เลิกกับแฟนเก่า คิดว่าทำใจได้ตลอด แต่...

General Discussion
กระดานข่าวชาวเกย์
เรื่องราวเล่าสู่กันฟัง
ปรึกษาปัญหาต่างๆนานา

Re: เลิกกับแฟนเก่า คิดว่าทำใจได้ตลอด แต่...

Post25 Aug 2016 12:06

เคยเห็น หรือเคยได้ยิน คนที่แต่งงานกันมาเป็นปีๆ ลงทุนร่วมกัน ทำอะไรด้วยกัน อยู่ด้วยกัน รักกัน แล้วเมื่อถึงจุดนึง ก็หย่ากัน แยกทางกันหรือเปล่าครับ สองคนจำเป็นต้องโกรษกันเกรียดกันไหม บางคู่ก็เป็น บางคู่ก็ไม่เป็น

ชีวิตมันก็ต้องดำเนินไปครับ สิ่งที่ผ่านมาก เราเลือกเอง เราตัดสินใจเอง เราเลือกที่จะไปอยู่ที่นั้น เค้าก็เหมือนกัน เค้าเลือกคุณ เค้าเลือกที่จะอยู่กับคุณ ในช่วงหนึ่ง แต่แล้วเค้าก็ต้องเลือกอีก เลือกระหว่างที่บ้าน หรือเลือกคุณ สุดท้าย เค้าเลือกที่จะตอบแทนที่บ้าน มันคือทางเลือกที่เค้าเลือกเดินครับ

แต่เท่าที่ฟัง ก็จะเห็นว่า เค้าไม่ได้เลือกที่ตะตัดขาดกับคุณ เค้าทิ้งแทบทุกอย่างไว้ให้ และเข้ามาเยี่ยมคุณเรื่อยๆ เพียงแต่ เค้าเลือกที่จะไม่สร้างปัญหาเพิ่มเติมกับสิ่งที่เค้าสร้างขึ้น เค้าเลือกที่จะค่อยๆใช้เวลารักษาปัญหาที่เกิดขึ้น ค่อยๆเยียวยา มาเจอ มาพบบ้าง ไม่ให้ขาดทันที

แล้วคุณหละครับ คุณเลือกอะไร คุณอยากให้เค้ายังอยู่กับคุณ ถ้าคุณเลือกเค้า ไม่อยากให้เค้าจากไป แต่มันผ่านจุดนั้นมาแล้วหรือเปล่าครับ คุณได้เลือกปล่อยเค้าไปแล้วนี่ครับ ....มันผ่านมาแล้ว มันไม่สามารถหมุนกลับมาได้ในเร็วๆนี้แน่นอน และถ้าจะให้มันหมุนกลับมาเป็นแบบเดิม มันก็จะเหมือนการดึงเชือกสวนทาง ดึงแรง เชือกก็ขาด

ดังนั้น คุณเลือกอะไรครับ เลือกที่จะจมอยู่กับความเศร้า จมอยู่กับอดีต หรือเลือกที่จะเก็บความทรงจำดีๆ แล้วสร้างความทรงจำใหม่ที่อยู่กับปัจจุบัน เลือกที่จะทำความเข้าใจกับสถานการณ์ปัจจุบัน แล้วยอมรับมัน แล้วก้าวเดินต่อไป

หรือคุณเลือกที่จะลืม ทิ้งทุกอย่างที่นั่น แล้วหันหลังกลับ หรือเลือกที่จะสานต่อ ยังเจอเค้า สานความสัมพันธ์แบบนี้ หรือคุณมีทางเลือกอื่นๆที่คุณสามารถเลือกได้ไหม

ทุกอย่างอยู่ที่คุณเลือกเองครับ ว่าคุณจะเลือกใช้ชีวิตต่อไปในทางไหน จมกับความเศร้า เลือกที่ยึดติดความคิดของคุณอยู่ที่เค้า หรือเลือกที่จะผ่อนความรู้สึกตัวเอง มุ่งมาที่งาน เลือกที่จะหาคนใหม่เพื่อมาดามใจ หรือเลือกที่จะยืนต่อให้ได้ด้วยตัวของคุณเพียงคนเดียว คุณต้องเลือกเองครับ ยิ่งเลือกเร็ว คุณก็จะยิ่งก้าวต่อไปได้เร็วครับ
why why why why why why why why why why
dmmks
ปริญญาเอก ปริญญาเอก

Re: เลิกกับแฟนเก่า คิดว่าทำใจได้ตลอด แต่...

Post25 Aug 2016 14:36

ถ้าให้พูดตรงๆ...สั้นๆ...ไม่อ้อมค้อมนะครับพี่เจ้าของกระทู้ (น่าจะเข้มแข็งขึ้นแล้ว)

คือ การที่เขาไปกับคนอื่น ความจริงคือ เขาไม่เอาเราแล้ว เรื่องทางบ้านมันเป็นข้ออ้างเฉยๆ อ่ะครับ
เพราะถ้าเราไม่เอาซ่ะอย่าง ยังไงพ่อแม่ไม่บังคับเราหรอกครับ
การที่เขายังแวะมาหา คือ แค่รู้สึกผิด กลัวเราคิดสั้น แต่เขาก็ไม่เอาเราอยู่ดี

:ohno: :ohno: :ohno:
smileboy
ปริญญาตรี ปริญญาตรี

Post25 Aug 2016 15:50

smileboy wrote:ถ้าให้พูดตรงๆ...สั้นๆ...ไม่อ้อมค้อมนะครับพี่เจ้าของกระทู้ (น่าจะเข้มแข็งขึ้นแล้ว)

คือ การที่เขาไปกับคนอื่น ความจริงคือ เขาไม่เอาเราแล้ว เรื่องทางบ้านมันเป็นข้ออ้างเฉยๆ อ่ะครับ
เพราะถ้าเราไม่เอาซ่ะอย่าง ยังไงพ่อแม่ไม่บังคับเราหรอกครับ
การที่เขายังแวะมาหา คือ แค่รู้สึกผิด กลัวเราคิดสั้น แต่เขาก็ไม่เอาเราอยู่ดี

เป็นโพสต์ของ smileboy ที่ดีที่สุดเลย
ตามนี้แหล่ะครับ เห็นด้วยครับ
ทำใจได้เร็วเท่าไหนก็จะ move on ได้เร็วเท่านั้น
Vince
มัธยม มัธยม

Post25 Aug 2016 17:16

Vince wrote:
smileboy wrote:ถ้าให้พูดตรงๆ...สั้นๆ...ไม่อ้อมค้อมนะครับพี่เจ้าของกระทู้ (น่าจะเข้มแข็งขึ้นแล้ว)

เป็นโพสต์ของ smileboy ที่ดีที่สุดเลย
ตามนี้แหล่ะครับ เห็นด้วยครับ
ทำใจได้เร็วเท่าไหนก็จะ move on ได้เร็วเท่านั้น

Smileboyกับพี่วี
เข้าใจกันและกัน
เข้าเรียกว่าพรหมลิขิต หรือ เนื้อคู่ ไหม
:2: :2: :2:
pres28
ปริญญาโท ปริญญาโท

Post25 Aug 2016 22:46

TheBloodOrange wrote:
ส่วนของคุณ nomad ผมตอบไม่ได้จริงๆ มันอาจจะเป็นไปได้ก็ได้มั้ง? บางทีก็สัญญาของเขา เขาอาจจะกำลังหาวิธีอะไรบางอย่างอยู่? ผมไม่รู้จริงๆ แต่สักวันคุณ nomad จะรู้เองแหละครับว่ามันเป็นจริงได้มั้ย หรือบางทีถึงจุดนึงคำสัญญามันอาจจะไม่สำคัญสำหรับคุณ nomad มากที่สุดก็ได้ เราอาจจะเต็มใจที่จะปล่อยให้คำสัญญานั้นหายไป และมีความสุขกับโอกาสที่เข้ามาใหม่ก็ได้ครับ

dmmks wrote:
ทุกอย่างอยู่ที่คุณเลือกเองครับ ว่าคุณจะเลือกใช้ชีวิตต่อไปในทางไหน จมกับความเศร้า เลือกที่ยึดติดความคิดของคุณอยู่ที่เค้า หรือเลือกที่จะผ่อนความรู้สึกตัวเอง มุ่งมาที่งาน เลือกที่จะหาคนใหม่เพื่อมาดามใจ หรือเลือกที่จะยืนต่อให้ได้ด้วยตัวของคุณเพียงคนเดียว คุณต้องเลือกเองครับ ยิ่งเลือกเร็ว คุณก็จะยิ่งก้าวต่อไปได้เร็วครับ

เห็นด้วยครับ ในเมื่อเขาเลือกทางนั้นแล้ว บางทีอาจจะถึงเวลาที่คุณ nomad อาจจะต้องลองคิดทบทวนดูแล้วว่าเราจะเลือกทางไหนต่อไป ลองคิดทบทวนในเวลาที่จิตใจสงบและคิดด้วยเหตุผลดูครับจะได้รู้ว่าจริงๆแล้วเราต้องการอะไรและสิ่งที่เราต้องการมีโอกาสเกิดขึ้นไหม บางทีคุณ nomad อาจจะได้เข้าใจในสิ่งที่ตัวเองต้องการมากยิ่งขึ้นครับ
:32:
tenten
อนุบาล อนุบาล

Post26 Aug 2016 19:19

ฟังดูคุณ nomad อยู่ในอากาศเคว้งและอยู่ในสภาพเดิมๆขาดแต่ไม่มีเขาที่เลือกทิ้งทุกอย่างไว้กับคุณ

มันเลือกได้ เราก็ต้องเลือกได้สิครับ อย่าจำนนกับการเป็นผู้ถูกเลือกแล้วอยู่อย่างรอความหวังจากเขา

เดินหน้าแบบที่เพื่อนหลายคนบอกนั่นแหล่ะครับ ถ้าเขาจะหันกลับมามองก็เพราะเรามีค่า อย่าให้ใครมองมาแล้วนึกแค่สงสารนะครับ :33:

เป็นกำลังใจนะครับ รอฟังการอัพเดทวันที่แข็งแรงแล้วนะ
nugo
มัธยม มัธยม

Previous