เลิกกับแฟนเก่า คิดว่าทำใจได้ตลอด แต่...

General Discussion
กระดานข่าวชาวเกย์
เรื่องราวเล่าสู่กันฟัง
ปรึกษาปัญหาต่างๆนานา

เลิกกับแฟนเก่า คิดว่าทำใจได้ตลอด แต่...

Post19 Aug 2016 22:33

แต่ทำไมผ่านมา 3 เดือน ยังร้องไห้เกือบทุกคืน ยังนึกถึงอะไรที่เคยทำกันมาทุกครั้งที่ตัวเราว่าง บางครั้งไม่มีอันทำอะไร อย่างตอนนี้นั่งกินเบียร์ในบาร์คนเดียว บอกเค้าและคนรอบข้างตลอดว่า ' ไม่เป็นไร สบายมาก' บอกตัวเองว่าไม่เป็นไร หลอกตัวเองมาก ต้องทำไงคับ รู้เสียเสียใจจริงๆครั้งแรกเลยมั้ง ที่ผ่านๆมา เสียใจเพราะเสียดาย ไม่กี่วันหาใหม่ รึลืมไปเร็วมากๆ แต่ตอนนี้.... บางครั้งอยากเดินออกไประเบียงแล้วทิ้งตัวลงไป ไม่รู้ทำไม

ปล.ทุกคืนฟังเพลงลาบานูน แล้วร้องไห้ตลอดจนหลับ
ทำไงดีครับ
nomad
ประถม ประถม

Re: เลิกกับแฟนเก่า คิดว่าทำใจได้ตลอด แต่...

Post19 Aug 2016 22:41

เป็นเรื่องธรรมชาติครับ
มันก็ทรมานจริงๆ แหล่ะครับ และมันไม่หายหรอก แต่ก็จะค่อยๆดีขึ้นครับ
Vince
มัธยม มัธยม

Re: เลิกกับแฟนเก่า คิดว่าทำใจได้ตลอด แต่...

Post20 Aug 2016 00:10

ความคิดของคุณตอนนี้น่าเป็นห่วงนะครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งการคิดถึงความตายขึ้นมาง่ายๆจะเป็นจุดเริ่มต้นของการไม่อยากมีชีวิตอยู่อีกต่อไปได้นะครับหากคุณปล่อยทิ้งไว้
ผมไม่แน่ใจว่าจะช่วยคุณได้ยังไง แต่คิดว่าการปรึกษาคนในบอร์ดก็จะช่วยได้ระดับหนึ่งเท่านั้นครับ คุณควรปรึกษาคนที่ช่วยคุณได้มากกว่านี้ครับ และไม่ควรรอช้านะครับ
ขอให้ทุกอย่างดีขึ้นโดยเร็วครับ
Xerus
อนุบาล อนุบาล

Post20 Aug 2016 01:00

แนะนำจขกท
รีบpmคุยปรึกษากับคุณVince
เดียวคุณVince ช่วยแนะนำ
และพาไปพบเพื่อนใหม่
แล้วจขกท ก็จะดีขึ้นครับ
:34: :34: :34:
pres28
ปริญญาโท ปริญญาโท

Post20 Aug 2016 07:02

เข้าใจเลยครับ แต่วันนึงถึงแม้จะยังไม่ใช่เร็วๆนี้

มันจะค่อยๆ ดีขึ้นเอง อย่าให้เรื่องนี้มาทำให้เรา

ต้องคิดทำร้ายตัวเองเลยครับ

ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะครับ ดีขึ้นหรือไม่อย่างไร

ลองเข้ามาอัพเดทในบอร์ดเรื่อยๆ ก็ได้นะครับ

หวังว่าจะได้เจอกระทู้ของ จขกท ที่สดใส และดีขึ้นครับ
“Love makes you want to be a better man. But maybe love, real love, also gives you permission to just be the man you are.”
by Gillian Flynn, Gone Girl
bossmomoga

Post20 Aug 2016 12:19

ไม่รู้ว่า พูดแล้วจะทำให้ท้อขึ้นกว่าเดิมรึป่าว

ก่อนอื่นผม "โคตรจะ" เข้าใจคำว่า "เสียดายไม่กี่วันและหาใหม่" คือ ผมอาจจะไม่ได้เสน่ห์แรงหาใครได้เร็วมาก แต่แต่ก่อนใช้เวลาร้องไห้ให้ตัวเอง 5 นาที เมื่อไหร่ที่หยุดร้อง นั่นก็คือการเริ่มต้นใหม่ เราจะไม่หันหลังกลับไป เราจะต้องดีขึ้น ดีกว่าคนที่เคยทำร้ายจิตใจของเราให้ได้

แต่ก็เคยผ่านประสบการณ์ที่ลืมไม่ได้ ไปไหนไม่ได้ ไปไหนไม่ถูก ไม่เข้าใจว่าเกิดอะไรขึ้นกับชีวิต คิดแต่เรื่องคนๆเดิมติดกัน ถ้าถึงตอนนี้ก็จะ 2 ปีแล้ว แค่อยากจะบอกว่า 3 เดือนมันไม่ "นาน" สำหรับความพยายามที่จะอยู่กับความเจ็บปวดที่เกิดจากการจากลา ผมเข้าใจนะ 3 เดือนแรกของผม เหมือนตายทั้งเป็น อยากนอนและหายไปเฉยๆ โชคดีที่ผมมีสติพอที่จะไม่ฆ่าตัวตาย แต่ก็คิดอยู่บ่อยครั้ง

ผมไม่รู้ว่า คุณ nomad มีเพื่อนที่รับรู้เรื่องชีวิตรักด้วยรึป่าว แต่ผมเล่าให้ใครฟังไม่ได้ ต้องฝืนยิ้มให้กับคนรอบข้าง แสร้งว่ามีความสุขต่อหน้าพ่อแม่ ทั้งๆที่ในใจรู้สึกว่าชีวิตตัวเองพังและไม่มีเหลืออะไรเลย แต่ผมก็ต้องทนอยู่กับความรู้สึกแบบนี้ และทนมาเรื่อยๆ จนถึงตอนนี้ สำหรับผม พอผ่านมาปีนึง มันก็รู้สึกดีขึ้นแหละครับ ช่วงเปลี่ยนผ่าน 5-6 เดือนมันมีสับสน ว้าวุ่น อารมณ์ขึ้นๆ ลงๆ บ้าง แต่หลังจากนั้นมันก็ดีขึ้น จนตอนนี้มา 2 ปี ผมรู้สึกโอเคกับชีวิตขึ้นนะ ผมมีเวลาให้กับตัวเอง ได้รู้จักตัวเองมากขึ้น ได้ "เอาชนะ" ในสิ่งที่ตัวเองกลัวมากที่สุด และเคยคิดเมื่อ 2 ปีที่แล้วว่าเราจะผ่านช่วงเวลานี้ไปยังไง

แค่อยากบอกว่า ทำได้แค่เดินต่อไปอะครับ อยากให้มองช่วงเวลานี้เป็นบทเรียน เป็นแบบทดสอบบางอย่างให้กับตัวเอง
ผมให้คำตอบไม่ได้ว่า ทำไมมันถึงเกิดขึ้น ผมยังหาคำตอบไม่ได้เลยว่าทำไมเหตุการณ์ร้ายๆบางอย่างเกิดขึ้นกับผม
แต่ท้ายที่สุด ผมรู้ว่า ถ้าเราเดินต่อ เราจะรู้เหตุผลว่า บางทีเราอาจจะต้อง เข้มแข็งกว่านี้ รอบคอบขึ้นกว่านี้ และเปลี่ยนแปลงตัวเองเพื่อช่วงเวลาต่อไปในชีวิต

สู้ๆ ครับ ขอให้มีกำลังฝ่าฟัน ความกลัว ความเศร้าในตัวเองให้ได้ ผมว่าถ้าผ่านมันไปได้คุณจะกลายเป็นคนใหม่ที่พร้อมสำหรับความรักครั้งใหม่ด้วย โชคดีครับ
TheBloodOrange
ประถม ประถม

Post20 Aug 2016 15:40

ในหนังสือของคุณขุนเขา สินธุเสน เขจรบุตร เคยบอกไว้นะครับว่า ตามหลักการทำงานของสมอง จะจดจำในสิ่งที่เราย้ำให้มันฟังบ่อยๆ ดังนั้นเวลามีคนทำให้เราเจ็บ ยิ่งเราอยากลืมคนคนนั้นมากเท่าไหร่ กลับทำให้ยิ่งจำเขาได้มากเท่านั้น ฉะนั้นวิธีการเยียวยาทีถูกต้องและได้ผลดีที่สุดเวลาอกหักคือ การหาสิ่งใหม่ให้สมองได้สนใจ ไม่ว่าจะเป็นการท้าทายตัวเองด้วยงานอดิเรกใหม่ๆ ออกไปพบเพื่อนใหม่ๆ ออกไปท่องเที่ยวเจอสิ่งใหม่ๆ และในยามที่สมองว่างก็ย้ำกับตัวเองว่า "ฉันคือคนใหม่ที่มีความสุขและเป็นอิสระ (โว้ย)"

ผมหวังว่าคุณ nomad จะผ่านเรื่องนี้ไปได้นะครับ และเมื่อเวลาผ่านไปเมื่อคุณ nomad ย้อนหลังกลับมาดู ก็จะเห็นว่าเราเก่งและแข็งแกร่งออกที่ผ่านเรื่องที่เลวร้ายนี้ไปได้

ผ่านมันให้ได้นะครับ สู้ๆ
Behappy
เด็กใหม่ เด็กใหม่

Post20 Aug 2016 16:24

เห็นด้วยกับรีบนนะครับ (เพราะผมเป็นแฟนคลับพี่ภู -ขุนเขา) อย่าปล่อยสมองใก้จดจ่ออยู่กับเรื่องเศร้าครับ ทุกครั้งที่นึกถึงแฟนเก่า ต้องหาเรื่องอื่นมาคิดแทนแต่ขอให้เป็นเรื่องดีๆ นะครับ

วันแรกๆจะลำบากหน่อยแต่พอทำไปเรื่อยๆคุณก็จะดีขึ้นอย่างแปลกใจเลยนะครับ

มีสตินะครับและขอให้ดีขึ้นในเร็ววัน

Life is always beautiful ",)
LiverPoolFC
ประถม ประถม

Post20 Aug 2016 22:46

ยอมรับตัวเอง อ่ะครับ

เลิกกับแฟนมาเหมือนกัน เสียใจ ไม่เข้าใจ ทำใจไม่ได้เหมือนกัน ตามไลน์ไปคุย ไปง้อ ...สารพัด
เขาก็ยืนยันจะเลิก เขาบอกว่าเขาเหนื่อย และบอกความรู้สึกบางอย่างออกมา ที่มันแสดงให้เห็นว่าในมุมของเขานั้นเราเป็นคนยังไง

จุดที่ทำใจได้ก็คือ เรายอมรับตามที่เขาบอกมานั่นแหละ เราไม่ดีอย่างนั้นจริงๆ อย่างที่เขาบอกจริงๆ ทำให้เขาเหนื่อยจริงๆ
ก็เพราะว่าเขาเหนื่อย ก็เลยเข้าใจว่าเขาอยากไป

ยอมรับเหตุผลได้ ก็ทำใจได้เร็วอ่ะครับ
otaru

Post21 Aug 2016 16:16

Otaruก็ต้องปรับปรุงตัวนะครับ
อย่าพยายามทำให้แฟนเหนื่อย
จะได้คบกันได้นาน
pres28

Post21 Aug 2016 16:42

มันเศร้าก็อย่าอยู่กับความเศร้าครับ อยู่คนเดียวแล้วเศร้าก็อย่าอยู่ เพลงอะไรฟังแล้วร้องไห้ทั้งคืนก็อย่าไปฟัง ที่ๆไหนยังไมพร้อมจะไปเหยียบก็หลีกเลี่ยง เรียกสติทุกเวลาที่มันหลุดออกไป ข้างหน้ามีอะไรให้รับผิดชอบไหมทำเสร็จรึยัง ถ้าความรักที่มีจนล้นตอนนี้ไม่รู้จะไปให้ใคร หยิบไปให้พ่อแม่ คนในครอบครัว เพื่อนเก่า เพื่อนใหม่ หมาแมว

ถ้าไม่มีอะไรทำขนาดนั้น ไปออกค่ายอาสาเลยครับ เยอะแยะ ถ้าสนใจจะหาลิงค์มาให้ แล้วจะรู้ว่าชีวิตเราค่าเกินกว่าจะมาเสียเวลาร้องไห้

ปล. เพลงก็ไม่ต้องไปฟังให้มันร้องไห้ก่อนนอนหรอกครับ ไปร้องไห้บนตักแม่หรือบ่าของคนที่แคร์เราสิครับ แล้วจะรู้ว่าน้ำตาเราไม่ได้ทำให้เขาคนนั้นใส่ใจ แต่มันทำให้คนที่รักเราเจ็บจนพูดไม่ออก

รอฟังเจ้าของกระทู้มาอัพเดทนะครับ เป็นกำลังใจ
nugo
มัธยม มัธยม

Post21 Aug 2016 18:19

nugo wrote:มันเศร้าก็อย่าอยู่กับความเศร้าครับ อยู่คนเดียวแล้วเศร้าก็อย่าอยู่ เพลงอะไรฟังแล้วร้องไห้ทั้งคืนก็อย่าไปฟัง ที่ๆไหนยังไมพร้อมจะไปเหยียบก็หลีกเลี่ยง เรียกสติทุกเวลาที่มันหลุดออกไป ข้างหน้ามีอะไรให้รับผิดชอบไหมทำเสร็จรึยัง ถ้าความรักที่มีจนล้นตอนนี้ไม่รู้จะไปให้ใคร หยิบไปให้พ่อแม่ คนในครอบครัว เพื่อนเก่า เพื่อนใหม่ หมาแมว

ถ้าไม่มีอะไรทำขนาดนั้น ไปออกค่ายอาสาเลยครับ เยอะแยะ ถ้าสนใจจะหาลิงค์มาให้ แล้วจะรู้ว่าชีวิตเราค่าเกินกว่าจะมาเสียเวลาร้องไห้

ปล. เพลงก็ไม่ต้องไปฟังให้มันร้องไห้ก่อนนอนหรอกครับ ไปร้องไห้บนตักแม่หรือบ่าของคนที่แคร์เราสิครับ แล้วจะรู้ว่าน้ำตาเราไม่ได้ทำให้เขาคนนั้นใส่ใจ แต่มันทำให้คนที่รักเราเจ็บจนพูดไม่ออก

รอฟังเจ้าของกระทู้มาอัพเดทนะครับ เป็นกำลังใจ

#ทีมพี่ nugo ครับป๋ม // บินมาให้กอดหน่อยคิดถึงจังเลย

Life is always beautiful ",)
LiverPoolFC
ประถม ประถม

Post22 Aug 2016 07:16

เรื่องราวของผม ของคุณ nomad ของคุณป๋อมแป๋ม อาจไม่ได้เหมือนกันเลยก็จริง แต่ผมคิดว่ามันอาจจะมีอะไรคล้ายๆกันอยู่ก็ได้มั้ง บังเอิญเห็นผ่านๆ ดูบางส่วนนึกถึงตัวเองในช่วงเวลาที่ต้องหลอกคนอื่นว่าตัวเองเข้มแข็ง ตกใจที่รับมือกับเหตุการณ์บางอย่างไม่ได้ ตกใจที่เราเป็นไปได้ขนาดนี้ นึกได้ว่าน่าจะมีบางคนกำลังเจอเหตุการณ์แบบนี้อยู่ เลยเอามาโพสต์ไว้เผื่อว่า มันน่าจะทำให้เราเข้าใจอีกมุมนึงของตัวเองมากขึ้น

มีคำนึงที่ได้ยินจากในรายการ แล้วผมลืมเขียนบอกไป คือ บางทีการที่หัวใจเราทำให้เราเศร้าๆมาก มันอาจจะกำลังบอกเราอยู่ก็ได้ว่า เราลืมดูแลตัวเอง เราลืมรักตัวเองอยู่ เรารักตัวเองน้อยเกินไป เราอาจจะยังคาดหวังอะไรจากตัวเองมากๆ แต่ใช้เวลาทำความเข้าใจตัวเองไม่มากพอ การได้ใช้เวลาอยู่คนเดียว เผชิญหน้ากับความเหงา ความเศร้าบ้าง บางทีมันก็ทำให้เราเข้าใจอะไรเกี่ยวกับตัวเองมากขึ้น ยืดหยุ่นและยอมรับข้อจำกัดของตัวเองมากขึ้น...ส่วนตัวผม ผมรู้สึกจริงๆว่า ผม please คนอื่นมาก care สิ่งที่คนอื่นจะมองเรามาก รักคนอื่นเยอะ รักมากกว่าตัวเองทำให้ได้ทุกอย่าง แถมเวลามีปัญหาก็ไม่เคยบอกใคร กลัวถูกมองว่าเป็นไอ้ขี้แพ้และเป็นคนไม่ประสบความสำเร็จ ช่วงเวลาที่ผ่านมาก็เพิ่งให้ผมรู้แหละว่าผมรักตัวเองน้อยเกินไป มากๆๆๆ จริงๆ

เอาเป็นว่าในช่วงเวลานี้ หันมารักตัวเองมากๆ หันมาถามใจตัวเอง ทำความเข้าใจเกี่ยวกับตัวเองดู ถือว่าเป็นการ break จากเรื่องที่ทำให้เราเสียใจ ทำให้เราเหนื่อยสักพักก็ได้ครับ

ขอให้มีสติและมีกำลังในการผ่านช่วงเวลานี้ไปให้ได้ละกันนะครับ อย่าทำร้ายตัวเอง
วันนี้ยังร้องไห้หนักเท่าเดิม ไม่เป็นไร มันไม่ผิดหรอกครับ แค่หันมารักตัวเองมากๆ พยายามใช้ชีวิตอย่างมีความหวัง สักวันมันต้องเป็นวันที่สดใสขึ้นสำหรับเราแหละครับ สู้ๆครับ
ประถม ประถม

Post22 Aug 2016 10:06

ถ้าไม่เจอกันตัวก็คงจะไม่รู้ว่าความรู้สึกนั้นเป็นไง เมื่อก่อนผมคงบอกว่า เราต้องรักตัวเองก่อน ต้องเข้มแข็ง ตามทฤษฏีไปครับ แต่ตอนนี้เข้าใจหัวอกเลยครับว่าเป็นยังไง

ความเศร้าเดี๋ยวมันก็ผ่านไปครับ มันเข้ามาเดี๋ยวมันก็ผ่านไปเอง สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ อย่าย้ำคิดย้ำทำ อย่าจมอยู่กับอารมณ์นั้นเยอะ ของผม ผมบอกตัวเองเสมอ เราไม่เป็นไร เราเข้มแข็งพอ เราจะไม่ร้องไห้ให้ใครเห็น ผมก็แอบไปเศร้า ไปทำมิวสิคของผมคนเดียว ... แต่บาง moment ขับรถไป เปิดเพลงฟัง เจอเพลงโดน น้ำตาร่วงเลยก็มีครับ

เคยถามตัวเองว่าเราควรร้องไห้ หรือไม่ควรร้องไห้ ผมพยายามไม่ร้อง (เด็จขาด) เพราะมันดูอ่อน ... อ่อนมาก กับเรื่องแค่นี้ แต่สุดท้ายมันก็กดดันตัวเองครับ แต่ถ้าร้องมากไป มันแสดงว่าเราอ่อนแอ เราอ่อนแอขนาดนั้นเลยหรอ ถ้าเราคิดว่าเราอ่อนแอ เราก็อ่อนแอครับ แต่ถ้าเราคิดว่าเราไม่ตาย เรื่องแค่นี้สิวๆ เดี๋ยวเราก็ผ่านมันไปได้ครับ

ทุกอย่างอยู่ในหัว อยู่ในสมอง อยู่ในความคิด ............. ของเราเอง ............. เราเศร้า คงที่ทำให้เราเศร้าเค้าไม่ได้มารู้สึก หรือเศร้า หรือมาเห็นใจเราหลอกครับ เราคนเดียว รับผลของความเศร้านั้นไปเต็มๆ ... ดังนั้น อยู่ที่เจ้าของกระทู้ครับว่า อยากเศร้านานขนาดไหน ถ้าไม่อยากเศร้า ก็ลุกขึ้นมาครับ
why why why why why why why why why why
dmmks
ปริญญาเอก ปริญญาเอก

Post22 Aug 2016 11:08

TheBloodOrange wrote:http://www.youtube.com/watch?v=Khxe2Wd9sRw

เรื่องราวของผม ของคุณ nomad ของคุณป๋อมแป๋ม อาจไม่ได้เหมือนกันเลยก็จริง แต่ผมคิดว่ามันอาจจะมีอะไรคล้ายๆกันอยู่ก็ได้มั้ง บังเอิญเห็นผ่านๆ ดูบางส่วนนึกถึงตัวเองในช่วงเวลาที่ต้องหลอกคนอื่นว่าตัวเองเข้มแข็ง ตกใจที่รับมือกับเหตุการณ์บางอย่างไม่ได้ ตกใจที่เราเป็นไปได้ขนาดนี้ นึกได้ว่าน่าจะมีบางคนกำลังเจอเหตุการณ์แบบนี้อยู่ เลยเอามาโพสต์ไว้เผื่อว่า มันน่าจะทำให้เราเข้าใจอีกมุมนึงของตัวเองมากขึ้น

มีคำนึงที่ได้ยินจากในรายการ แล้วผมลืมเขียนบอกไป คือ บางทีการที่หัวใจเราทำให้เราเศร้าๆมาก มันอาจจะกำลังบอกเราอยู่ก็ได้ว่า เราลืมดูแลตัวเอง เราลืมรักตัวเองอยู่ เรารักตัวเองน้อยเกินไป เราอาจจะยังคาดหวังอะไรจากตัวเองมากๆ แต่ใช้เวลาทำความเข้าใจตัวเองไม่มากพอ การได้ใช้เวลาอยู่คนเดียว เผชิญหน้ากับความเหงา ความเศร้าบ้าง บางทีมันก็ทำให้เราเข้าใจอะไรเกี่ยวกับตัวเองมากขึ้น ยืดหยุ่นและยอมรับข้อจำกัดของตัวเองมากขึ้น...ส่วนตัวผม ผมรู้สึกจริงๆว่า ผม please คนอื่นมาก care สิ่งที่คนอื่นจะมองเรามาก รักคนอื่นเยอะ รักมากกว่าตัวเองทำให้ได้ทุกอย่าง แถมเวลามีปัญหาก็ไม่เคยบอกใคร กลัวถูกมองว่าเป็นไอ้ขี้แพ้และเป็นคนไม่ประสบความสำเร็จ ช่วงเวลาที่ผ่านมาก็เพิ่งให้ผมรู้แหละว่าผมรักตัวเองน้อยเกินไป มากๆๆๆ จริงๆ

เอาเป็นว่าในช่วงเวลานี้ หันมารักตัวเองมากๆ หันมาถามใจตัวเอง ทำความเข้าใจเกี่ยวกับตัวเองดู ถือว่าเป็นการ break จากเรื่องที่ทำให้เราเสียใจ ทำให้เราเหนื่อยสักพักก็ได้ครับ

ขอให้มีสติและมีกำลังในการผ่านช่วงเวลานี้ไปให้ได้ละกันนะครับ อย่าทำร้ายตัวเอง
วันนี้ยังร้องไห้หนักเท่าเดิม ไม่เป็นไร มันไม่ผิดหรอกครับ แค่หันมารักตัวเองมากๆ พยายามใช้ชีวิตอย่างมีความหวัง สักวันมันต้องเป็นวันที่สดใสขึ้นสำหรับเราแหละครับ สู้ๆครับ

ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันครับ :20:
tenten

Post22 Aug 2016 13:57

มาช้าไปหน่อย ตอบกันไปเยอะแล้ว ก็ตามพี่ๆ
รีบน
รีบนบน
รีบนบนบน
รีบนบนบนบน
รีบนบนบนบนบน
...

แต่อยากจะพูดว่า...อดีตก็คืออดีต...มันผ่านไปแล้วไปแก้อะไรไม่ได้ อนาคตก็ยังไม่มาถึง
(การกระทำอดีตเป็นเหตุ ผลคือปัจจุบัน....การกระทำปัจจุบันเป็นเหตุ ผลคืออนาคต) ทำปัจจุบันให้ดี ให้มีความสุขดีกว่าครับ
ชีวิตคนเราไม่ได้ยืนยาว เอาเวลาไปทำสิ่งที่ชอบ สิ่งที่อยากทำ สิ่งที่มีประโยชน์ดีกว่าครับ

เมื่อวันพุธที่แล้ว ผมรู้จักป้าคนหนื่งอายุประมาณ 60 กว่า แกเป็นลูกค้าร้านผม และผมก็เป็นลูกค้าแก อยู่บ้านใกล้กันครับ ผมพาแม่ไปทำผมที่ร้าน ก็เจอกันคุณป้า เราก็คุยกัน ป้ามาเสริมสวยเหรอครับ ป้าก็ว่า จ๊ะ ป้าชอบเสริมสวย แกดูมีความสุขมากๆ อีกสองวันต่อมา มีแม่ค้าที่อยู่ใกล้เคียงกันมาเล่าว่า ป้าคนนั้นตายแล้ว นอนตายเฉยๆอยู่ในห้อง :21:

ถ้าพี่เศร้ามาก ก็ลองไปสถานรับเลี้ยงเด็กกำพร้าครับ... บางทีไปแล้วอาจเลิกเศร้าเลย เพราะเด็กที่นั้นถูกทอดทิ้ง เขาขาดความรัก ความอบอุ่นจากครอบครัว และรอโอกาสที่จะรักใครสักคน ซึ่งต่างจากพี่ที่ ยังมีคนที่รักพี่และมีคนที่พีจะรักอยู่ครับ แต่เด็กเหล่านั้นก็ไม่เคยท้อและคิดฆ่าตัวตาย เขายังสู้ ยังยิ้มและหัวเราะได้ เวลามีคนมาเลี้ยงข้าวกลางวัน เลี้ยงขนม หรือให้โอกาสเขาได้ไปศึกษาต่อครับ ^_^ ^_^ ^_^

สู้ๆครับ ...เลิกอ่อนแอได้แล้วครับ...คนยุคนี้ต้อง strong :29:
smileboy
ปริญญาตรี ปริญญาตรี

Post22 Aug 2016 15:07

tenten wrote:
ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันครับ :20:

ยินดีครับ
ประถม ประถม

Post22 Aug 2016 15:34

ต้องดูพี่Vince ,Dmmks,Nikey เป็นตัวอย่าง
:34: :34: :34:
pres28

Post23 Aug 2016 11:34

คุณพี่เจ้าของกระทู้ครับ

หายเศร้ายังครับ

รีบๆหายเศร้านะครับ

หายแล้วจะให้อมยิ้มรสโคล่า 1 แท่งครับ
เอายี่ห้ออะไรดี...ป๊อปซ่า (ซ่าสุดๆ)...จุ๊ป้าจุ๊...พุชป๊อป(ถอดหัวออก เอานิ้วแหย่รู แล้วจะมีแท่งแข็งโผล่ดึ๋งออกมา) ตอนเด็กชอบกิน อร่อยดี เลียจนฟันผุเลย :11: เลยเลิกกินลูกอม :1:

:17: :17: :17:

:29: :29: :29:
smileboy

Post24 Aug 2016 00:20

ขอบคุณทุกกำลังใจครับ ซึ้งใจมากๆ

ผมตัวคนเดียวครับตอนนี้ ตัดสินใจทิ้งทุกอย่างที่เมืองไทยมาอยู่กับเค้าที่นี่ ขายทรัพย์สมบัติ ธุรกิจ รถที่ไทยเพื่อมาใช้ชีวิตใหม่ที่นี่ เรียกว่าทิ้งทุกอย่าง ผมไม่สนิทกับที่บ้าน ตั้งแต่อายุ 18 ก็ออกจากบ้านมาอยู่คนเดียว ที่บ้านก็ไม่ได้ห่วงอะไรมาก 2-3 เดือนคุยกันที แต่เค้าให้เงินใช้ทุกเดือนไม่เคยปลอยให้ลำบาก (ตอนนี้ตอบแทนครอบครัวไปเยอะแล้ว)

เค้าสัญญาว่าจะไม่ทิ้งเรา เราเลือกเค้าแล้ว เราและเค้าสร้างทุกอย่างใหม่ที่นี่ ซื้อรถ ซื้อบ้าน ทำธุรกิจร่วมกัน แต่สุดท้ายเค้าเลือกครอบครัว เค้าต้องไปแต่งงานให้พ่อกับแม่ของเค้า ตอนนี้เค้าย้ายไปอยู่กับแฟนสาว(เพื่อนที่เคยร่วมงานที่แอบชอบเค้ามาเกือบ 10 ปี) เค้าเคยถามว่าถ้าวันนึงเค้าต้องไปแต่งงาน เราจะยังรักเค้ารึเปล่า ซึ่งเราไม่คิดว่ามันจะจริงจังหรือจะเร็วขนาดนี้

ตั้งแต่วันที่เค้าไปจากเรา เค้าสมัครงานใหม่และเดินทางไป ผมไม่ได้รู้สึกเสียใจอะไรเท่าไหร่ ไม่ถึงขนาดตอนนี้ เค้าทิ้งทุกอย่างไว้ให้เราทั้งบ้าน รถ ธุรกิจ แทบจะไม่เอาอะไรไปเลย

เค้าจะส่ง sms มาทุกอาทิตย์ว่าพรุ่งนี้ไปเยี่ยม ซึ่งเค้าก็มาแค่ ม 2-3 ชม. พร้อมแฟนเค้าถือว่าเป็นเพื่อนเราด้วย) เพราะเป็นทางผ่านที่จะกลับไปบ้านพ่อแม่เค้า อาทิตย์ไหนไม่ได้มา เค้าจะส่ง sms บอกว่าอาทิตย์นี้ไม่ได้ไปหา sorry na

ซึ่งเราไม่ได้ตอบอะไร ไม่เคยคิด sma เค้า มีแต่เค้าส่งให้เรา
ผมรู้สึกเคว้ง คว้าง ตัวคนเดียว อยู่คนเดียว ไปไหนไม่ได้เพราะต้องดูแลกิจการเล็กด้วยตัวเอง ไม่มีคนรู้จัก ไม่มีเพื่อนจริงจัง ไม่มีอะไรเลย คุยกับพ่อแม่ก็ไม่ได้ เพราะทำให้เค้าเห็นว่าเราเลือกทิ้งบ้านมาอยู่ที่นี่ มันคือความกดดันทั้งหมด เหมือนความสิ้นหวัง ชีวิตพังทลาย รู้สึกเสียใจที่ตัวเองตีองมาเจอแบบนี้ เสียใจที่เค้าทำกับเราแบบนี้ มันบอกไม่ถูก ไม่ได้เกลียดเค้า มีแต่ความรู้สึกเสียใจ แต่บอกไม่ถูกว่าเสียใจเพราะอะไรกันแน่

" ฉันอยู่ตรงนี้ได้ ไม่ต้องเป็นห่วงกัน เมื่อก่อนไม่มีใครฉันก็เคยผ่านมา... เธอ พบคนที่ใช่ ก็ไปดีเถิดหนา อาจเจ็บอีกนานแต่ว่าฉันคงไม่เป็นไร ...เคยมีตัวคนเดียว ก็แค่มีเท่าเดิม แค่ไม่เหลือใคร"

พยายามไม่คิดสั้น จะผ่านมันไปให้ได้ จะพยายามเท่าที่คนคนนึงจะทำได้ ถือว่าทำได้แค่ไหนก็เท่านั้นครับ...

ขอบคุณจริงๆสำหรับกำลังใจ ขอบคุณจริงๆครับ
nomad
ประถม ประถม

Post24 Aug 2016 01:24

ที่จริงรักของพ่อแม่ยิ่งใหญ่บริสุทธิ์
เด็กบางคนถูกทอดทิ้งให้อยู่บ้านกำพร้า
ที่จริงจขกท น่าจะไปขอขมาพ่อแม่ เลิกมีทิตติ
เราต้องมีเหตุผล อย่าได้ให้อารมณ์พาไป มิเช่นนั้นความวิบัติจะเกิดขึ้น
เช่นผมกับแฟนคนปัจจุบัน วันนี้ก็งอนผมเรื่องอยากได้เงินไปลงทุน
เราเห็นว่าไม่เหมาะสมก็เลยนิ่งเงียบไป ก็ไลน์มาแบบงอน
ซึ่งผมก็คิดว่า ยังใช้แต่อารมณ์ เลยไม่ง้อหรือคุยไป
อาจจะเป็นเพราะความเหนื่อย ทำให้ไม่อยากยุ่ง
มีคนบางคนบอกผม ถูกคน ถูกที่ ถูกเวลา ใช่ก็ใช่
เนื้อคู่กันก็ต้องมาโคจรเจอกัน
ไม่ต้องรีบ รอได้
pres28

Post24 Aug 2016 02:28

pres28 wrote:ที่จริงรักของพ่อแม่ยิ่งใหญ่บริสุทธิ์
เด็กบางคนถูกทอดทิ้งให้อยู่บ้านกำพร้า
ที่จริงจขกท น่าจะไปขอขมาพ่อแม่ เลิกมีทิตติ
เราต้องมีเหตุผล อย่าได้ให้อารมณ์พาไป มิเช่นนั้นความวิบัติจะเกิดขึ้น
เช่นผมกับแฟนคนปัจจุบัน วันนี้ก็งอนผมเรื่องอยากได้เงินไปลงทุน
เราเห็นว่าไม่เหมาะสมก็เลยนิ่งเงียบไป ก็ไลน์มาแบบงอน
ซึ่งผมก็คิดว่า ยังใช้แต่อารมณ์ เลยไม่ง้อหรือคุยไป
อาจจะเป็นเพราะความเหนื่อย ทำให้ไม่อยากยุ่ง
มีคนบางคนบอกผม ถูกคน ถูกที่ ถูกเวลา ใช่ก็ใช่
เนื้อคู่กันก็ต้องมาโคจรเจอกัน
ไม่ต้องรีบ รอได้

กับที่บ้าน พ่อแม่ไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ เพียงแค่ไม่ค่อยได้คุยกันบ่อยๆ เหมือนคนื่นๆทั่วไปเท่าไหร่ครับ พี่ๆผมจะสนิทกับที่บ้าน ส่วนผมไม่ค่อยเท่าไหร่ นานๆทีจึงจะปรึกษาอะไร ซึ่งเรื่องความรักนี่ปรึกษาไม่ได้อยู่แล้ว ผมไม่เปิดเผยครับ
เข้าใจครับว่ารักจากพ่อแม่นั้นสำคัญที่สุดครับ ก็นึกถึงท่านอยู่ตลอดแต่ไม่ค่อยแสดงออกเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากครับ กลัวความวิบัติมาเยือนอยู่ครับ เพราะรู้สึกย่ำอยู่กับที่มากๆ จนจะเรียกว่าถอยหลังเลยครับตอนนี้ ชีวิตหยุดการพัฒนาไปอย่างเห็นได้ชัดจริงๆครับ
"ใช่ก็ใช่" คุณว่าคำนี้มันจะใช้กับผมได้เปล่าครับ
ถ้าเรายังรักเค้า ทำทุกวันเหมือนเค้าไปทำหน้าที่นึง เดี๋ยวเค้าก็กลับมา คุณว่ามันจะเป็นไปได้เปล่าครับ คนเราจะตัดขาดกันจริงๆได้เปล่า? แล้วเค้าเคยบอกว่าถ้าวันนึงเค้าต้องไปแต่งงาน เค้าให้ผมสัญญาว่าอย่าทิ้งเค้าไปไหน อย่าหนีหายไปจากชีวิตเค้า มันเป็นไปได้เปล่าครับ แล้วเราจะอยู่ยังไงในทุกๆวัน??

ขอบคุณครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆเสมอๆนะครับ
nomad
ประถม ประถม

Post24 Aug 2016 08:59

nomad wrote:ขอบคุณทุกกำลังใจครับ ซึ้งใจมากๆ

ผมตัวคนเดียวครับตอนนี้ ตัดสินใจทิ้งทุกอย่างที่เมืองไทยมาอยู่กับเค้าที่นี่ ขายทรัพย์สมบัติ ธุรกิจ รถที่ไทยเพื่อมาใช้ชีวิตใหม่ที่นี่ เรียกว่าทิ้งทุกอย่าง ผมไม่สนิทกับที่บ้าน ตั้งแต่อายุ 18 ก็ออกจากบ้านมาอยู่คนเดียว ที่บ้านก็ไม่ได้ห่วงอะไรมาก 2-3 เดือนคุยกันที แต่เค้าให้เงินใช้ทุกเดือนไม่เคยปลอยให้ลำบาก (ตอนนี้ตอบแทนครอบครัวไปเยอะแล้ว)

เค้าสัญญาว่าจะไม่ทิ้งเรา เราเลือกเค้าแล้ว เราและเค้าสร้างทุกอย่างใหม่ที่นี่ ซื้อรถ ซื้อบ้าน ทำธุรกิจร่วมกัน แต่สุดท้ายเค้าเลือกครอบครัว เค้าต้องไปแต่งงานให้พ่อกับแม่ของเค้า ตอนนี้เค้าย้ายไปอยู่กับแฟนสาว(เพื่อนที่เคยร่วมงานที่แอบชอบเค้ามาเกือบ 10 ปี) เค้าเคยถามว่าถ้าวันนึงเค้าต้องไปแต่งงาน เราจะยังรักเค้ารึเปล่า ซึ่งเราไม่คิดว่ามันจะจริงจังหรือจะเร็วขนาดนี้

ตั้งแต่วันที่เค้าไปจากเรา เค้าสมัครงานใหม่และเดินทางไป ผมไม่ได้รู้สึกเสียใจอะไรเท่าไหร่ ไม่ถึงขนาดตอนนี้ เค้าทิ้งทุกอย่างไว้ให้เราทั้งบ้าน รถ ธุรกิจ แทบจะไม่เอาอะไรไปเลย

เค้าจะส่ง sms มาทุกอาทิตย์ว่าพรุ่งนี้ไปเยี่ยม ซึ่งเค้าก็มาแค่ ม 2-3 ชม. พร้อมแฟนเค้าถือว่าเป็นเพื่อนเราด้วย) เพราะเป็นทางผ่านที่จะกลับไปบ้านพ่อแม่เค้า อาทิตย์ไหนไม่ได้มา เค้าจะส่ง sms บอกว่าอาทิตย์นี้ไม่ได้ไปหา sorry na

ซึ่งเราไม่ได้ตอบอะไร ไม่เคยคิด sma เค้า มีแต่เค้าส่งให้เรา
ผมรู้สึกเคว้ง คว้าง ตัวคนเดียว อยู่คนเดียว ไปไหนไม่ได้เพราะต้องดูแลกิจการเล็กด้วยตัวเอง ไม่มีคนรู้จัก ไม่มีเพื่อนจริงจัง ไม่มีอะไรเลย คุยกับพ่อแม่ก็ไม่ได้ เพราะทำให้เค้าเห็นว่าเราเลือกทิ้งบ้านมาอยู่ที่นี่ มันคือความกดดันทั้งหมด เหมือนความสิ้นหวัง ชีวิตพังทลาย รู้สึกเสียใจที่ตัวเองตีองมาเจอแบบนี้ เสียใจที่เค้าทำกับเราแบบนี้ มันบอกไม่ถูก ไม่ได้เกลียดเค้า มีแต่ความรู้สึกเสียใจ แต่บอกไม่ถูกว่าเสียใจเพราะอะไรกันแน่

" ฉันอยู่ตรงนี้ได้ ไม่ต้องเป็นห่วงกัน เมื่อก่อนไม่มีใครฉันก็เคยผ่านมา... เธอ พบคนที่ใช่ ก็ไปดีเถิดหนา อาจเจ็บอีกนานแต่ว่าฉันคงไม่เป็นไร ...เคยมีตัวคนเดียว ก็แค่มีเท่าเดิม แค่ไม่เหลือใคร"

พยายามไม่คิดสั้น จะผ่านมันไปให้ได้ จะพยายามเท่าที่คนคนนึงจะทำได้ ถือว่าทำได้แค่ไหนก็เท่านั้นครับ...

ขอบคุณจริงๆสำหรับกำลังใจ ขอบคุณจริงๆครับ

"ตลก" ดี ที่เรื่องราว plot นี้ไม่ได้มีแค่ผมที่เจอ คนอื่นก็เจอเหมือนกันเนอะ

สิ่งที่ผมเจอก็คล้ายๆ กับคุณ nomad แหละครับ เหตุผลที่อีกฝ่ายเลือกอาจจะไม่เหมือนเสียทีเดียว แต่ท้ายที่สุดเขาเลือก "ครอบครัว" ของเขา บวกกับความกลัวบางอย่างในใจ ที่คิดว่ายังไงความรักของตัวเขาเอง และคนที่เขารักมากที่สุดไม่คู่ควรกับเขา คงลงเอยเจ็บเหมือนอดีต ก็เลยตัดสินใจยุติทุกอย่าง ไม่สู้ ไม่ท้าทาย ไม่ต่อต้าน และปล่อยมือจากผมไปเสียเฉยๆ ผมน่าจะเป็นอีกคนที่เข้าใจกับคำว่า "เคว้ง" และไม่เหลือใคร

เพราะคนที่ผมรัก เป็นคนเดียวในชีวิตที่ผ่านเข้ามาและทำให้ผมมั่นใจจริงๆ ว่าเขาจะไม่ไปไหน เขาจะอยู่กับผมเสมอ โดยที่ผ่านมาแม้เขาจะติดงานบ้าง บางเดือน แต่ทุกครั้งผมยังรู้สึกเหมือนเดิมว่าเขาจะยังคงอยู่ตรงนี้ข้างๆ ผมไม่ไปไหน ทุกครั้งที่เจอกันมันยังคงเหมือนวันแรกที่เราเจอกัน ที่สำคัญเขาเป็นคนที่อบอุ่นและใจเย็นมาก ทุกครั้งที่ได้คุยกับเขามันหยุดความวุ่นวาย ความเจ็บปวดที่โลกภายนอกฝากไว้ที่ผมได้ เขาจึงเหมือนเป็นหลักเดียวที่ผมยึดและทำให้อยากมีชีวิตต่อนับตั้งแต่ที่เสียใจมากๆ ก่อนที่จะเจอเขา

สำหรับผม พอพี่เขาตัดสินใจหายไปเงียบๆ ไม่ติดต่ออะไรกลับมาเลย มันเหมือนตายทั้งเป็นนะครับ จริงอยู่ที่ผมคุยกับพ่อแม่ที่บ้านได้ แต่ผมจะไม่คุยเรื่องความรักให้คนอื่นฟัง เจอหน้าคนอื่นต้องฝืนที่จะยิ้ม ฝืนที่จะไม่รู้สึกเศร้า จริงๆ มันก็ไม่ยากมาก เพราะมันเจ็บ เจ็บจนชาไม่รู้สึกอะไร มันก็ยิ้มออกมาได้เองทั้งๆที่ข้างในมันไม่เหลืออะไรแล้ว 2 ปีที่พี่เขาไม่ติดต่อมา มันเป็นช่วงเวลาที่น่ากลัวมาก และผมกลัวมากๆ ด้วยว่าตัวเองจะรอดไปได้ยังไง...แต่มันก็ผ่านมาได้ครับ พอถึงจุดนึง ผมค้นพบว่าเราเข้มแข็งกว่าที่เราคิดนะ เราไม่ต้องตะเกียดตะกายหาใครสักคนไปเรื่อยๆ เหมือนแต่ก่อน เพียงแค่ตัวเองรู้สึกมีค่า ต่อให้เราไม่เหลืออะไรเลย เราก้ยังมีค่า ผมค้นพบความรู้สึกนี้ในวันนึงในช่วงเวลานี้ ผมบอกตรงๆว่าวีดิโอที่ผมแนบไป ผมเหมือนป๋อมแป๋มนะครับ ในวันที่เรารู้ว่าเรารักตัวเองน้อยมากๆ เราทำร้ายตัวเอง ฝืนตัวเองเพื่อคนอื่นมาตลอด ผมร้องไห้นะ ร้องไห้นานมาก ที่เรามองข้ามความสำคัญตัวเองมานานมากแล้วจริงๆ

ที่เล่าให้ฟังไม่ใช่อะไรหรอกครับ แค่อยากแชร์สิ่งที่ผมเจอ เส้นทางเรื่องราวของเราอาจจะต่างกัน แต่ผมเชื่ออย่างนึงนะครับว่าทุกอย่างเกิดขึ้นอย่างมีเหตุผลของมัน เราไม่รู้มันตอนนี้ไม่เป็นไร ในวันที่เราเติบโตและเข้มแข็งขึ้น เรามองย้อนกลับไปหาสิ่งที่เราเคยกลัว เคยทำให้เราเสียใจ เราจะเข้าใจว่าเราดีใจนะที่มันเกิดขึ้นกับเรา เพราะมันทำให้เราเข้มแข็งขึ้น และเรียนรู้อะไรมากขึ้น สำหรับผมผมปลดพันธนาการตัวเองออกจากความกลัวที่ติดค้างในใจผมได้ มันอาจจะไม่หายไปหมด แต่ผมเห็นคุณค่าและเข้าใจตัวเองมากขึ้น ไม่กลัวที่จะฟังเสียงหัวใจตัวเอง และกล้าที่จะเดินจากอะไรก็ตามที่ทำให้ผมเสียใจได้

บางทีชีวิตอาจกำลังต้องให้คุณ nomad เรียนรู้เรื่องบางอย่างที่เรามองข้ามมาตลอดก็ได้ครับ ผมเชื่อจริงๆนะว่าในช่วงเวลาที่ทุกข์ที่สุด จะเป็นช่วงเวลาที่ดีที่สุดที่จะทำให้เราดีขึ้น ที่เขียนมายาวทั้งหมดแค่อยากบอกว่า ผมเชื่อว่าคุณผ่านมันไปได้นะ ไม่ว่าท้ายที่สุดมันจะไปทางไหน ถ้าคุณมีความหวัง มีกำลังใจ มีพลัง ที่จะใช้ชีวิตต่อและก้าวต่อไปข้างหน้า คุณจะเห็นตัวเองเปลี่ยนแปลงเป็นคนที่ต่อสู้กับความทุกข์และความกลัวได้ดีขึ้นครับ ยังไงอย่าเพิ่งยอมแพ้ตอนนี้ สู้ต่อไปนะครับ
ประถม ประถม

Post24 Aug 2016 09:16

nomad wrote:ถ้าเรายังรักเค้า ทำทุกวันเหมือนเค้าไปทำหน้าที่นึง เดี๋ยวเค้าก็กลับมา คุณว่ามันจะเป็นไปได้เปล่าครับ คนเราจะตัดขาดกันจริงๆได้เปล่า? แล้วเค้าเคยบอกว่าถ้าวันนึงเค้าต้องไปแต่งงาน เค้าให้ผมสัญญาว่าอย่าทิ้งเค้าไปไหน อย่าหนีหายไปจากชีวิตเค้า มันเป็นไปได้เปล่าครับ แล้วเราจะอยู่ยังไงในทุกๆวัน??

ขอไม่สุภาพ แทรกตอบนะครับ บังเอิญเพิ่งเห็น

ผมได้รับสัญญาจากพี่เขาเหมือนคุณ nomad เหมือนกัน เขาบอกว่าเขา "อยากเริ่มต้นใหม่" กับผม และสัญญาว่าจะอยู่แบบนี้ไม่ไปไหน

ผมเองยังหาคำตอบให้ตัวเองไม่ได้ แต่ผมเชื่อคำว่า "ใช่ก็คือใช่" เหมือนกัน
จริงๆ ผมเองพยายามนะครับที่จะเริ่มต้นใหม่ ที่จะลองหาคนอื่น แต่มันไม่ใช่ มันรู้สึกว่าคนที่เข้ามาไม่สามารถให้ในสิ่งที่เรามองว่าสำคัญที่สุดสำหรับชีวิตได้ บางคนก็ว่าว่าผมจมปลักบ้าง ดักดานบ้าง (ถ้าเขาด่าว่าโง่ได้อาจจะด่าไปแล้ว) แต่ผมเลือกในสิ่งที่ผมต้องการมากที่สุด คือ "รอ"

1) รอจนกว่าคนที่ผมรักมากที่สุดกลับมา ในเมื่อตัวเขาเองก็เลือกเส้นทางที่ตัวเองไม่อยากเลือก และก็ไม่มีใครเข้าใจเขาได้เท่าผม รู้จักเขาอย่างคนอื่นไม่รู้จัก ผมทำได้แค่ให้กำลังใจอยู่ห่างๆ ทำให้พี่เขามั่นใจว่าผมเข้มแข็งพอที่จะทำให้พี่เขามั่นใจได้แค่นั้น ได้แต่ภาวนาและหวังว่าพี่เขาจะหาทางออกมาได้ หยุดทำร้ายตัวเอง หยุดหลอกคนอื่น โดยที่ไม่รู้ว่าจริงๆ แล้วพี่เขาจะทำได้อย่างที่ผมคิดมั้ย

2) รอจนกว่าคนที่เราคิดว่าใช่เข้ามา อาจจะไม่ใช่พี่เขา แต่อย่างน้อยในช่วงเวลาที่ผ่านมา ตอนที่ผมอยู่คนเดียว มันทำให้ผมมั่นใจและเข้าใจตัวเองมากขึ้น ว่าตัวเองต้องการอะไร ผมหยุดที่จะมองหาใครเพียงเพื่อให้ชีวิตมีใครสักคน และทำให้เรารู้สึกมีค่าเพราะเราไม่ได้อยู่ตัวคนเดียว ในเมื่อเราเข้มแข็งพอที่จะอยู่คนเดียวและเข้าใจตัวเองพอ ผมว่าผมรู้แหละว่าคนที่เข้ามาจะทำให้ชีวิตดีขึ้นหรือแย่ลง ถ้าแย่ลงผมก็คงไม่เลือก

ลึกๆ ผมเชื่อนะครับว่าคำสัญญาที่ผมได้รับ มันอาจจะเป็นไปได้ แต่ผมก็เผื่อใจและเข้มแข็งพอที่จะยอมรับผลกับความเสี่ยงที่อาจเกิดขึ้น

ส่วนของคุณ nomad ผมตอบไม่ได้จริงๆ มันอาจจะเป็นไปได้ก็ได้มั้ง? บางทีก็สัญญาของเขา เขาอาจจะกำลังหาวิธีอะไรบางอย่างอยู่? ผมไม่รู้จริงๆ แต่สักวันคุณ nomad จะรู้เองแหละครับว่ามันเป็นจริงได้มั้ย หรือบางทีถึงจุดนึงคำสัญญามันอาจจะไม่สำคัญสำหรับคุณ nomad มากที่สุดก็ได้ เราอาจจะเต็มใจที่จะปล่อยให้คำสัญญานั้นหายไป และมีความสุขกับโอกาสที่เข้ามาใหม่ก็ได้ครับ
ประถม ประถม

Post24 Aug 2016 11:45

เวลาผ่านไป...เดี๋ยวอะไรก็ดีขึ้นเองครับ...พอดีขึ้นแล้ว ก็เริ่มต้นใหม่...มันก็เป็นธรรมดาของคนทั่วไป
เหมือนผลไม้ก็เริ่มต้นจากเมล็ก แล้วค่อยๆโต จนออกเป็นดอกรัก ผลรัก สุดท้ายก็เหื่ยวลง และร่วงลง (อกหัก) ตกลงสู่พื้นพสุธา พอนานวันเข้า เมล็ดที่จมลงดิน ที่แผ่นดินทับถมก็แข็งแกร่งทนทาน เมื่อได้รับแสงแดดที่พอเหมาะ อยู่ในความอบอุ่นที่พอดี มีความชุ่มชื่นหล่อเลี้ยง(จิตใจ) มันก็จะงอกขึ้นมาเป็นต้นใหม่ ถ้ามีคนช่วยปลูกช่วยรดน้ำพรวนดิน ดูแลเอาใจใส่ ต้นรักก็จะงอกงาม ออกดอกออกผล ที่สดใหม่เสมอ ไม่เหี่ยวเฉา
:kero: :kero:

พอได้น้ำ ต้นไม้ ก็เขียวสด
พอน้ำหมด ต้นไม้ ก็เหี่ยวเฉา
เปรียบประดุจ ต้นไม้ดั่ง ชีวิตเรา
สุขและเศร้า เวียนวน ไม่พ้นเลย
:hihi:
ไปคัดลอกกลอนพ่อแต่งไว้ตอนหนุ่มๆ
:1:

ยื่นยัน นั่งยัน นอนยันอีกเสียง ว่า ความรักของพ่อแม่อ่ะ ไม่เคยทำร้ายเราเลย ต่อให้เรามั่ว บ้า ง้อแงเป็นเด็ก โง่ งี่เง่า โดนหลอกแล้วหลอกอีก หมดตูด และโดนทำร้ายทั้งร่างกายและจิตใจ :22: พ่อแม่ก็ไม่เคยว่า ตำหนิ โกรธแค้น ทุบตี เราเลยแม้แต่ครั้งเดียว ถึงพี่จะไม่สนิทกับพ่อแม่ แต่คนเป็นแม่senseดี ไม่พูด แค่มองตา มองหน้า ก็ทะลุถึงความคิดและจิตใจเราเลย บางครั้งปัญหาทับโถมเข้ามาใส่ แต่พออยู่ใกล้ปะป๊า มะม๊า รู้สึกวางใจ ผ่อนคลาย อบอุ่น ทั้งๆที่ยังไม่ได้เล่าปัญหา หรือพูด หรือร้องไห้ออกมาให้เห็น แต่ก็รู้สึกดีทุกครั้งที่อยู่ใกล้ พ่อแม่นะครับ

:29: :29: :29:
fighting :33:
smileboy

Next