี่เง่าฉบับแรกอันนั้น รวมถึงการหักคะแนนความประพฤติของเนติวิทย์ จนไม่สามารถเป็นนายกสภาฯ ต่อได้

ก็ไม่แปลกใจครับ ที่จุฬาฯ จะโดนโจมตีจากนักวิชาการ สากล ในเรื่องนี้
“Love makes you want to be a better man. But maybe love, real love, also gives you permission to just be the man you are.”
by Gillian Flynn, Gone Girl
bossmomoga
ปริญญาโท ปริญญาโท