วางแผนชีวิตเอาไว้อย่างไรบ้างครับ

General Discussion
กระดานข่าวชาวเกย์
เรื่องราวเล่าสู่กันฟัง
ปรึกษาปัญหาต่างๆนานา

วางแผนชีวิตเอาไว้อย่างไรบ้างครับ

Post29 Jul 2017 15:16

อยากรู้ว่าพี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ
วัน ๆ ทำอะไรกันบ้าง
และวางแผนชีวิตในอนาคตไว้อย่างไรกันบ้างครับ

ขอบคุณครับ
:hii:
jib
อนุบาล อนุบาล

Re: วางแผนชีวิตเอาไว้อย่างไรบ้างครับ

Post02 Aug 2017 14:33

ตอนนี้เรียนต่อต่างประเทศคับ คิดว่าถ้าเรียนจบก็คงกลับมาที่ไทยหางานทำ เพราะว่าน่าจะหางานได้ง่ายกว่า และก็อยากมาใช้เวลากับครอบครัวด้วย

ช่วงเวลาว่างจากการเรียน ก็ทำงานอดิเรกที่ตัวเองชอบแหละครับ วาดรูป เล่นดนตรี เล่นกับแมว หาของกินอร่อยๆ ทาน ถ้าตอนอยู่กับที่บ้านก็โทรหาที่บ้านบ้าง คุยกับแฟนบ้าง

วางแผนอนาคตยังไงหรอ? จริงๆ คิดว่าก็อยากทำงานที่ตัวเองรู้สึกโอเค เก็บเงินไว้ดูแลพ่อแม่ ดูแลตัวเอง และก็บางส่วนเอาเงินไปใช้ทำตามความฝันบ้าง ไปเที่ยวกับแฟนบ้าง ประมาณนี้แหละครับ คิดว่ายังไงก็คงไม่หาเด็กมาเลี้ยง หรือคงไม่เอาลูกพี่น้องญาติคนไหนมา เพราะส่วนตัวไม่ชอบเด็ก
TheBloodOrange
ประถม ประถม

Re: วางแผนชีวิตเอาไว้อย่างไรบ้างครับ

Post02 Aug 2017 16:20

ใกล้กลับไปเรียนต่อที่เมกาครับอีก 3-4 ปี เสร็จปุ๊บเค้าก็ไล่ให้กลับมาตุภูมิ ตามเงื่อนไขวีซ่า

จากนั้นก็กลับมาทำงานใข้ทุนประมาณ 10 ปี หลังจากนั้นก็อิสระแต่คงไม่คิดจะเปลี่ยนสายงานแล้วเพราะเจองานที่ชอบจริงๆ แต่ก็ต้องขยันพัฒนาตัวเองเรื่อยๆ หวังจะมีผลงานอะไรสักชิ้นสองชิ้นกับประเทศนี้สักหน่อย

ก่อนหน้าที่เลิกับคนรักไปก็มีเหงาๆ แต่พอมันได้จับโน่นจับนี่ ก็แทบจะไม่ว้าเหว่เลย มีความสุขดีเพราะแต่ละวัน (ตลอดเวลาที่อยู่ไทย) อยู่กับครอบครัว อ่านสือ ไปยิม นอน หมดเวลาล่ะต่อวัน ... แต่นี่กำลังจะเริ่มทำอะไรดีๆสักอย่าง ถ้าเท้าแตะพื้นดินแดนเสรีภาพแล้วนะครับ

จริงๆก็แอบฝันว่าไปเมกาทั้งที ถ้าเจอคนรักดีดีคงจดทะเบียนสมรสที่นั่น แต่อยู่ยาวที่นั่นไม่ไหว เพราะไม่มีปัญญาหาเงินมาใช้ทุน ฮ่าๆๆๆ

Jib อ่ะครับ

Life is always beautiful ",)
LiverPoolFC
ประถม ประถม

Post02 Aug 2017 19:08

ผมตั้งใจจะกลับไปเรียนหนังสือ
แล้วเอาวุฒิไปหางานทำที่ต่างจังหวัดครับ
อยากใช้ชีวิตที่เหลือให้มีความสุข
ดูแลสุภาพกาย สุขภาพใจให้ดี
ทำงานให้มีรายได้พอเลี้ยงตัวได้ และเป็นประโยชน์กับผู้อื่น
ไม่คิดจะมีคู่หรือมีอะไรกับใคร
แต่ก็ตั้งใจจะไม่ปิดบังเพศสภาพ คือใครถามก็บอก ไม่โกหก
(ปกติ ไม่มีคนรู้ว่าผมเป็น บางทีก็มีผู้หญิงมาจีบ ก็เลยค่อนข้างลำบากใจ ไม่อยากทำให้เค้าเสียใจ)
ครอบครัวผมก็คงดีใจ ที่เห็นผมมีงานทำ มีชีวิตที่มีความสุข
ตั้งใจไว้แค่นี้ครับ

:1:
jib

Post03 Aug 2017 00:41

มายกมืดอีกเสียงว่าอยู่ ตจว แล้วมีความสุขมากได้เจอพื้นที่ๆผมได้แสดงศักยภาพและมีสิ่งแวดล้อมที่ดี

กทม นี่เอาไว้แวะมาเยี่ยมเป็นครั้งคราวหาน้องสาวบ้าง หาเพื่อนสนิท ผมก็เต็มอิ่มล่ะ ... กทม สำหรับผมสิริรวมก็เกือบสิบปีตั้งแต่สมัยเรียน ป.ตรีบวกทำงาน ผมเต็มอิ่มล่ะครับ

ทว่า ตจว ที่ jib อยากอยู่นี่จังหวัดประมาณไหน ... จังหวัดที่ผมอยู่นี่ถือว่าโอเคเลยเป็นเมืองใหญ่ แต่ก็มีความสงบอยู่ด้วย ซื้ออสังแล้วคงไม่ย้ายไปไหนล่ะครับ

LiverPoolFC
ประถม ประถม

Post03 Aug 2017 23:52

จังหวัดเล็ก ๆ ทางอิสานครับ
เล็งไว้ 2-3 จังหวัด
แต่ยังไม่แน่ใจว่าจะลงเอยที่ไหน
เพราะไม่รู้ว่าจะได้งานไหม

ทางข้างหน้า...ยังมืดมนอยู่พอสมควรครับ
แต่ผมจะพยายามทำวันนี้ให้เต็มที่
ที่เหลือ...ไม่ว่าจะเกิดอะไร
ก็จะค่อย ๆ แก้ไปครับ

ของคุณ Liverpool จะกลับมาอยู่โซนไหนครับ
jib

Post10 Aug 2017 03:38

jib wrote:จังหวัดเล็ก ๆ ทางอิสานครับ
เล็งไว้ 2-3 จังหวัด
แต่ยังไม่แน่ใจว่าจะลงเอยที่ไหน
เพราะไม่รู้ว่าจะได้งานไหม

ทางข้างหน้า...ยังมืดมนอยู่พอสมควรครับ
แต่ผมจะพยายามทำวันนี้ให้เต็มที่
ที่เหลือ...ไม่ว่าจะเกิดอะไร
ก็จะค่อย ๆ แก้ไปครับ

ของคุณ Liverpool จะกลับมาอยู่โซนไหนครับ

วิ่งเข้าหาโอกาสเรื่อยๆ ทำให้ดีที่สุด อย่าท้อง่ายๆ ยิ้มไว้กับทุกๆสถานการณ์ แม้จะเจอเรื่องเยอะๆแต่ต้องหามุมดีๆให้ตัวเองเสมอ ... เบื้องบนเขามีตาและจะมอบความสำเร็จให้กับเราสักวัน เมื่อเราพิสูจน์ให้เห็นว่าเราเจ๋งจริง!!!

ผมอยู่จังหวัดๆกลางๆเหนือๆครับ ไม่ใช่ กทม ไม่ใช่เชียงใหม่ ... ผมเลือกเพราะใกล้บ้านกับใกล้มะม๊าด้วย อยากคืนอะไรดีๆให้กะบภูมิภาคล่ะ ... กทม อยู่มาเยอะล่ะครับ

ชีวิต jib เป็นไงมั่งเล่าให้ฟังหน่อย ผมจะบินจันทร์หน้าล่ะ ไปกู้ชาติ!!! ฮ่าๆๆ

LiverPoolFC
ประถม ประถม

Post14 Aug 2017 03:03

ถามคุณjibหน่อยสิครับ คือผมเข้าใจว่าตอนนี้คุณjibไม่ได้เปิดเผยตัวเองเนื่องจากการงานที่ทำอยู่ แต่ในอนาคตมีแผนที่จะเปิดตัวแล้วทำไมถึงไม่กล้าที่จะมีคู่ล่ะครับ
ไหนๆก็เปิดตัวแล้วทำไมยังต้องปิดกั้นตัวเองอยู่ :29: :29: :29:

ปล.นกเขาไม่แข็งคงไม่ใช่ประเด็นนะครับ :badz: :badz: :badz:
Ron

Post14 Aug 2017 20:02

ตอบคุณ Ron นะครับ

มันซับซ้อนหน่อย ๆ อย่าเพิ่งรำคาญนะครับ อ่านข้ามไปข้างล่างเลยก็ได้
====================

1) ผมเกิดมาเห็นญาติผู้ใหญ่สองรุ่น (แม่กับยาย) มีทุกข์เพราะความรัก
ผมเลยไม่ค่อยเชื่อในความรักนัก ค่อนข้างกลัวเลยด้วยซ้ำ

2) ตอนมีความรักกับผู้หญิง ผมว่าเป็นความรักที่ดีเลย เพราะผมหวังดีต่อเค้าจริง ๆ
แต่เพราะผมไม่ได้เป็นชาย 100% การเลิกกันจึงเป็นทางเลือกที่ดีที่สุด

3) ตอนมีแฟนเป็นน้องผู้ชาย อันนี้อย่างที่เคยเล่า เริ่มจากเค้าคุกเข่าขอร้องไม่ให้ทิ่้งเค้าหลังจากมีอะไรภายนอกกันหนนึง
บอกตรง ๆ ว่าตัวผมไม่ได้มีความรักเค้าเลย แต่สงสาร ไม่อยากทำลายชีวิตเค้า
และตอนนั้น ชีิวิตผมก็ไม่มีใครเลย ไม่ได้อยู่กับครอบครัวด้วย
ผมก็เลยโอเค ยอมมีแฟนเป็นผู้ชายซึ่งไม่เคยคิดว่าจะมี (ประสบการณ์ด้านนี้ผมก็แทบไม่มีเลย)
แล้วค่อย ๆ ดูแลความรู้สึกตัวเอง จนผูกพันเป็นความรักความเมตตาต่อเค้า
แต่ด้วยอายุที่ต่างกันเยอะ ในใจลึก ๆ ผมเลยคิดว่า สักวันถ้าเค้าจะไปมีใครที่เหมาะกับเค้าจริงๆ
ผมก็โอเค ขอให้เรายังเป็นพี่น้องที่ดีต่อกัน ไว้ใจกันได้
หวังแค่นั้น แต่สุดท้าย เค้าก็ทิ้งผมแบบปิดการสื่อสารทุกช่องทาง
จนผมร้องไห้ซึมเศร้าอยู่ 2 ปี มันทรมานและเกือบตายจริง ๆ
เลยตั้งใจว่าพอเถอะ เซ็กส์แบบเกย์มันไม่ได้สำคัญอะไร
ผมไม่ได้สนุกกับการมีเซ็กส์เลยนะครับ (อาจเพราะทำไม่เป็น ไม่เก่งเรื่องนี้)
มันทุกข์ทรมานมากกว่าสุข

4) เคสที่เล่าเมื่อกระทู้ก่อน อันนี้คือ...หลังจากมีเพื่อนเฉพาะชายหญิง ไม่คิดเรื่องมีคู่ใด ๆ อีก (ไม่นัดใคร ไม่เที่ยวด้วย)
ชีวิตมันก็พอไปได้แบบ ไม่ได้สุขมาก แต่ก็ไม่ถึงกับทุกข์ทรมาน
แค่...เวลามีเรื่องอะไรเกี่ยวกับเรื่องเพศ ผมไม่มีใครให้ปรึกษาจริง ๆ
(ตอนที่เลิกกับน้องคนนั้น ผมเครียดเรื่องจะติดโรคใด ๆ มาไหม เพราะเชื่อใจตลอด พอคิดว่าอาจโดนหลอก เลยกังวล แต่หาคนปรึกษาไม่ได้เลย มันก็เลยทุกข์มากครับ)

ในใจผม ก็เลยอยากมีเพื่อนแนวนี้ที่จริงใจต่อกันไว้บ้าง
เพื่อคอยตักเตือนกัน ช่วยเหลือกัน แต่ไม่มีเรื่องเพศมาเกี่ยวข้อง
(หรือถ้ามีก็อาจจะเป็นการผ่อนอารมณ์ให้ไม่ไปมั่ว เพราะบางท่ีเวลามันอยากมาก ๆ
ถ้าได้ระบายออกมันก็สบายตัวขึ้น แล้วหายอยากไปนานเลย)

ทีนี้ พอไปเจอเคสอาจารย์ที่เล่าไป ผมก็เหมือนเดิม คือสงสาร ผมไม่ได้ชอบหน้าตาเค้าเลย (จากที่เห็นในเฟส)
คิดแค่ว่า ถึงจะแย่แค่ไหน แต่เค้าน่าสงสารเหมือนเรา แถมไม่มีเพื่อนเลย เราจะต้องไม่ปล่อยให้เค้าซึมเศร้าแบบเรา
ผมเลยเสี่ยงชีวิตเข้าไปเป็นเพื่อนกับเขา แต่สุดท้าย ... ผมก็เหมือนโดนหลอก และพบว่า .... มันคือความทุกข์แท้ ๆ
แม้จะเริ่มจากความหวังดีอยากช่วยเขาก็เถอะ

5) ถึงตอนนี้ ผมเชื่อนะว่าผมเป็นคนที่ไม่ได้เลวร้าย
ตอนมีรักกับผู้หญิง ผมก็รักจริง ไม่ได้คิดหลอก แต่เมื่อรู้ว่าเราไม่เหมาะ เราแก้ตัวเราไม่ได้ เราก็ไม่เห็นแก่ตัวยื้อเขาไว้
ตอนมีรักกับน้องผู้ชาย ผมเชื่อว่า ผมไม่ได้ผิดสัญญากับเขา ผมไม่เคยไปมีอะไรกับใคร พยายามรักษาความสัมพันธ์เต็มที่
ตอนมีเพื่อนคนที่เป็นอาจารย์ ผมเชื่อว่าผมหวังดีจริงๆ เมื่อเกิดปัญหา ผมก็พยายามแก้ จนไม่รู้จะแก้อย่างไรได้อีก ก็คิดว่าตัวเองทำเต็มที่แล้ว

=====================
พอกลับมามองตัวเอง ผมกล้าพูดว่าในความเป็นมนุษย์ แบบไม่มองว่าผมชอบเพศไหน
ผมก็ภูมิใจในตัวเองนะครับ ในสิ่งที่ผมเป็นอยู่ ในความซื่อสัตย์ที่ตัวเองมี
ดังนั้น ผมก็เลยไม่ได้รู้สึกว่า การเปิดเผยหรือปิดบัง มันจะมีผลอะไรกับชีวิตผม
เพราะผมก็คือผม
ส่วนการมีเพื่อนเกย์หรือมีแฟน อันนี้..ผมไม่ไว้ใจครับ
สิ่งที่ผมเจอมา มันเป็นบทเรียนสำคัญ ซึ่งแต่ละครั้ง มันทำให้ผมเสียเวลาไปมาก
บางครั้งเกือบเสียชีวิต

บางคนอาจรู้สึกว่า....การไม่มีคู่แล้วมันจะมีความสุขแบบคนทั่วไปได้ยังไง
ผมเอง ณ เวลานี้ ไม่ได้หวังว่าตัวเองจะมีความสุขแบบคู่ชายหญิงทั่วไปแล้วนะครับ
เราเกิดมาด้วยเงื่อนไขแบบนี้ มันก็คงมีความสุขได้ในระดับนึง
แต่ขอไม่ให้ทุกข์อย่างที่เคยทุกข์ก็พอ มันทรมานมาก ไม่คุ้มกันเลย

แล้วถ้าให้ผมไปหลอกแต่งงานกับผู้หญิง .... อันนี้..ผมก็ทำไม่ลง
(ไม่ใช่แต่งไม่ได้นะครับ ผมก็มีความชอบผู้หญิงอยู๋นะ แต่ผมสงสารเค้า ผมไม่อยา่กทำให้เค้าทุกข์เหมือนแม่ผม)
ถ้าให้ไปมีอะไรกับน้อง ๆ วัยรุ่นม.ต้น ม.ปลาย หรือมหาลัย .... อันนี้ผมก็ทำไม่ลง สงสารเด็ก
ทุกคนเป็นมนุษย์ มีพ่อมีแม่มีอนาคต ทำเค้า เค้าก็ทำต่อไปยังรุ่นต่อไปอีก
เกิดมาเป็นเกย์ก็แย่แล้ว อยู่ยากพอแล้ว มาเจอเกย์เอาเปรียบอีก..มันยิ่งแย่ใหญ่

ส่วนการหาคู่หรือแม้แต่เซ็กส์กับคนรุ่นเดียวกัน...อันนี้ผมบอกตรง ๆ ว่า ผมนอนกับทุกคนไม่ได้
ถ้าไม่รู้สึกว่าเป็นเพื่อนหรือเป็นคนที่มีความหมายต่อเรา จะให้หน้าตาดียังไง ผมก็ไม่เอา
ผมเคยได้ยินคำว่า มีเงินก็ซื้อกิน อันนี้ผมทำไม่ได้
ไม่ใช่ไม่มีเงินนะครับ แต่เค้าไม่ใช่สิ่งของ ผมไม่อยากมีส่วนทำอะไรแบบนั้น

เฮ้อ...ผมมันซับซ้อนมากน่ะครับ
แต่เป็นคนแบบนี้จริง ๆ
เลยอาจมีทางเลือกแค่มีชีวิตแบบนี้
ซึ่งอาจดีที่สุดสำหรับคนแบบผมครับ

:shy:
jib

Post15 Aug 2017 12:50

Liverpool พี่Vince กับพี่Nikey คิดถึงนะ
:2: :2: :2:
pres28
ปริญญาโท ปริญญาโท

Post15 Aug 2017 17:30

pres28 wrote:Liverpool พี่Vince กับพี่Nikey คิดถึงนะ

แล้วลุงไม่คิดถึงเค้าบ้างอ๋อ ??? :2:
PG13
ประถม ประถม

Post16 Aug 2017 00:05

pres28 wrote:Liverpool พี่Vince กับพี่Nikey คิดถึงนะ

ถ้ามีกลุ๊ปไลน์ก็ดึงผมเข้าไปบ้างก็ได้นะครับ ... ผมเกิดและเติบโตที่ xq28 แล้วจะให้ผมไปอยูกลุ่มไหนอ๋อ

LiverPoolFC
ประถม ประถม

Post16 Aug 2017 13:08

jib wrote: :shy:

สู้ๆครับ...ชีวิตเรา
เราเป็นคนกำหนด

จะนั่งเศร้า เคล้าน้ำตา ทุกวี่วัน
จะเฮฮา บ้าบอ ก็ว่าไป
จะอินเลิฟ อีทยูอีทยู ทุกวันไป
จะสุขทุกข์ วนไป ตามฉบับกู

:29:
smileboy
ปริญญาตรี ปริญญาตรี

Post16 Aug 2017 13:11

LiverPoolFC wrote:

ถ้ามีกลุ๊ปไลน์ก็ดึงผมเข้าไปบ้างก็ได้นะครับ ... ผมเกิดและเติบโตที่ xq28 แล้วจะให้ผมไปอยูกลุ่มไหนอ๋อ

พี่ลิเวอร์พูล ตั้งเลยครับ

ปล.พี่ลิเวอร์พูล อยู่สหรัฐห้ามโดดลงน้ำนะครับ....เพราะตกน้ำไป จะไม่มีใครช่วย20 วัน 555
smileboy

Post16 Aug 2017 13:44

jib wrote:ตอบคุณ Ron นะครับ

มันซับซ้อนหน่อย ๆ อย่าเพิ่งรำคาญนะครับ อ่านข้ามไปข้างล่างเลยก็ได้
====================

:shy:

ไม่รำคาญหรอกครับ จริงๆอยากอ่านเยอะหลายๆความเห็นและหลายๆคน
ผมจะคล้ายๆคุณjibแต่ไม่ใช่พ่อพระแบบคุณjibแน่ๆ หลายๆอย่างที่ผ่านมาทำให้ผมคิดแล้วคิดอีกว่าผมควรจะทำยังไงกับอนาคตดี
เพราะที่ผ่านมาผมคิดว่าผมตัดสินใจผิดเพราะ"ขาดประสบการณ์" "ขาดคนให้คำแนะนำที่ดี" เลยทำให้ชีวิตที่ผ่านมาของผมเป็นไปในทางที่ไม่ค่อยจะดีนัก
ถึงผมจะเจออะไรคล้ายๆหรือคิดคล้ายๆกับคุณjibบ้างแต่ว่าโดยรวมๆแล้วผมค่อนข้างเห็นต่างกับคุณjibอ่ะครับ ไว้ผมค่อยๆพิมพ์ละกัน งานยุ่งๆอยู่
Ron

Post17 Aug 2017 19:40

:dog:
jib

Post18 Aug 2017 05:45

ปักหมุดไว้ค่ะ
แล้วจะมาอ่านนะค้าาาาา :dolphin:
小龍女 Xiăo Lóng Nü(v)
เล่งยี้

Post29 Aug 2017 00:58

กำลังพาตัวเองไปอยู่ในที่ที่ดีขึ้น ถึงไม่ได้มีต้นทุนชีวิตหรือผลการเรียนที่ดีก็อยากลองดูครับ
อ่านผิดแล้วคู้น ผมไม่ได้ชื่อต้องอม
ต้องลม
มัธยม มัธยม

Post29 Aug 2017 16:55

LiverPoolFC wrote:

มีกรุ๊ปไลน์บอร์ดเหมือนกันนะครับ แต่เราไม่ได้อยู่อ่า .... ต้องลองถามท่านอื่นๆว่ายังไง เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้เจอคนอื่นๆเลย คถ ทุกคน :kero:

ตอบคำถาม จขกท :

เคยวางแผนเสร็จ พอเอาเข้าจริง เราก็ไม่กล้าจะทำตามแผนครับ ไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไรด้วย ตอนนี้ก็เลยค่อนข้างหลงทางหน่อยครับ
บั้นปลายชีวิตอยาก leave legacy บางอย่างไว้ให้ประเทศครับ และความสุขส่วนตัวคือมีบ้านสักหลังนอก กทม ครับ :10:
"I DISCRIMINATE ALL ANTI-GAY PEOPLE. PLEASE JUST STAY AWAY FROM ME"
Nikey

Post30 Aug 2017 21:55

Bird Lady: The man I loved fell out of love with me. That broke my heart. When the chance to be loved came along again, I ran away from it. I stopped trusting people.

Kevin McCallister: No offense, but that seems like sort of a dumb thing to do.

Bird Lady: I was afraid of getting my heart broken again. Sometimes you can trust a person, and then, when things are down, they forget about you.

Kevin McCallister: Maybe they're just too busy. Maybe they don't forget about you, but they forget to remember you. People don't mean to forget. My grandfather says if my head wasn't screwed on, I'd leave it on the school bus.

Bird Lady: I'm just afraid if I do trust someone, I'll get my heart broken.

Kevin McCallister: I understand. I had a nice pair of rollerblades. I was afraid to wreck them, so I kept them in a box. Do you know what happened? I outgrew them. I never wore them outside. Only in my room a few times.

Bird Lady: A person's heart and feelings are very different than skates.

Kevin McCallister: They're kind of the same thing. If you won't use your heart, who cares if it gets broken? If you just keep it to yourself, maybe it'll be like my rollerblades. When you do decide to try it, it won't be any good. You should take a chance. Got nothing to lose.

Bird Lady: Little truth in there somewhere.

Kevin McCallister: I think so. Your heart might still be broken, but it isn't gone. If it was gone, you wouldn't be so nice.
Ron

Post17 Sep 2017 14:29

ดันขึ้นมาลบขยะครับ ฮ่าๆๆ
why why why why why why why why why why
dmmks
ปริญญาเอก ปริญญาเอก

Post26 Sep 2017 13:41

อยู่กับธรรมชาติ
:kero: :kero:
pres28