ทุกข์ใจ: เปิดใจกับแม่ว่าเป็นเกย์ แต่แม่ให้กลับมาคบผู้หญิง

General Discussion
กระดานข่าวชาวเกย์
เรื่องราวเล่าสู่กันฟัง
ปรึกษาปัญหาต่างๆนานา

ทุกข์ใจ: เปิดใจกับแม่ว่าเป็นเกย์ แต่แม่ให้กลับมาคบผู้หญิง

Post09 Oct 2016 20:40

ขอคำแนะนำหน่อยครับ
เมื่อคืนก่อน ผมทะเลาะกับแม่ เพราะท่านกลัวที่ผมไป voice group กับคนรู้จักในโลกออนไลน์
...เนื้อหาเรื่องการเสพติดการช่วยตัวเอง

ท่านมองว่าเป็นเรื่องผิดปกติ คนทั่วไปเขาไม่ทำกัน
ผมแย้ง ว่าคนเราสามารถปรึกษาในปัญหาที่เกิดขึ้น แค่รับฟัง แก้ไข กลับไปปรับทรรศนคติและพฤติกรรม
หรือแค่รับฟังเขาเฉยๆ ให้เขาได้ระบายปัญหาที่เกิดขึ้น
เพราะผมมองเรื่องเพศ เป็นแค่กิจกรรมหนึ่งของมนุษย์
แต่แม่มองว่าผมแปลกประหลาด...

การทะเลาะรุนแรงขึ้น ลามไปถึงว่า ท่านกลัวที่ผมเคยคุยกับผู้ชายเป็นชั่วโมงๆ
ท่านมีภาพลักษณ์ของเพศที่สามแบบ ญ-ญ ที่ไม่สมหวังและใช้อารมณ์รุนแรง
ท่านไม่อยากให้ลูกชอบผู้ชาย ท่านอยากให้เราชอบผู้หญิง
ใช้ชีวิตแบบปกติ แบบที่คนอื่นเป็น
สุดท้าย ผมได้แต่รับปากแม่ว่าจะชอบผู้หญิง
แต่ชีวิตนี้ ผมไม่เคยมีแฟน มีอารมณ์ทางเพศกับผู้ชาย และอยากได้คู่ชีวิตเป็นผู้ชาย

ตอนนี้ผมอึดอัดมาก
ผมแค่อยากเป็นตัวของตัวเอง เลือกความรักในแบบของตัวเอง
ไม่ใช่ความรักที่พ่อแม่คิดว่าดี
แต่ผมไม่มีความสุข
Tiger101
ประถม ประถม

Re: ทุกข์ใจ: เปิดใจกับแม่ว่าเป็นเกย์ แต่แม่ให้กลับมาคบผู้หญิ

Post10 Oct 2016 00:54

ให้กำลังใจครับ
เป็นเรื่องยากจริงๆ เพราะถ้าหากจะให้คุณตั้งต้นจากความสุขของตัวเอง คุณก็คงยังมีข้อขัดแย้งคือความสุขของครอบครัว
แต่ผมคิดว่าคนเรา ไม่มีหน้าที่ต้องแบกรับความคาดหวังของใคร
ไม่มีใครควรต้องมาทำตามความคาดหวังของคนอื่นเพียงเพื่อให้คนหนึ่งมีความสุขบนความทุกข์ของอีกคน

ผมคิดว่าสิ่งที่คุณทำได้ในเวลาแบบนี้คือโอนอ่อนไป แต่ยังคงจุดยืนของคุณไว้ในใจ
เวลาผ่านไป คนเราก็เปลี่ยนแปลง บางทีเค้าอาจจะเข้าใจมากขึ้นครับ บางที ..
คุณคงต้องให้เวลาเค้ามากเท่าที่จะมากได้ เพราะการเปลี่ยนแปลงความคิดที่ฝังมาทั้งชีวิตไม่ใช่เรื่องง่ายเลยจริงๆ
หวังว่าครอบครัวของคุณจะเข้าใจในเร็ววันครับ
Xerus
อนุบาล อนุบาล

Re: ทุกข์ใจ: เปิดใจกับแม่ว่าเป็นเกย์ แต่แม่ให้กลับมาคบผู้หญิ

Post10 Oct 2016 01:25

ถามเพิ่มนิดครับ .. คุณอยู่ในช่วงอายุไหนครับตอนนี้

ถ้าวัยรุ่น วัยเรียน
-ไม่แปลกที่ท่านจะห่วง คุณควรทำหน้าที่เรื่องการเรียนให้ท่านสบายใจก่อนดีกว่าครับ
-ถ้าเผลอรับปากเรื่องคบผู้หญิงไปแล้ว ก็นิ่งๆไปครับ ไม่ต้องคบทั้งผู้หญิง ทั้งผู้ชายให้ท่านเห็น หรือถ้าคุณจะมีแฟน ผช. ก็อย่าเพิ่งให้ท่านรับรู้ดีกว่าครับ รอให้พร้อมจริงๆ เช่น เรียนจบ มีงานทำ ดูแลตัวเองได้ ตอนนั้นค่อยบอกท่าน หรือแนะนำแฟนผช.ให้ท่านเห็นอีกที ดีกว่าครับ

ถ้าวัยทำงาน รับผิดชอบตัวเองได้แล้ว
-รับปากเรื่องแฟน ผญ. ไปแล้วก็นิ่งๆครับ และเหมือนกันคือ ถ้าเผลอมีแฟนผช. และมั่นใจว่าคนนี้คือคนดี. และใช่แน่ๆแล้ว ก็แนะนำท่านให้ท่านรู้จักก็ได้ครับ แต่แนะนำแนวเป็นเพื่อนก่อน หมั่นให้ท่านเห็นบ่อยๆ ทำอะไรให้อยู่ในลู่ทาง ส่งเสริมกัน ท่านจะยอมรับ มองเป็นลูกเป็นหลานอีกคนเองครับ ถึงตอนนั้นจะบอกฐานะที่แท้จริง ก็คงไม่ยากครับ
***สำคัญที่ คนนี้ต้องดี และใช่จริงๆ นะครับ ไม่ใช่เปลี่ยนเป็นว่าเล่น แบบนั้น ท่านยิ่งมอง เพศแบบเรา ไม่ดีหนักกว่าเก่า การยอมรับก็ยิ่งยากครับ***

***ความเห็นส่วนตัวผมครับ ใครไม่เห็นด้วยขออภัยด้วยครับ***
bkk2006
ประถม ประถม

Post10 Oct 2016 06:34

ขอแยกตอบ (และถาม) สองประเด็นนะครับ

1) อันแรก เรื่องเพศ จริงๆคิดว่าเสือน่าจะพอเข้าใจเนอะว่า คนรุ่นพ่อรุ่นแม่เรา เขาโตมากับความเชื่อและค่านิยมอีกแบบนึง คนสมัยก่อนโตมากับเรื่องเพศที่ปิดกั้นมากๆ และมีมุมมองต่อเรื่องเพศอย่างหวาดกลัว และด้วยความกลัวทำให้เขาไม่รู้และไม่เข้าใจ

ในฐานะที่เราน่าจะอยู่ในรุ่นที่ไม่ต่างกันมาก พี่เห็นด้วยนะว่าจริงๆเรื่องเพศเป็นเรื่องปกติ เสพติดมันมั้ย? ความเหมาะสมของมนุษย์แต่ละคนไม่เท่ากัน แต่เดาว่าทางการแพทย์ ถ้าเรียกว่า "เสพติด" คือ มันจะเข้าขั้นที่ว่า sex เป็นอุปสรรคต่อการดำรงชีวิตและใช้ชีวิตประจำวัน แต่ถ้าเสือไม่ได้เป็นแบบนั้น พี่ว่ามันก็ไม่ได้เสพติดหรอก

มันชัดเจนเรื่อง voice group อันนี้หมายถึงคุยกันปกติ หรือ "เล่นกล้อง" มีกิจกรรมอย่างอื่นด้วย?
แล้วเสือบอกแม่เรื่องนี้? แล้วแม่ไม่เข้าใจ กังวล?

2) เรื่องความรัก ก็เหมือนกับเรื่องข้างบน คือพอเรื่องเพศถูกปิดกั้น เรื่องอื่นๆที่เกี่ยวกับเพศ รวมไปถึงการรักร่วมเพศ การข้ามเพศทั้งหมด ก็กลัวและไม่เข้าใจ เชื่อความเชื่อผิดๆจากสิ่งที่ได้ยินปากต่อปาก หรือจากสื่อที่มีอคติ ก็คงไม่แปลกที่เขาจะมองเราแบบนั้น การให้เขาเข้าใจมันยาก จริงๆนะ

คือ ถ้าเสือสบายใจ และคิดว่าการรับปากไปลอยๆ แบบนั้นช่วยแก้ปัญหาระยะสั้นได้ ทำไปไม่เสียหายหรอก

แต่จากประสบการณ์ของพี่เอง บางครั้ง ความโชคดีของแต่ละครอบครัวต่างกัน บางครอบครัวใจกว้างไม่คิดมากเรื่องนี้ การพูดคุยก็ง่าย และก็ทำให้พ่อแม่ลูกเข้าใจกันมากขึ้น แต่บางครอบครัวอาจไม่เป็นแบบนั้น บางทีก็เลี่ยงที่ไม่คุยเรื่องพวกนี้ ก็อาจจะเป็นทางออกที่ดีกว่า เพราะคุยแล้วไม่เข้าใจ และอีกฝ่ายไม่ได้พร้อมที่จะรับฟัง พูดไปก็คงเหนื่อยและทะเลาะกันโดยเปล่าประโยชน์

อีกทางนึงคือ เราต้องเข้มแข็งพอ กับทางเลือกของตัวเองและพร้อมที่จะพิสูจน์ว่า ทางที่เราเลือกมันไม่ได้เลวร้ายขนาดนั้น ก็คือเราก็ใช้ชีวิตของเราโดยปกติ และทำให้ผู้ใหญ่เข้าใจว่าเรามีความสุขดีกับทางเลือกของเรา เราไม่ได้มีปัญหา เราไม่ได้ป่วย เวลาผ่านไปพี่คิดว่า ผู้ใหญ่ก็น่าจะเข้าใจ

เอาเป็นว่าสู้ๆละกัน การเปลี่ยนแปลงบางครั้งมันใช้เวลาเนอะ เราไม่สามารถเปลี่ยนความคิดใครสักคนได้ภายใน 2-3 วันหรอก บางครั้งเป็นปี 10 ปี แต่ถ้าเสือมั่นใจว่าทางเลือกของเรามันไม่ผิด นี่คือเรา หนทางเดียวที่เราจะพิสูจน์คือ ให้ผู้ใหญ่เห็นว่าเรามีความสุขที่จะเป็นตัวเองมากกว่า สักวันเขาจะเลิกกลัวและเข้าใจเรามากขึ้น
TheBloodOrange
ประถม ประถม

Post10 Oct 2016 07:06

ใจเย็นครับ แม่อาจจะอยู่ในสภาวะตกใจตอนแรก แม่ผมก็เป็นนะตอนบอกเขาอาทิตย์แรกๆ บอกว่าจะส่งเราไปให้จิตแพทย์ดู
แต่พอสักพักเขาคงตั้งสติกลับมา ช่วงแรกๆเขาก็เสียใจครับ แต่พอสักพักเขาจะเริ่มยอมรับในสิ่งที่เราเป็นมากขึ้น

ผมก็ไม่แน่ใจว่าสถานการณ์จะคล้ายกันกับผมไหม แต่คิดว่าเรื่อยๆไปน่าจะดีขึ้นเองครับ
ถ้ายังเรียนไม่จบ รอ เรียนให้จบแล้วค่อยเริ่มคิดเรื่องนี้ก็ได้ครับ
"I DISCRIMINATE ALL ANTI-GAY PEOPLE. PLEASE JUST STAY AWAY FROM ME"
Nikey
ปริญญาโท ปริญญาโท

Post12 Oct 2016 08:31

Xerus wrote:ให้กำลังใจครับ
เป็นเรื่องยากจริงๆ เพราะถ้าหากจะให้คุณตั้งต้นจากความสุขของตัวเอง คุณก็คงยังมีข้อขัดแย้งคือความสุขของครอบครัว
แต่ผมคิดว่าคนเรา ไม่มีหน้าที่ต้องแบกรับความคาดหวังของใคร
ไม่มีใครควรต้องมาทำตามความคาดหวังของคนอื่นเพียงเพื่อให้คนหนึ่งมีความสุขบนความทุกข์ของอีกคน

ผมคิดว่าสิ่งที่คุณทำได้ในเวลาแบบนี้คือโอนอ่อนไป แต่ยังคงจุดยืนของคุณไว้ในใจ
เวลาผ่านไป คนเราก็เปลี่ยนแปลง บางทีเค้าอาจจะเข้าใจมากขึ้นครับ บางที ..
คุณคงต้องให้เวลาเค้ามากเท่าที่จะมากได้ เพราะการเปลี่ยนแปลงความคิดที่ฝังมาทั้งชีวิตไม่ใช่เรื่องง่ายเลยจริงๆ
หวังว่าครอบครัวของคุณจะเข้าใจในเร็ววันครับ

ขอบคุณมากๆครับสำหรับกำลังใจ
มันคงไม่ง่ายหรอกครับ ตอนนี้ผมต้องใช้เวลารักษาใจตัวเองก่อนสักพัก
ผมอยากเป็นต้นไม้ที่เติบโตตามทางของตัวเอง
แต่มีคนเอาไม้มาดัด มางอผม ให้ไปทางที่เขาต้องการ
ก็ต้องปลงล่ะครับ
Tiger101
ประถม ประถม

Post12 Oct 2016 08:34

bkk2006 wrote:ถามเพิ่มนิดครับ .. คุณอยู่ในช่วงอายุไหนครับตอนนี้

ถ้าวัยรุ่น วัยเรียน
-ไม่แปลกที่ท่านจะห่วง คุณควรทำหน้าที่เรื่องการเรียนให้ท่านสบายใจก่อนดีกว่าครับ
-ถ้าเผลอรับปากเรื่องคบผู้หญิงไปแล้ว ก็นิ่งๆไปครับ ไม่ต้องคบทั้งผู้หญิง ทั้งผู้ชายให้ท่านเห็น หรือถ้าคุณจะมีแฟน ผช. ก็อย่าเพิ่งให้ท่านรับรู้ดีกว่าครับ รอให้พร้อมจริงๆ เช่น เรียนจบ มีงานทำ ดูแลตัวเองได้ ตอนนั้นค่อยบอกท่าน หรือแนะนำแฟนผช.ให้ท่านเห็นอีกที ดีกว่าครับ

ถ้าวัยทำงาน รับผิดชอบตัวเองได้แล้ว
-รับปากเรื่องแฟน ผญ. ไปแล้วก็นิ่งๆครับ และเหมือนกันคือ ถ้าเผลอมีแฟนผช. และมั่นใจว่าคนนี้คือคนดี. และใช่แน่ๆแล้ว ก็แนะนำท่านให้ท่านรู้จักก็ได้ครับ แต่แนะนำแนวเป็นเพื่อนก่อน หมั่นให้ท่านเห็นบ่อยๆ ทำอะไรให้อยู่ในลู่ทาง ส่งเสริมกัน ท่านจะยอมรับ มองเป็นลูกเป็นหลานอีกคนเองครับ ถึงตอนนั้นจะบอกฐานะที่แท้จริง ก็คงไม่ยากครับ
***สำคัญที่ คนนี้ต้องดี และใช่จริงๆ นะครับ ไม่ใช่เปลี่ยนเป็นว่าเล่น แบบนั้น ท่านยิ่งมอง เพศแบบเรา ไม่ดีหนักกว่าเก่า การยอมรับก็ยิ่งยากครับ***

***ความเห็นส่วนตัวผมครับ ใครไม่เห็นด้วยขออภัยด้วยครับ***

ผมอยู่ในวัยเริ่มทำงานครับ 20 ต้นๆ :1:
คิดแบบคุณ bkk2006 เลยครับ
ถ้ามีแฟนเป็นผู้ชายคงพาเข้าบ้านในฐานะเพื่อนก่อน
ให้เขาเห็นว่าเรามีความสุขในการใช้ชีวิตแบบนั้นได้

ส่วนทัศนคติของครอบครัว
ผมพยายามแชร์ข่าวที่เกี่ยวขข้องกับ 'พ่อแม่รังแกฉัน' อยู่บ่อยๆครับ
หวังว่าเขาจะอ่านลบละปรับทัศนคติได้บ้าง
ไม่ใช่ว่า เขาคือที่สุดของจักรวาล ละทุกคนต้องทำตามสิ่งที่เขาต้องการ
เพียงเพราะเขาหวังดีแต่ไม่เข้าใจหนะครับ
Tiger101
ประถม ประถม

Post12 Oct 2016 08:39

TheBloodOrange wrote:ขอแยกตอบ (และถาม) สองประเด็นนะครับ

1) อันแรก เรื่องเพศ จริงๆคิดว่าเสือน่าจะพอเข้าใจเนอะว่า คนรุ่นพ่อรุ่นแม่เรา เขาโตมากับความเชื่อและค่านิยมอีกแบบนึง คนสมัยก่อนโตมากับเรื่องเพศที่ปิดกั้นมากๆ และมีมุมมองต่อเรื่องเพศอย่างหวาดกลัว และด้วยความกลัวทำให้เขาไม่รู้และไม่เข้าใจ

ในฐานะที่เราน่าจะอยู่ในรุ่นที่ไม่ต่างกันมาก พี่เห็นด้วยนะว่าจริงๆเรื่องเพศเป็นเรื่องปกติ เสพติดมันมั้ย? ความเหมาะสมของมนุษย์แต่ละคนไม่เท่ากัน แต่เดาว่าทางการแพทย์ ถ้าเรียกว่า "เสพติด" คือ มันจะเข้าขั้นที่ว่า sex เป็นอุปสรรคต่อการดำรงชีวิตและใช้ชีวิตประจำวัน แต่ถ้าเสือไม่ได้เป็นแบบนั้น พี่ว่ามันก็ไม่ได้เสพติดหรอก

มันชัดเจนเรื่อง voice group อันนี้หมายถึงคุยกันปกติ หรือ "เล่นกล้อง" มีกิจกรรมอย่างอื่นด้วย?
แล้วเสือบอกแม่เรื่องนี้? แล้วแม่ไม่เข้าใจ กังวล?

2) เรื่องความรัก ก็เหมือนกับเรื่องข้างบน คือพอเรื่องเพศถูกปิดกั้น เรื่องอื่นๆที่เกี่ยวกับเพศ รวมไปถึงการรักร่วมเพศ การข้ามเพศทั้งหมด ก็กลัวและไม่เข้าใจ เชื่อความเชื่อผิดๆจากสิ่งที่ได้ยินปากต่อปาก หรือจากสื่อที่มีอคติ ก็คงไม่แปลกที่เขาจะมองเราแบบนั้น การให้เขาเข้าใจมันยาก จริงๆนะ

คือ ถ้าเสือสบายใจ และคิดว่าการรับปากไปลอยๆ แบบนั้นช่วยแก้ปัญหาระยะสั้นได้ ทำไปไม่เสียหายหรอก

แต่จากประสบการณ์ของพี่เอง บางครั้ง ความโชคดีของแต่ละครอบครัวต่างกัน บางครอบครัวใจกว้างไม่คิดมากเรื่องนี้ การพูดคุยก็ง่าย และก็ทำให้พ่อแม่ลูกเข้าใจกันมากขึ้น แต่บางครอบครัวอาจไม่เป็นแบบนั้น บางทีก็เลี่ยงที่ไม่คุยเรื่องพวกนี้ ก็อาจจะเป็นทางออกที่ดีกว่า เพราะคุยแล้วไม่เข้าใจ และอีกฝ่ายไม่ได้พร้อมที่จะรับฟัง พูดไปก็คงเหนื่อยและทะเลาะกันโดยเปล่าประโยชน์

อีกทางนึงคือ เราต้องเข้มแข็งพอ กับทางเลือกของตัวเองและพร้อมที่จะพิสูจน์ว่า ทางที่เราเลือกมันไม่ได้เลวร้ายขนาดนั้น ก็คือเราก็ใช้ชีวิตของเราโดยปกติ และทำให้ผู้ใหญ่เข้าใจว่าเรามีความสุขดีกับทางเลือกของเรา เราไม่ได้มีปัญหา เราไม่ได้ป่วย เวลาผ่านไปพี่คิดว่า ผู้ใหญ่ก็น่าจะเข้าใจ

เอาเป็นว่าสู้ๆละกัน การเปลี่ยนแปลงบางครั้งมันใช้เวลาเนอะ เราไม่สามารถเปลี่ยนความคิดใครสักคนได้ภายใน 2-3 วันหรอก บางครั้งเป็นปี 10 ปี แต่ถ้าเสือมั่นใจว่าทางเลือกของเรามันไม่ผิด นี่คือเรา หนทางเดียวที่เราจะพิสูจน์คือ ให้ผู้ใหญ่เห็นว่าเรามีความสุขที่จะเป็นตัวเองมากกว่า สักวันเขาจะเลิกกลัวและเข้าใจเรามากขึ้น

เสือวัย 20 ต้นๆครับพี่ส้ม ขอตอบแยกเป็นประเด็นๆนะครับ
1. เสือ voice group ในบริบทของการพูดคุยครับ ว่าWhat is your main problem and how to solve them?
แค่นั้นครับ ไม่มีการนำพาไปทางเสื่อมเสีย ออกจะเห็นใจว่า คนเรามีปัญหาในการโฟกัสที่ผิดทาง
เราจะทำให้คนกลุ่มนี้กลับมาสู่เส้นทางที่เขาต้องการได้ยังไง?
ตอนที่เสือทะเลาะกับแม่ เสือพูด ทุกประเด็น clear อย่างตรงไปตรงมา เรียกว่าความคิดเสือเป็นยังไง เสือแผ่ออกมาแล้วเปิดให้แม่ดูเลยครับ
2. เสือเข้าใจการรับมือกับแม่มากขึ้น เสือจะลองหาวิธีการใหม่ๆในการแสดงออกให้มากกว่านี้ครับ ขอบคุณพี่ส้มมากครับ
Tiger101
ประถม ประถม

Post12 Oct 2016 08:42

Nikey wrote:ใจเย็นครับ แม่อาจจะอยู่ในสภาวะตกใจตอนแรก แม่ผมก็เป็นนะตอนบอกเขาอาทิตย์แรกๆ บอกว่าจะส่งเราไปให้จิตแพทย์ดู
แต่พอสักพักเขาคงตั้งสติกลับมา ช่วงแรกๆเขาก็เสียใจครับ แต่พอสักพักเขาจะเริ่มยอมรับในสิ่งที่เราเป็นมากขึ้น

ผมก็ไม่แน่ใจว่าสถานการณ์จะคล้ายกันกับผมไหม แต่คิดว่าเรื่อยๆไปน่าจะดีขึ้นเองครับ
ถ้ายังเรียนไม่จบ รอ เรียนให้จบแล้วค่อยเริ่มคิดเรื่องนี้ก็ได้ครับ

วันนั้นสถานการณ์พาไปครับพี่ไอซ์ แต่เหตุการณ์นี้สร้างบาดแผลในจิตใจเสือมาก
เสือไม่ใช่คนที่สุขภาพจิตดีเพราะครอบครัวเสือค่อนข้างปิดตัวเองจากสังคมภายนอกครับ
ทุกวันนี้เสือพยายามยิ้ม ให้กำลังใจตัวเอง เข้มแข็งได้เพราะออกมาใช้ชีวิตนอกบ้านครับพี่ไอซ์
เสือคิดว่านี่เป็นบทเรียนที่ดีมากๆสำหรับเสือ เสือคุมสถานการณ์ได้
เสือผ่านคืนนั้นไปได้โดยที่พ่อไม่อยู่ แค่นี้ เสือก็ภูมิใจในตัวเองมากๆแล้วพี่
ส่วนเรื่องอื่น เสือจะค่อยๆๆคิด หาทางให้ตัวเอง
เสือไม่ยอมให้ใครมาบงการเสือหรอก
It's my life, my own choice.
I can choose what my way is.
Tiger101
ประถม ประถม

Post12 Oct 2016 08:43

เสือวัยทำงานแล้วครับพี่ๆ ในบอร์ด
พ้นวัยเรียนมาหมาดๆครับ :)
:13: :13: :13: :13: :13:
Tiger101
ประถม ประถม

Post13 Oct 2016 01:50

น้องเสือพาพี่Smileboy ไปหาคุณแม่สิ
บอกว่าคนนี้แฟนผมครับ
:34: :34: :34:
pres28

Post13 Oct 2016 12:24

Tiger101 wrote:
เสือวัย 20 ต้นๆครับพี่ส้ม ขอตอบแยกเป็นประเด็นๆนะครับ
1. เสือ voice group ในบริบทของการพูดคุยครับ ว่าWhat is your main problem and how to solve them?
แค่นั้นครับ ไม่มีการนำพาไปทางเสื่อมเสีย ออกจะเห็นใจว่า คนเรามีปัญหาในการโฟกัสที่ผิดทาง
เราจะทำให้คนกลุ่มนี้กลับมาสู่เส้นทางที่เขาต้องการได้ยังไง?
ตอนที่เสือทะเลาะกับแม่ เสือพูด ทุกประเด็น clear อย่างตรงไปตรงมา เรียกว่าความคิดเสือเป็นยังไง เสือแผ่ออกมาแล้วเปิดให้แม่ดูเลยครับ
2. เสือเข้าใจการรับมือกับแม่มากขึ้น เสือจะลองหาวิธีการใหม่ๆในการแสดงออกให้มากกว่านี้ครับ ขอบคุณพี่ส้มมากครับ

อ่อ โอเค ดูเป็น voice group ที่ค่อนข้างมีประโยชน์ด้วยซ้ำ เพียงแต่สำหรับบางคนมองว่าการพูดถึงเรื่องเพศ มันดูทรามและต่ำ และน่ากลัวมั้ง? (สารภาพว่า ตอนแรกไม่เก็ทว่า voice group คืออะไร 555)

ยังไงก็อดทนเน้อ คือ จริงๆคิดว่า ไม่ใช่แค่เรื่องรสนิยมทางเพศหรอก คนต่างรุ่นกันมีปัญหาในการจูนและทำความเข้าใจค่านิยมและการใช้ชีวิตที่ต่างกัในทุกประเด็น พี่คิดว่าแม้แต่คนที่รักต่างเพศทั่วไปก็มีโอกาสที่เห็นไม่ลงรอยกับพ่อแม่ในเรื่องการเลือกคู่ การเลี้ยงลูก การมีครอบครัวเหมือนกันแหละ

ท้ายที่สุดเสือคงรู้ดีที่สุดว่า จะต้องรับมือและพูดคุยกับแม่ยังไง เพราะคนอื่นคงรู้จักแม่ของเสือได้มีดีเท่าเสือเองอะเนอะ

แต่อย่างที่บอก ถ้าเราเชื่อจริงๆว่า การรักเพศเดียวกันไม่ผิด เราต้องพิสูจน์ได้ว่าเรามีความสุขในเส้นทางชีวิตที่เรากำหนดเอง คิดว่าวันนึงเดี๋ยวแม่ก็จะเข้าใจเรามากขึ้น สู้ๆ :29:
TheBloodOrange
ประถม ประถม

Post05 Nov 2016 13:58

สรุป....จบแล้วเหรอ

:24:
smileboy
ปริญญาตรี ปริญญาตรี

Post07 Nov 2016 12:46

เกือบจะจบ
รอSmileboy ไปบ้านtigerอะ
:2: :2: :2:
pres28

Post07 Nov 2016 13:02

pres28 wrote:เกือบจะจบ
รอSmileboy ไปบ้านtigerอะ
:2: :2: :2:

แม่น้องเสือ...ไม่ปลื้ม บอย ครับ
:17:
smileboy
ปริญญาตรี ปริญญาตรี

Post17 Jan 2017 00:20

เจ้าของกระทู้เป็นไงมั่ง มาอัพเดทหน่อยครับ
Harry Potter.. Cum to die!
AvadaGayDavra
ประถม ประถม

Post12 Jun 2017 14:31

ไม่รู้เจ้าของทู้เป็นไงบ้าง
อยากแชร์ความคิด ถึงหลายๆคนที่ประสบกับปัญหาในเรื่องนี้เหมือนกัน
ครอบครัวที่ใช้ความรุนแรงผมขอข้ามไปนะ เอาเฉพาะที่ยังปรับความเข้าใจกันไม่ได้

สำหรับคนเป็นลูก ทำได้อย่างเดียวคือให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์
และให้เวลาเป็นเครื่องเยียวยาจิตใจคนที่เป็นพ่อ เป็นแม่เรา
กว่าเราจะเติบโตมาจนอายุ 20ปี พ่อ-แม่ใส่ความรัก ความหวัง ความฝันของท่านในตัวเราไปมากมายเท่าไหร่
วันนึงเราลุกขึ้นมาบอกท่านว่า เราเป็นแบบนี้ ต่อให้รักลูกมากแค่ไหน แต่ก็ยากจะทำใจรับได้ในทันที
เราเอง หลายคนกว่าจะยอมรับความจริงว่าชอบเพศเดียวกัน ยืนหยัดในสังคมได้ คงไม่ได้ใช้เวลาแค่วันสองวัน

พ่อ-แม่ก็เช่นเดียวกัน จะให้ท่านทำใจยอมรับกับเรื่องแบบนี้ในเวลาอันสั้น ก็ดูจะใจร้ายกับท่านไปหน่อย
อดทน ค่อยๆพิสูจน์ตัวตนของเราให้ท่านเห็น อย่ามัวแต่หงุดหงิด ไม่พอใจที่ท่านไม่เข้าใจเรา
หลายบ้าน ลึกๆแล้วพ่อ-แม่ก็แอบโทษตัวเองว่าท่านเลี้ยงลูกผิดตรงไหน
ต่างฝ่ายต่างเจ็บช้ำทั้งคู่ ความเห็นอกเห็นใจกัน เอาใจเค้ามาใส่ใจเราบ้างจะช่วยให้ทุกอย่างผ่านไปได้ครับ
เมื่อคนสองคนต่างมีใจถึงกัน
จะไม่คำนึงถึงความยิ่งใหญ่หรือต่ำต้อยของคนรัก
เพราะความรักทำให้คนใจกว้างขึ้น

Image
Tarence
Site Admin Site Admin

Post16 Jul 2017 16:50

Tarence wrote:
ไม่รู้เจ้าของทู้เป็นไงบ้าง
อยากแชร์ความคิดถึงหลายๆคนที่ประสบกับปัญหาในเรื่องนี้เหมือนกัน
ครอบครัวที่ใช้ความรุนแรงผมขอข้ามไปนะ เอาเฉพาะที่ยังปรับความเข้าใจกันไม่ได้

สำหรับคนเป็นลูก ทำได้อย่างเดียวคือให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์
และให้เวลาเป็นเครื่องเยียวยาจิตใจคนที่เป็นพ่อ เป็นแม่เรา
กว่าเราจะเติบโตมาจนอายุ 20ปี พ่อ-แม่ใส่ความรัก ความหวัง ความฝันของท่านในตัวเราไปมากมายเท่าไหร่
วันนึงเราลุกขึ้นมาบอกท่านว่า เราเป็นแบบนี้ ต่อให้รักลูกมากแค่ไหน แต่ก็ยากจะทำใจรับได้ในทันที
เราเอง หลายคนกว่าจะยอมรับความจริงว่าชอบเพศเดียวกัน ยืนหยัดในสังคมได้ คงไม่ได้ใช้เวลาแค่วันสองวัน

พ่อ-แม่ก็เช่นเดียวกัน จะให้ท่านทำใจยอมรับกับเรื่องแบบนี้ในเวลาอันสั้น ก็ดูจะใจร้ายกับท่านไปหน่อย
อดทน ค่อยๆพิสูจน์ตัวตนของเราให้ท่านเห็น อย่ามัวแต่หงุดหงิด ไม่พอใจที่ท่านไม่เข้าใจเรา
หลายบ้าน ลึกๆแล้วพ่อ-แม่ก็แอบโทษตัวเองว่าเลี้ยงลูกท่านเลี้ยงลูกผิดตรงไหน
ต่างฝ่ายต่างเจ็บ ช้ำทั้งคู่ ความเห็นอกเห็นใจกัน เอาใจเค้ามาใส่ใจเราบ้างจะช่วยให้ทุกอย่างผ่านไปได้ครับ

คุณ Tarence ตอบได้ดีเลย
แต่เท่าที่อ่าน ดูเป็นบ้านที่ยอมรับฟังกันพอสมควร
ผมคิดว่าถ้าเราได้พบความสัมพันธ์ที่สร้างความมั่นใจให้กันได้มากพอ
จะจับมือข้ามผ่านด่านของครอบครัวไปได้ครับ
PG13
ประถม ประถม

Post17 Sep 2017 14:45

สู้ๆครับ เป็นเรื่องธรรมดาของครอบครัวปิดที่ต้องมองสังคมรอบข้าง เพื่อไม่ให้เกิดความแตกต่าง ทางเลือกที่พี่เลือกก็คือ เราออกมาใช้ชีวิตเอง ให้ห่างจากเค้าพอสมควร ห่างออกมาแต่ไม่ขาดนะครับ ออกมาก้าวเดินเอง จะได้พอมีช่องหายใจ ให้เราได้ทำอะไรอย่างที่เราอยากทำบ้างครับ ไม่งั้นเดี๋ยวเก็บกดเกิ๊น ฮ่าๆๆ
why why why why why why why why why why
dmmks
ปริญญาเอก ปริญญาเอก

Post18 Sep 2017 13:18

สรุปน้องเสือ แก้ปัญหาได้แล้ว?
แก้โดยเปิดตัว พี่smile boyหรือพี่vinceหรือพี่Nikey หรือ พี่Dmmks....
อยากรู้จุงเบย
:24: :24: :24:
pres28