Review Trip Macau HK เมื่อปีใหม่ที่ผ่านมาครับ

General Discussion
กระดานข่าวชาวเกย์
เรื่องราวเล่าสู่กันฟัง
ปรึกษาปัญหาต่างๆนานา

Review Trip Macau HK เมื่อปีใหม่ที่ผ่านมาครับ

Post16 Jan 2017 00:14

Trip Macau Hongkong 2017
เรามีกัน 4 คน เป็นเพื่อนๆ จากในบอร์ดนี้แหละครับ วางแผนกันหมาดเมื่อปลายเดือน พ.ย. 2016
สำหรับรีวิวนี้ขอไม่เปิดเผยตัวผู้ร่วมเดินทางเนอะ .... ให้อีกสามคนมาคอมเม้นต์เองดีกว่า เผื่อผมลงข้อมูลผิด ก็มาทักมาท้วงกันได้นะครับ
รูปที่เอามาลงก็เอามาจากทุกๆ คนในทริปเลย จำไม่ได้แล้วว่าใครถ่ายไว้บ้างเอาเป็นว่า ขโมยมาอวดเลยละกัน

พวกเราออกเดินทาง ราวๆ ตีสองของวันที่ 2 ม.ค. โดยสายการบินมาเก๊า ..... แอร์สวยมากแต่ไม่เห็นสจ๊วตเลย เสียใจ 555

เราถึงมาเก๊าเรียกได้ว่าเลยเช้ามืดไปนิดเดียว เก็บกระเป๋าเข้าห้องน้ำ ก็ราวๆ หกโมงกว่าๆ โรงแรมที่เราจองไว้ Check in ได้ราวๆ บ่ายสาม
และแถมยังต้องนั่งรถข้ามจากฝั่งเกาะไปฝั่งที่เป็นแผ่นดินใหญ่
ดังนั้น เพื่อจะใช้เวลาให้คุ้มค่า และไม่ต้องย้อนไปมาเปลืองค่ารถ ระหว่างนี้คือการ ลากกระเป๋าเที่ยว สี่หนุ่มก็รีบลากกระเป๋าขึ้นรถประจำทางที่หมายแรกคือ Coloane เป้าหมายของที่นี่คือการหาอาหารเช้า ชิมทาร์ตไข่ และเดินชมเมืองกัน

Image

ถึงแล้ววววว ทาร์ตไข่ต้นตำรับ จากร้าน Lord Stew's Bakery ดีใจที่ร้านเปิดแต่เช้า

Image

ทาร์ตฝั่งมาเก๊าจะหน้าเกรียมกร้านโลกแบบนี้แทบทุกร้าน ... ส่วนตัวผมชอบหน้ากร้านโลกแบบนี้แหละ การอบให้น้ำตาลที่หน้าเกรียมแบบนี้เรียกว่า Caramelize
กลิ่นมันหอมดี แต่ทาร์ตไข่ทางฝั่งฮ่องกงบางร้านจะหน้าเหลืองนวลเรียบราวกับโบกบีบี ฝั่งนั้นก็อร่อยไปอีกแบบด้วยเนื้อทาร์ต และขอบแป้งที่ต่างกัน

โคโลอานเป็นหมู่บ้านริมทะเลที่น่ารักกระจุ๋มกระจิ๋มมาก เดินชิลซอกซอนไปได้สนุกสนาน แก้งค์ลากกระเป๋าทั้งสี่ก็ลากกระเป๋าแกรกๆ ไป กินไป ถ่ายรูปไปเพลินมาก ในอุณหภูมิ 19 องศา

Image
บ้านหลังนี้ มีศาลเจ้าเล็กๆ อยู่ด้านหลัง

Image

ริมกำแพงบ้านไม้เลื้อยตรงนี้ให้บรรยากาศหมู่บ้านที่นี่ดูสดชื่น และดูมีความอบอุ่น โรแมนติก

ที่นี่มีวัดและศาลเจ้าเรียงรายกระจายตัวหลายแห่ง
แต่ทริปนี้เราไม่ได้โฟกัสที่ศาลเจ้ามากนัก แต่บรรยากาศแต่ละที่ก็สวยงามไม่น้อยเลย

Image

ในศาลเจ้าทุกที่จะต้องจุดธูปม้วนแบบนี้ไว้ตลอดเวลา มองแล้วก็ดูสวยงามดี เห็นแล้วรู้สึกใจสงบอย่างบอกไม่ถูก
นอกจากนั้นข้าวของที่วางประดับประดาก็ดูผ่านกาลเวลามายาวนาน และงดงามไม่น้อย

Image

Image

Image

Image

กระถางที่ทำเป็นทรงเงินโบราณของจีน มีคนนิยมเอาเหรียญไปวางไว้
สังเกตดีๆ มีเหรียญบาทไทยปะปนอยู่ด้วย

Image

เราตระเวณถ่ายรูปมุมนั้นมุมนี้ ทั้งวัด บ้าน สุสาน มาตอนเช้าๆ แบบนี้ข้อดีคือ คนไม่เยอะ บรรยากาศเงียบสงบ
แสงก็กำลังสวย

Image

Image

Image

มองข้ามฝั่งไป ดูราวกับว่ามีปราสาทราชวังอยู่อีกฝากหนึ่งของอ่าวเลย

Image

Image
แล้วเราก็เดินวนมาเจอกับร้าน Lord Stow's Cafe ซึ่งเป็นอีกสาขาหนึ่งจากร้านแรก
ท่าทางร้านี้จะอร่อย เจ้าของหมาน้อยตัวนี้ถึงกับผูกมันไว้หน้าร้าน แล้วเข้าไปกินอาหารข้างใน
แก๊งเราก็หิวพอดี จัดมาฆ่าความหิวสักคนละจาน

Image

กินอิ่มแล้ว ขอพักรีวิวไว้ก่อน เดี๋ยวว่างๆ จะมารีวิวต่อกับ Check Point ต่อไปนะครับ
Last edited by PG13 on 16 Jan 2017 17:29, edited 1 time in total.
PG13
ประถม ประถม

Re: Review Trip Macau HK เมื่อปีใหม่ที่ผ่านมาครับ

Post16 Jan 2017 22:44

:10:
อ่านผิดแล้วคู้น ผมไม่ได้ชื่อต้องอม
ต้องลม
มัธยม มัธยม

Re: Review Trip Macau HK เมื่อปีใหม่ที่ผ่านมาครับ

Post28 Jan 2017 13:49

รอตอนต่อไป

:29:
smileboy
ปริญญาตรี ปริญญาตรี

Post28 Jan 2017 21:59

รู้สึกถึงการรีวิวแบบเป็นธรรมชาติ มารอติดตามนะครับ 5555555 ไปแค่มาเก๊าหรอ มีnight partyมะครับนิ 5555
noghacker
ประถม ประถม

Post31 Jan 2017 07:25

ต่อกันเถอะ

หลังจากเดินชมโคโลอาน จนวนมาถึงจุดที่เราเริ่มแล้ว เราก็จับรถจากจุดเดิมต่อไปยังย่าน Cotai
ซึ่งเป็นอีกแหล่งของคาสิโนอลังการราวกับปราสาทราชวัง .... และเราเลือกร่อนลงจอดที่ The Venetian

Image

Image

วิวจาก Venetian มองออกมาด้านนอก

ข้างในก็กว้างใหญ่ไพสาล หรูหรา อลังการมากครับ
มาถึงที่นี่ เราไม่ต้องลากกระเป๋าเที่ยวแล้ว ฝากกระเป๋าที่ล๊อบบี้ คนละ 10 เหรียญ (จะจ่ายเป็น HKD หรือ เงินปาตากา ก็ได้ครับ)
ฝากกระเป๋า สบายตัวละ ลุ้ยยยยยยยย

Image

Image

มีคลองจากเวนิซ อยู่ชั้นบนด้วย คนพายเรือ ไม่พายเรือเปล่า ยังร้องเพลง หรือบ้างเล่นดนตรีให้ฟังด้วย เทคนิคการร้องระดับละครบรอดเวย์เลย
เราก็เลยพลอยได้ฟังไปด้วย ไม่เสียตังค์ 555 เห็นถือไม่พายนี่ เขาเอาไว้ควบคุมทิศทางเท่านั้น ใต้ท้องเรือ ติดมอเตอร์เล็กๆ ซ่อนไว้จ้ะ

Image

ที่นี่ เขาทำหอไอเฟล มาตั้งไว้ด้วยนะ
สามารถขึ้นไปได้ แต่ต้องจ่ายค่าขึ้น จำราคาไม่ได้แล้ว น่าจะประมาณ 500 - 1000 บาท
เลยเดินดูแค่ ฐานหอไอเฟลละกัน อิอิอิ
เก้บตั้งขึ้นของปลอม ไว้ไปดูของจริงดีกว่า

Image

ที่นี่จะมี Live โชว์ เกิดขึ้นได้ตลอดเวลา บางที่ก็มีตัวละครจากโอเปร่าดังๆ โผล่ออกมาจากหน้าต่าง บนกำแพง มาร้องเพลงเพราะ ให้ฟัง
แต่ผมเก็บภาพไว้ไม่ทัน แหะๆๆๆ

ตอบคุณ littleCc

หลักๆ เลย คือค่าตั๋ว 5200 ไปกลับ แอร์มาเก๊า (คนอื่นเขาได้ราคา 4900 กว่าๆ มั้ง ผมจองช้า 555)
ค่าโรงแรม รวมหัวจองกันล่วงหน้าประมาณเดือนนึง 1คืนที่มาเก๊า 2คืน ที่ฮ่องกง รวมแล้วประมาณ 4500 ประมาณนี้ครับ
ค่าเรือ ไปกลับ มาเก๊า ฮ่องกง ประมาณ 1600 บาท
เตรียมตังติดตัวไปแค่ พันกว่าเหรียญเอง ส่วนใหญ่แลกเป็น HKD เพราะเอาไปใช้ที่มาเก๊าได้ ค่าเงินปาตากาจะอ่อนกว่านิดหน่อย แต่ก็อย่าคิดมากครับ ทาร์ไข่ 7 ปาตากา ก็จ่ายด้วย 7 HKD เลย แต่พอข้ามฝั่งไปฮ่องกง เอาเงินปาตากาไปใช้ไม่ได้นะครับ

เดี๋ยวรอบหน้า จะเล่าเรื่องโรงแรมให้ฟัง กับ ยามราตรี ในมาเก๊า นะครับ

:32:
PG13
ประถม ประถม

Post31 Jan 2017 15:33

ไป HK ได้ถึง HK ไหมครับ :kero:

ขอบคุณที่มา review นะครับ ยังไม่มีแพลนเร็วๆนี้
"I DISCRIMINATE ALL ANTI-GAY PEOPLE. PLEASE JUST STAY AWAY FROM ME"
Nikey
ปริญญาโท ปริญญาโท

Post31 Jan 2017 16:22

ดีจุงเบย
อยากไปบ้าง
อิอิ
pres28
ปริญญาโท ปริญญาโท

Post01 Feb 2017 11:00

แวะมาเจิมว่าตามอ่านครับ
noghacker
ประถม ประถม

Post12 Jun 2017 14:48

น่าไปเหมือนกัน
เมื่อคนสองคนต่างมีใจถึงกัน
จะไม่คำนึงถึงความยิ่งใหญ่หรือต่ำต้อยของคนรัก
เพราะความรักทำให้คนใจกว้างขึ้น

Image
Tarence
Site Admin Site Admin