ความแมนมันสำคัญพอๆหรือมากกว่าหน้าตาเลยเหรอครับ?

General Discussion
กระดานข่าวชาวเกย์
เรื่องราวเล่าสู่กันฟัง
ปรึกษาปัญหาต่างๆนานา

ความแมนมันสำคัญพอๆหรือมากกว่าหน้าตาเลยเหรอครับ?

Post04 Dec 2016 04:37

ทุกคนในนี้น่าจะเคยรับรู้มาบ้างนะครับว่าสังคมเกย์เนียให้ความสำคัญกับความแมนมาก ราวกับว่าความแมนนี่มันสำคัญกับการหาคู่ เป็นเหมือนตัวชี้วัดหนึ่งที่จะเลือกคบใครเลยทีเดียว

แต่ผมกำลังสงสัยความเชื่อนี้ว่ามันจริงแค่ไหน โดยดูจากตัวผมเอง

ผมมั่นใจว่าผมเข้านิยามความแมนของเกย์ส่วนใหญ่แน่ๆ ไม่ใช่ไว้หนวด หรือถึงขนาดสักนะ แต่ท่าทาง การพูดจา การแต่งตัว ถามว่าผมมโนไปเองรึป่าว? ผมคงไปอยู่เพื่อพิสูจน์ต่อหน้าพวกคุณไม่ได้นะ แต่ที่บอกได้คือผมอยู่ในกลุ่มเพื่อนที่เป็นชายรักหญิงเยอะ แล้วเค้าก็พูดคุยกับผมแบบเพื่อนผู้ชายปกติ มีเอาเรื่องบนเตียงกับผู้หญิงมาเล่าให้ผมฟังตลอดและก็ยังมีคนชอบจับคู่ผมกับผู้หญิงคนนู้นคนนี้ประจำ

เรื่องรูปร่าง ผมก็ไม่ได้หุ่นอ้วนหรืออะไร เพราะออกกำลังกายประจำ เป็นรุกด้วย เอ้า

แต่ตั้งแต่เกิดมาจน 20 กว่าแล้ว
ไม่เคยมีแฟนเลย
แล้วสเปกผมไม่ได้ต้องการแมนๆด้วยกันนะคือได้ก็ดี เอาจริงๆผมชอบแบบสาวนิดๆด้วย เคยพยายามเข้าหาเพือจีบคนสองคน ไม่แม้แต่จะทักแชทกลับ

มันก็มีคำตอบเดียวอ่ะครับ คือหน้าตาไม่ผ่าน

ในขณะเดียวกัน ผมเห็นคนรอบตัวที่เกย์ออกสาว มากบ้างน้อยบ้าง แต่หน้าตาดี หน้าตาพิมพ์นิยมออกตี๋ขาว พวกนี้ไม่มีขาดมือเลยนะ มีแฟนแบบใช้ทิ้งใช้ขว้างได้เลยอ่ะ ผมยังสงสัยเลยว่าพวกเอ็งนี่เคยมีช่วงอยู่คนเดียวเกินเดือนบ้างรึป่าว

สรุป ผมว่าเกย์ส่วนใหญ่หลงประเด็น ความแมนมันไม่ได้เป็นจุดขายสำคัญขนาดนั้นอย่างที่เกย์หลายคนเข้าใจ ทุกอย่างก็ตัดสินกันที่ หน้าตาอยู่ดี แล้วก็มาโวยวายๆว่าเกยืแมนๆหายาก 555555555+
Dicus
อนุบาล อนุบาล

Re: ความแมนมันสำคัญพอๆหรือมากกว่าหน้าตาเลยเหรอครับ?

Post04 Dec 2016 12:47

ส่วนตัวผมคิดว่า มันเหมารวมเกย์ทุกคนลำบากนะครับ

แต่อย่างที่คุณ Dicus ตอบแหละ ว่า "เกย์แมนๆ (ที่หน้าตาถูกใจ) หายาก"

ส่วนตัวคิดว่า สังคมเกย์ก็น่าจะให้ความสำคัญของรูปร่างหน้าตาเป็นหลักมั้งครับ? ถ้าหน้าตาดี แต่สาว มันก็มีข้ออ้างได้ว่า "น่ารัก" "กระแต" "น่าเอ็นดู" และถ้าให้เปรียบเทียบนิยามความแมนของสังคมเกย์ กับสังคมผู้ชายที่ไม่ใช่เกย์ก็ต่างกันนะครับ เพราะความเป็นชายของสังคมเกย์มัน metrosexual มากกว่า สำอางค์กว่า ถ้าดูเรียบๆ ไม่สะดุดตา แบบผู้ชายทั่วๆไป มันก็อาจจะไม่ดึงดูดเกย์บางคน หรืออาจจะหลายๆคน

อาจจะต้องทำใจว่าสังคมเกย์ มันขับเคลื่อนด้วยเรื่อง sex เสียมาก คือ ไม่ได้บอกว่าคิดแต่เรื่อง sex นะครับ แต่เพราะภาพลักษณ์ของความเป็นเกย์ การอยู่ในสังคมเกย์ มันผูกโยงกับการทำรูปร่างหน้าตาของตัวเองให้ดูดี และต้องดูดีเหมือนพวกดารา นายแบบที่ sexy ไม่ใช่แค่ดูดีเรียบๆ ธรรมดา ต้องเหนือกว่า ดีกว่าอะไรที่มันปกติ ถึงจะแข่งขันได้
TheBloodOrange
ประถม ประถม

Re: ความแมนมันสำคัญพอๆหรือมากกว่าหน้าตาเลยเหรอครับ?

Post04 Dec 2016 15:05

แมนจริงหายากอะ ขนาดผู้ชายแท้ยังมีมุมสาวเลย
ส่วนตัวผมคิดว่ามันไม่สำคัญแล้วนะ ขอให้นิสัยเข้ากันได้มากกว่า

var xRequest = new XMLHttpRequest();
Incomplete
มัธยม มัธยม

Post04 Dec 2016 23:34

จขกท อย่าได้น้อยใจครับ
เกย์ดูแมนหายากครับ เกย์แมนและหล่อยิ่งหายากครับ
เกย์แมน หล่อ profileดี นิสัยน่ารักยิ่งหายากกก
ดูอย่างพี่ไนกี้สิครับ เกย์แมน หล่อ profileดีนิสัยดี เลิกกับแฟน
แปบเดียวก็หาใหม่ได้ง่าย
จขกท.ลองpmคุยกับสมาชิกในxq เพื่อจะโชคดีครับ
:31: :31:
pres28
ปริญญาโท ปริญญาโท

Post06 Dec 2016 21:54

ตอบ ความแมนสำคัญน้อยกว่าครับ :smile1:

น้องบอยว่า อยู่ที่ "ความพอใจ" ของแต่ละคนมากกว่าครับ
แมนไม่แมน แอ๊บ ไม่แอ๊บ แต่ถ้าชอบเหมือนกัน ไม้ป่าเดียวกัน มองตากันมันก็รู้ แต่ที่ไม่รู้คือ เขาอาจไม่สนใจเรา เลยไม่อยากยุ่งด้วย
:18:
อีกอย่างทำไมยี่สิบกว่าไม่มีแฟน อาจเป็นเพราะ เลือกมาก :37: , หมกหมุ่นอยู่กับเรื่องบนเตียง ไม่ค่อยออกไปทำกิจกรรมนอกบ้านที่จะเจอคนแบบเดียวกัน :21: , ไม่อยากมี เพราะรู้สึกhappy กับความเป็นอิสระ :25: หรืออีกอย่างคือ เป็นคนกลุ่มนี้ครับ :24:

คนกลุ่มนี้คือ บุคคลที่เขาถึงตัวได้ยาก เลยเดาลำบาก และยิ่งถ้าเป็นคนไม่กล้าที่จะเริ่มก่อน ก็จะยิ่งโสดคูณสองครับ....พฤติกรรมของบุคคลที่เขาถึงตัวได้ยาก เช่น เพื่อนร่วมงาน เราไปชวนเพื่อนร่วมงานสุดหล่อไปกินข้าวด้วยกัน...คำตอบที่ได้คือ "ไปกินเถอะ...ไม่ว่างเดี๋ยวเข้าเซเว่นหาไรกิน" , ชวนไปดูหนังวันหยุด คำตอบที่ได้ "ไม่ว่าง เหนื่อย อยากพัก เอ็งไปกันเถอะ" ถามเรื่องส่วนตัวนิดหน่อย คำตอบที่ได้ "จะรู้ไปทำไม" (จริงๆก็ไม่ได้อยากรู้มาก แค่จะชวนคุย), แกล้งไปโดนเนื้อตัวหน่อย ก็เอามือปัด บอกว่าไม่ชอบให้ใครโดนตัว ...บางคนไปคุยเล่นด้วย แต่โดนเบ๊ปากใส่ มอง เหมือนเราผิดมาก ถ้าชอบคนกลุ่มนี้ก็จะเหนื่อยหน่อย เพราะเดาใจยาก แต่ถ้าลองทุกวิธีแล้วยังไม่รู้...ก็ต้องลองปล้ำดู รู้เลยครับ :smile1: :ohno:

บางคนที่พี่ไดเล่าว่าเลิกแล้วก็มีไวไว มีแล้วก็เลิกไวไว อาจเป็นเพราะติดใจในหน้าตา หรือเซ็กส์มากกว่า พอเสพสุขพอใจแล้วเลยเบื่อไว (น้องบอยเดาเอานะ...ไม่ได้มีประสบการณ์แบบนี้)

แล้วคนกลุ่มไหนล่ะที่ จะมาเป็นแฟน :24: คำตอบก็รู้ๆกันอยู่ ก็คือ คนที่ชอบอะไรคล้ายๆกัน รักอะไรคล้ายกัน และความพอใจในรูปร่างหน้าตาของแต่ละฝ่าย สุดท้ายคือ ความเข้ากันได้ของสองคน หลังลองคบกันไปแล้ว ซื้งสรุปโดยรวมก็ยากอยู่ :11: คือบางคนเดินไปชนกัน คุยกัน ถูกคอถูกใจเลย :29: แต่หลายคน กระพริบตาใส่กันแล้ว...มันไม่ใช่อ่ะ :22:

ถ้าพี่ได คิดว่าตัวเองไม่หล่อ เลยไม่มันใจในตัวเอง ก็ลองใช้สุภาษิตโบราณครับ เห็นหลายคนใช้ได้ผล หน้าตาไม่หล่อ แต่แฟนหล่อ...หล่อมาก :greez:
สุภาษิตที่ว่า คือ คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง

ยกตัวอย่าง เช่น ถ้าพี่ไดชอบคำตอบน้องบอย ก็หันแก้มมา...ให้น้องบอยหอมที่

น้องบอย: น้องบอยน่ารักป่าว
พี่ได: น่ารัก
น้องบอย: จริงป่าว
พี่ได: จริง
น้องบอย: หล่อกว่าพี่ไดป่าว
พี่ได: หล่อกว่า
น้องบอย: จริงอ่ะ
พี่ได: ไม่เชื่อเอากระจกมาส่องเทียบกันเลย (ได้เอาแก้มมาชิดกัน)

เป็นต้น

ใช้คารมแล้วก็ต้องใช้กุศโลบายด้วย จะรุกอีกฝ่ายได้เร็วขึ้น
:31:
ไปล่ะ...น้องบอยบ่นอะไรก็ไม่รู้ บ่นมากเดี๋ยวแก่ไว...เลิกบ่นล่ะนะ :17:
smileboy
ปริญญาตรี ปริญญาตรี

Post07 Dec 2016 19:28

อ่านเม้นต์น้องบอยแล้วพิมพ์ไม่ออก :10: :34: :10: :34: :29: :25: :dolphin: :5: :34:
flynight
อนุบาล อนุบาล

Post08 Dec 2016 12:35

สรุปใครมีปัญหาเรื่องความรักโสด อยากมีแฟน
ปรึกษาพี่Nikey,Vince ได้ครับ
:2: :2:
pres28

Post08 Dec 2016 13:20

flynight wrote:อ่านเม้นต์น้องบอยแล้วพิมพ์ไม่ออก :10: :34: :10: :34: :29: :25: :dolphin: :5: :34:

แข็ง...เหรอครับ
เลยพิมพ์ไม่ออก

:24:

หมายถึงมือพี่บินนะ
:hihi:

ล้อเล่นนะครับ
:kero:
smileboy

Post08 Dec 2016 13:24

pres28 wrote:สรุปใครมีปัญหาเรื่องความรักโสด อยากมีแฟน
ปรึกษาพี่Nikey,Vince ได้ครับ
:2: :2:

ไม่มีปัญหาเรื่องความรัก
:29:
แต่ โสด
:32:
และยังไม่อยากมีแฟน
เลยไม่ปรึกษา
:26:
smileboy

Post09 Dec 2016 11:48

รีบนต้องรอคิวอีกนานนะถ้าจะปรึกษากูรูNikey,Vince
ตอนนี้พี่ทั้ง2คิวเต็มมมม นานเป็นปี
:kero: :kero: :kero:
pres28

Post11 Dec 2016 02:34

ผมว่าเป็นไปตามเทรนด์
และกลุ่มเป้าหมายแต่ละช่วงนะครับ

แต่ถ้าเกย์ที่ผ่านร้อนหนาวมา
จะรู้ว่าเปลือกกับเนื้อในต่างกัน

อยู่ที่ว่า คุณมีอะไรที่เข้าตามากกว่า
ผมคิดว่าคนดูดีจะแมนหรือไม่ อยู่ที่บุคลิกภาพ

คนจะมีแฟนไม่ใช่เรื่องยาก
แต่ต้องการคนที่ใช่นี่สิไม่ง่าย

ยกตัวอย่างรายการ take guy out ถ้าผู้ร่วมรายการ
ไม่ปิดไฟสักครั้ง ผมว่ามีสิทธิ์ที่จะมีแฟน
แต่ที่เลือกปิดไฟคงอยากเลือกคนที่ใช่มากกว่า

ผมเชื่ออย่างนึง ถ้าเราเสริมจุดเด่น
และลดจุดด้อย ของเราได้ แค่นั้นก็ดูดีละ
แต่ที่ยากคือคนเราเคยชินกับรูปแบบตัวเราเสมอ
จะมั่นใจก็ต่อเมื่อเป็นสไตล์เราเท่านั้น

เลยหาแฟนที่ยอมรับตัวเราได้

ผมไม่เคยรู้จักคุณ จขกท.แต่ก็คิดว่า
สัดส่วนของคนชอบหรือประทับใจในหน้าตาก่อน
คงไม่ใชร้อยทั้งร้อยครับ ต้องมีบางส่วนที่
มองลึกกว่านั้นครับ
และอาจมีคนแอบชอบคุณอยู่ก็เป็นได้

เป็นกำลังใจให้นะครับ
อะจ๊าค
มัธยม มัธยม

Post17 Jan 2017 01:25

:22: โชคชะตาไม่เอื้อให้มีคู่ครับ เหมือนผมนี่ไง :22:

แต่ผมว่ารูปร่างหน้าตามีผลมากสุดนะครับ อย่างที่เคยเจอมา
Harry Potter.. Cum to die!
AvadaGayDavra
ประถม ประถม

Post13 Jun 2017 18:14

เรื่องหาแฟน ผมว่ามันมีองค์ประกอบหลายอย่างนะ รวมๆกัน
ความสาว ความแมน ข้ามไปเลย เรื่องนี้พูดกันหลายรอบแล้วในบอร์ดนี้ พูดกี่ที
ก็่มักจะมีเสียงประชดว่า เป็นเกย์มีปมด้อยหรอ หมกมุ่นแต่เรื่องความสาว ความแมนของตัวเอง

เรื่องหาคู่ หาแฟน ผมคิดเอาเองว่า ส่วนนึงมันก็เป็นเรื่องของสถิตินะ
คือเราเจอคนเยอะแค่ไหน โอกาสที่จะเจอคนที่เค้าชอบรูปร่าง หน้าตาแบบเราก็มากเท่านั้น
ถ้าวันๆนั่งทำงาน เลิกงานกลับบ้าน ไม่ได้เจอใคร แฟนจะงอกออกมาจากซอกตึกไหนได้หละ

ถัดมาคือหน้าตาและบุคลิก อันนี้น่าจะเป็น 2 ประเด็นหลัก
หน้าตาดีก็มีชัยไปแล้ว แต่ถ้าหน้าตาธรรมดา แต่บุคลิกดีอันนี้ก็ได้เปรียบเหมือนกัน
บางคนหน้าตาธรรมดา เจอได้ตามออฟฟิศทั่วไป แต่เป็นคนปากหวาน เอาใจเก่ง รู้จักเทคแคร์คน มีอารมณ์ขัน
แบบนี้ร้อยทั้งร้อย โอกาสจีบคนติดก็มากกว่าชาวบ้าน

สุดท้ายคือ ตลาดเราเป็นแบบไหน ก็ควรจะไปหาแบบนั้น
ถ้าหุ่นเราเป็นแนวหมี ก็ควรจะไปในกลุ่มที่เค้าชอบแบบเรา
หรือถ้าเราหุ่นลีนๆ ผอมๆ ก็อย่าไปพรีเซนต์ตัวเองในกรุ๊ปคนชอบหมีให้เสียเวลา

ผมว่าสมัยนี้เรื่องความสาว ความแมนนี่ กลายเป็นหัวข้อเอามาล้อ เอามาแซวกันมากกว่าจะเอามาเป็นเรื่องจริงจังในการเลือกแฟน
ยังเชื่อว่า หน้าตากับบุคคลิก การพูดจา เป็นสิ่งแรกที่คนสนใจ
เมื่อคนสองคนต่างมีใจถึงกัน
จะไม่คำนึงถึงความยิ่งใหญ่หรือต่ำต้อยของคนรัก
เพราะความรักทำให้คนใจกว้างขึ้น

Image
Tarence
Site Admin Site Admin