ถ้าไม่รัก - ความดีจะเอาชนะใจได้จริงๆ หรอครับ

General Discussion
กระดานข่าวชาวเกย์
เรื่องราวเล่าสู่กันฟัง
ปรึกษาปัญหาต่างๆนานา

ถ้าไม่รัก - ความดีจะเอาชนะใจได้จริงๆ หรอครับ

Post19 Jul 2016 13:48

อยากฟังประสบการณ์แลกเปลี่ยน จากพี่ๆ เพื่อนๆ

ใครเคยมีประสบการณ์ความดีเอาชนะใจคนๆ นึง

ที่ไม่ได้รักแต่แรก แต่มาแพ้ความดีแล้วก็คบกัน

เพราะส่วนตัวผม ความดีของคนที่ผมไม่ได้รัก

ไม่เคยมีใครชนะใจได้เลยครับ ทดสอบมาหลายที

จนเหมือนไปทำลายความรู้สึกคนที่เข้ามา

เพราะหลายครั้งผมก็อยากให้โอกาสตัวเอง และคนที่

มาชอบ ได้ลองคุยๆ กัน เผื่อมันจะเป็นความรักได้

แต่ก็ไม่เคยได้เลย

ใครมีประสบการณ์ยังไง แลกเปลี่ยนกันครับ
“Love makes you want to be a better man. But maybe love, real love, also gives you permission to just be the man you are.”
by Gillian Flynn, Gone Girl
bossmomoga
ปริญญาโท ปริญญาโท

Re: ถ้าไม่รัก - ความดีจะเอาชนะใจได้จริงๆ หรอครับ

Post19 Jul 2016 14:49

คำว่า "ความดี" มันค่อนข้างกว่านะครับ สำหรับผม และจริงๆ สิ่งที่คนแต่ละคนมองว่า "ดี" มันอาจจะไม่เหมือนกัน

ยกตัวอย่างนะครับ สำหรับบางคนการดูแลเอาใจใส่ ถามไถ่ อาจเป็นอะไรที่คนบางส่วนปรารถนาหรือมองว่า "ดี" แต่สำหรับคนอีกส่วนมองว่า "น่ารำคาญ" หรือ "น่าอึดอัด" ในทางตรงกันข้าม การให้พื้นที่และช่องว่างในความสัมพันธ์ สำหรับบางคนคือการเคารพซึ่งกันและกัน แต่สำหรับอีกคนอาจหมายถึงความห่างเหินก็ได้ครับ

ผมมีประสบการณ์ที่อาจจะคล้ายกับคุณ boss คือ เวลามีคนมาชอบ คนหลายคนเข้ามาด้วยวิธีการที่เน้น การส่ง sticker Line รูปจูบ รูปดอก รูปหัวใจ พูดว่าคิดถึงนะ แอบบอกรัก ซึ่งสำหรับคนอื่นมองว่านี่คือสิ่งที่ดี หวาน น่ารัก แต่สำหรับผมมันไม่สามารถจูงใจให้ผมรักคนเหล่านั้นได้ ผมรู้สึกเป็นเกียรตินะครับที่มีคนสนใจและรู้สึกดีๆกับเรา แต่ผมปฏิเสธหัวใจตัวเองไม่ได้ ที่รู้สึกว่าการแสดงออกเหล่านั้นมันดู "ตื้น" คือ ไม่ใช่เพราะว่าเขาไม่จริงใจนะ แต่ผมรู้สึกว่าพวกเขายังรู้จักผมไม่ดีพอ เขาสนใจผมจากภาพที่ผมเห็น จากตัวอัดษรไม่กี่ตัวที่ผมตอบเขา แต่ไม่มีเวลาที่จะทำความรู้จักผมมากพอ การพูดบอกว่า "รัก" ได้ง่ายขนาดนั้น ผมว่ามันเป็นแค่การจีบ และไม่ได้หมายถึง "รัก" ตามความหมายของมันจริงๆ ผมทำได้มากสุดคือ อธิบายให้เขาฟัง ไม่เคยผลักไสเขา ไม่เคยให้ความหวังเขา เขาเลือกที่จะทำต่อ หรือจะหายไป แล้วแต่เขา ผมทำได้เพียงแค่แสดงความชัดเจนว่า ผมไม่สนใจที่จะสานต่อความสัมพันธ์นะ แค่นั้นเอง

(ไม่แน่ใจว่า ที่คุณ boss พูด พฤติกรรมแบบนี้คือ "ความดี" หรือเปล่า? การที่ตื้อส่งคำหวานๆ มาให้?)

แต่ถ้าถามผม ผมว่าความดีเอาชนะได้ ในบางกรณีครับ ถ้าสิ่งดีๆที่เขาทำให้ มันเป็นสิ่งที่เราเห็นคุณค่า แต่ถ้าเราไม่ได้เห็นคุณค่าในความดีตรงนั้น ทำไปแค่ไหนมันก็ไม่ได้เปลี่ยนใจเราได้

ผมมีตัวอย่างคล้ายๆ อาจไม่ได้ตรงใจคุณ boss มากมาแชร์กัน ผมกับพี่คนนึง เรารู้สึกดีต่อกัน และเราติดต่อกันมาเรื่อยๆ จนสนิทและใกล้ชิดกันมาก ก่อนผมจะมาเรียนต่อต่างประเทศ เราได้เจอกันพูดคุยกันตามปกติ แต่พี่เขาหายไปเฉยๆ ไม่ติดต่อผมเลย 2 ปี เวลาผมระบายกับคนอื่น คนส่วนมากบอกผมว่า พี่คนนั้นเห็นแก่ตัวนะ โอยหายไปขนาดนี้ เขาไม่สนใจเราแล้วละ ผมสับสนน้อยใจ ลึกๆ โกรธด้วย โกรธมาก ที่เราส่งเมลไปเท่าไหร่ก็ไม่ตอบ โทรศัพท์ก็ติดต่อไม่ได้ แต่ผมเปลี่ยนใจ โดยตัดสินใจว่านับจากนี้ผมจะอดทน และทำให้พี่เขาเห็นว่าผมรู้สึกเหมือนเดิม โดยการส่งอีเมลพูดคุยกับเขาตามปกติ ส่งข้อความทุกครั้งที่มีวันเกิดเขา วันวาเลนไทน์ เหมือนทุกปี จนวันนึงพี่เขาตัดสินใจตอบอีเมลกลับมา โดยขอโทษผมที่ไม่ได้ตอบอีเมลผมเลย พี่เขายังนับจำนวนอีเมลได้ด้วยว่าผมส่งไปเท่าไหร่ (ผมเองก็จำไม่ได้) และอธิบายว่าเขาคิดว่าตัวเขาเองไม่คู่ควรกับผม อยากให้ผมไปเจอคนที่ดีกว่า เขาต้องฝืนใจที่จะไม่ตอบอีเมลทุกครั้งที่อ่าน แต่สิ่งนึงที่ตัดสินใจให้เขากล้าที่จะตอบคือ เขาอยากให้ผมรู้ว่าเขายังแคร์ผมเหมือนเดิมกลัวว่าอาจไม่มีโอกาสที่จะได้บอกความรู็สึกนี้กับผม และการที่ผมไม่เคยทิ้งเขาไปไหน ยังส่งอีเมลหาเขาตลอด โดยเฉพาะในช่วงที่เขารู้สึกว่าเขาไม่มีใครแล้วในชีวิต ทำให้พี่เขาตัดสินใจตอบอีเมลผมกลับมา

แม้เรื่องของผมอาจจะไม่ได้เกี่ยวกับการที่คนสองคนได้คบกัน แต่ผมได้รับคำตอบที่ผมรอมาตลอด 2 ปี ซึ่งมันดูน้อยนิดสำหรับคนอื่นนะ แต่สำหรับผมมันเป็นความรู้สึกดีที่รู้ว่า คนๆนึงที่เราแคร์เสมอเขายังแคร์เราเหมือนเดิม เหมือนวันสุดท้ายที่เราจากกัน

อาจจะตอบคำถามที่คุณ boss อยากรู้ได้ไม่ทั้งหมดยังไง ขอโทษด้วยนะครับ ตอบจากมุมมองของผมเอง
TheBloodOrange
ประถม ประถม

Re: ถ้าไม่รัก - ความดีจะเอาชนะใจได้จริงๆ หรอครับ

Post19 Jul 2016 16:14

ที่ผมรู้จักมีหลายคนนะครับที่ใช้ความดีชนะ แต่เขาดีเหมือนกัน เริ่มจากเพื่อนดีต่อเพื่อน เขาสองคนเข้ากันได้ จากเพื่อนดีต่อเพื่อน กลายเป็นความคุ้นเคย สุดท้ายได้กัน คบกันหลายปีเลยครับ เห็นแล้วอิจฉาเลย

แต่โดยส่วนตัวแล้วคิดว่า ต่อให้ดีแค่ไหน แต่เข้ากันไม่ได้ ไม่จริงใจต่อกันก็จบครับ แต่อาจจะคงไว้แค่ "เพื่อนกันนะ"

ข่อยคิดว่า ความเข้าใจกัน ความจริงใจต่อกัน ฮู้ใจกันมากกว่า ที่จะชนะใจได้ครับ
รักเริ่มแรก อะไรก็หวาน อะไรก็ดี อะไรก็สดใส สีชมพูไปหมด
รักกันนานเข้า เริ่มเบื่อหน่าย ไม่สนุก ไม่เร้าใจเหมือนตอนแรก

รักเริ่มแรกใช้ความรัก ใช้ความดีได้ แต่ ถ้ารักนานๆ ต้องหมั่นเติมความหวานให้กันครับ จะได้ไม่เบื่อ มีอะไรให้ตื่นเต้นอยู่เสมอ (แล้วรักเราจะไม่เก่าเลย)

ถ้าเริ่มจากเพื่อนกัน จะดีมากครับ เพราะเพื่อนกัน จะรู้สึกเป็นตัวของตัวเองมาก หยอกเล่นกันได้ ไม่เขิล ใช้ความดี และดีสม่ำเสมอได้ ถ้าเข้ากันได้ก็ค่อยเริ่มบทเพลงรัก แต่ถ้าไม่ได้ก็ เพื่อนกันนะ

ปล. พี่บอสครับ ผมดีเกินไป พี่ยังไม่ดีสำหรับผม เราจบกันนะ เป็นเพื่อนกันนะ :hihi: :hihi: :hihi:
(รู้สึกยังไงครับ ที่โดนปฏิเสธบ้าง ผมทำลายความรู้สึกพี่ไหม :29: )
แซวเล่นนะครับ
smileboy
ปริญญาตรี ปริญญาตรี

Post19 Jul 2016 20:35

ตอบ. คุณเลือดสีส้ม

พวกส่ง สตก มาวันละตัว จะนับมาเป็นความดีด้วยก็โหดไปครับ 5555+

ความดีของผมหมายถึง เริ่มคุยว่าจะคบกันแล้ว เข้ามาจริงจังกันแล้ว หลายคนดีมาก หลายคนนิสัยของเขาคือนิสัยแฟนที่ผมอยากได้ด้วยซ้ำ แต่มันแค่รู้สึกไม่ใช มันไม่มีเหตุผล แล้วข้อเสียบ้าๆ ของผมคือผมไม่กล้าบอกว่าผมไม่ได้ชอบเขา เกรงใจเขา สุดท้ายมันเสียเวลาทั้งคู่ บางคนคุยกันปีกว่า ทำดีกับผมมากๆ จนผมละอายใจที่จะพูดอะไรพวกนี้ออกไป แล้วพอถึงจุดๆนึง ต้องแยกย้ายผมก็จะรู้สึกผิดเองอีก

หลังๆ มันเป็นปัญหากับผมพอสมควร หลายคนเข้ามา
ก็ต้องเป็นแบบนี้ตลอดครับผม

ตอบน้อง smileboy

ด้วยความที่ตัวเองเชื่อว่า ไม่สามารถบังคับให้ใครรักหรือชอบเรากลับได้ เพราะตัวเราเองยังบังคับให้รักคนดีๆ ที่ควรจะรักไม่ได้เลย

ดังนั้นคำปฏิเสธจากคนที่พี่ชอบ อาจมีเสียใจบ้างสั้นๆ
แต่เป็นการเสียใจที่ยอมรับได้ แล้วก็ไม่ไปหาคำตอบว่าทำไมเค้าถึงไม่ชอบเราอ่ะครับ

ก็คนมันไม่ชอบจะให้บอกไง 555+

ปล. ถ้าจะให้พูดตลกคือ โดนปฎิเสธบ่อย ชินแล้ว 55

//พิมพ์ในมือถือ ไม่แน่ใจมีตกหล่นมั๊ย เพิ่งรู้มันพิมพ์ยากอยู่นะเนี่ย
“Love makes you want to be a better man. But maybe love, real love, also gives you permission to just be the man you are.”
bossmomoga

Post19 Jul 2016 20:58

bossmomoga wrote:ตอบน้อง smileboy

ด้วยความที่ตัวเองเชื่อว่า ไม่สามารถบังคับให้ใครรักหรือชอบเรากลับได้ เพราะตัวเราเองยังบังคับให้รักคนดีๆ ที่ควรจะรักไม่ได้เลย

ดังนั้นคำปฏิเสธจากคนที่พี่ชอบ อาจมีเสียใจบ้างสั้นๆ
แต่เป็นการเสียใจที่ยอมรับได้ แล้วก็ไม่ไปหาคำตอบว่าทำไมเค้าถึงไม่ชอบเราอ่ะครับ

ก็คนมันไม่ชอบจะให้บอกไง 555+

ก็บอกว่าไม่ชอบไงครับ ไม่งั้นจะให้บอกไง

ปล. ถ้าจะให้พูดตลกคือ โดนปฎิเสธบ่อย ชินแล้ว 55

//พิมพ์ในมือถือ ไม่แน่ใจมีตกหล่นมั๊ย เพิ่งรู้มันพิมพ์ยากอยู่นะเนี่ย

อืม...อืม...อืม
ดีนะที่พี่เป็นตัวของตัวเอง
ชอบก็คือชอบ ไม่ชอบก็คือไม่ชอบ

ผมว่า จริงๆแล้ว อีกฝ่ายเข้าก็รู้อยู่แล้วมั้งว่าพี่ไม่ชอบ เพราะยิ่งทำดีด้วย สิ่งที่ได้กลับมาก คือไม่ หรือเฉย
มันก็บ่งบอกอยู่แล้วป่าว ว่าไม่เล่นด้วย หรือไม่ได้จริงจังด้วย แค่เขายังอยากฝันอยู่ ไม่อยากตื่น จิงทำดีต่อไป แม้จะเป็นความหวังเล็กๆน้อยๆ (ซึ่งอาจทำให้อีกฝ่ายรำคาญ) แต่สุดท้ายก็ต้องตื่นรับความจริงอยู่ดี...ว่าไปกันไม่ได้ ว่าคุณไม่ใช่ ว่าไหมครับ
ยกเว้น พี่ให้ความหวังเขาเรื่อยๆ จนทำให้อีกฝ่ายหลงคิดว่า คุณโอเคกับผมแล้ว

ปล. ตรงไปไหม...หรือเพราะผมเป็นคนตรงไปก็ไม่รู้ :11:
smileboy

Post19 Jul 2016 21:31

ปัญหาของพี่คือ ไม่ชอบบอกปฏิเสธใครไง ส่วนใหญ่

ที่ทำคือหายไปเฉยๆ ประมาณนี้

//เฝ้าบอร์ดหรอน้อง smileboy มาไวดี 5555+
bossmomoga

Post19 Jul 2016 23:48

bossmomoga wrote:ตอบน้อง smileboy

ปัญหาของพี่คือ ไม่ชอบบอกปฏิเสธใครไง ส่วนใหญ่

//เฝ้าบอร์ดหรอน้อง smileboy มาไวดี 5555+

:7:

สรุปคือ พี่ไม่ชอบอีกฝ่าย แต่เขาชอบพี่ มาทำดีกับพี่ พอทำดีมากๆเข้า ก็เริ่มรู้สึกชอบ เลยลองคบ แต่พอคบไป ก็รู้สึกว่าการที่เขาทำดีกับพี่นั้นไม่สามารถเอาชนะใจพี่ได้ รู้สึกว่ามันไม่ใช่ พี่ก็เลยออก โดยการหายตัวไปเฉยๆ ทำให้พี่เกิดความรู้สึกไม่ดี (รู้สึกไม่ดีก็อย่าทำดิ บอกกันตรงๆก็ได้มั้ง หรือแสดงอาการที่บ่งบอกว่า ขอเลิกคบกัน จะดีกว่าไหม)

งั้นก็สรุปได้ว่า ไอ้คนเหล่านั้นดวงเขาซวยเอง ที่ดันมาเจอพี่ เพราะปัญหาเป็นที่ตัวพี่เอง 555+++ ถ้าเริ่มคบกันก็คงไม่ซีเรียส ถ้าคบกันนานแล้ว ก็ตามพี่ส้มเลย (แต่ถ้าเขาเอาชนะใจพี่ได้ ก็ได้แจ็คพ็อตไป ถ้าเอาชนะใจพี่ไม่ได้ก็ได้ของขวัญเซอร์ไพรส์แทน) หรือถ้าอีกฝ่ายคิดแง่ดีก็ ผมโชคดีแล้วที่เจอคุณแค่นี้
(คำถามน่าคิด แสดงว่าไม่เคยกิ๊กกันกับคนใกล้ตัวหรือในที่ทำงาน หรือเพื่อนของเพื่อนเลยใช่ไหม เพราะเขาตามหาพี่ไม่เจอเลยสักที่ )

ปล. สงสัยพี่คงต้องไปเจอกับคนกะล่อนหน่อย เขาจะได้หัวไว ทันพี่บ้าง ก่อนที่พี่จะชิ่งหนีก่อนในกรณีที่พี่รู้สึกว่าไม่ใช่ แต่ถ้าคบกันแล้วใช่ ก็น่าจะมันน่าดู เพราะสองคนมีเรื่องปกปิดเบื้องหลังให้ค้น ให้เดาใจ ให้แหย่เล่นกันอยู่เสมอ (ผมล้อเล่นนะครับ พูดตรงไปป่าวอ่ะ จะโกรธกันก็ได้ แต่หายโกรธแล้วมากระซิบบอกที่ข้างหูด้วยนะครับ)
:19:

อีกอย่างผมไม่ได้มาเฝ้าบอร์ด แค่ล็อคอินมาเจอพี่ตอบเสร็จพอดี
smileboy

Post20 Jul 2016 09:19

smileboy wrote:

:7:

สรุปคือ พี่ไม่ชอบอีกฝ่าย แต่เขาชอบพี่ มาทำดีกับพี่ พอทำดีมากๆเข้า ก็เริ่มรู้สึกชอบ เลยลองคบ แต่พอคบไป ก็รู้สึกว่าการที่เขาทำดีกับพี่นั้นไม่สามารถเอาชนะใจพี่ได้ รู้สึกว่ามันไม่ใช่ พี่ก็เลยออก โดยการหายตัวไปเฉยๆ ทำให้พี่เกิดความรู้สึกไม่ดี (รู้สึกไม่ดีก็อย่าทำดิ บอกกันตรงๆก็ได้มั้ง หรือแสดงอาการที่บ่งบอกว่า ขอเลิกคบกัน จะดีกว่าไหม)

งั้นก็สรุปได้ว่า ไอ้คนเหล่านั้นดวงเขาซวยเอง ที่ดันมาเจอพี่ เพราะปัญหาเป็นที่ตัวพี่เอง 555+++ ถ้าเริ่มคบกันก็คงไม่ซีเรียส ถ้าคบกันนานแล้ว ก็ตามพี่ส้มเลย (แต่ถ้าเขาเอาชนะใจพี่ได้ ก็ได้แจ็คพ็อตไป ถ้าเอาชนะใจพี่ไม่ได้ก็ได้ของขวัญเซอร์ไพรส์แทน) หรือถ้าอีกฝ่ายคิดแง่ดีก็ ผมโชคดีแล้วที่เจอคุณแค่นี้
(คำถามน่าคิด แสดงว่าไม่เคยกิ๊กกันกับคนใกล้ตัวหรือในที่ทำงาน หรือเพื่อนของเพื่อนเลยใช่ไหม เพราะเขาตามหาพี่ไม่เจอเลยสักที่ )

ปล. สงสัยพี่คงต้องไปเจอกับคนกะล่อนหน่อย เขาจะได้หัวไว ทันพี่บ้าง ก่อนที่พี่จะชิ่งหนีก่อนในกรณีที่พี่รู้สึกว่าไม่ใช่ แต่ถ้าคบกันแล้วใช่ ก็น่าจะมันน่าดู เพราะสองคนมีเรื่องปกปิดเบื้องหลังให้ค้น ให้เดาใจ ให้แหย่เล่นกันอยู่เสมอ (ผมล้อเล่นนะครับ พูดตรงไปป่าวอ่ะ จะโกรธกันก็ได้ แต่หายโกรธแล้วมากระซิบบอกที่ข้างหูด้วยนะครับ)
:19:

อีกอย่างผมไม่ได้มาเฝ้าบอร์ด แค่ล็อคอินมาเจอพี่ตอบเสร็จพอดี

555+ เพื่อนหลายคนก็บอก คนพวกนั้นโชคร้ายเองที่มาเจอพี่อ่ะนะ :2:
bossmomoga

Post20 Jul 2016 09:51

bossmomoga wrote:ตอบ. คุณเลือดสีส้ม

พวกส่ง สตก มาวันละตัว จะนับมาเป็นความดีด้วยก็โหดไปครับ 5555+

ความดีของผมหมายถึง เริ่มคุยว่าจะคบกันแล้ว เข้ามาจริงจังกันแล้ว หลายคนดีมาก หลายคนนิสัยของเขาคือนิสัยแฟนที่ผมอยากได้ด้วยซ้ำ แต่มันแค่รู้สึกไม่ใช มันไม่มีเหตุผล แล้วข้อเสียบ้าๆ ของผมคือผมไม่กล้าบอกว่าผมไม่ได้ชอบเขา เกรงใจเขา สุดท้ายมันเสียเวลาทั้งคู่ บางคนคุยกันปีกว่า ทำดีกับผมมากๆ จนผมละอายใจที่จะพูดอะไรพวกนี้ออกไป แล้วพอถึงจุดๆนึง ต้องแยกย้ายผมก็จะรู้สึกผิดเองอีก

หลังๆ มันเป็นปัญหากับผมพอสมควร หลายคนเข้ามา
ก็ต้องเป็นแบบนี้ตลอดครับผม

55555+ แหม่ มุมมองความดีมันต่างกันเนอะ ก็ไม่รู้ เผื่อมีคนมองว่านั่น "ดี" ไง

เอางี้ เราเลิกมองคำว่าดี-ไม่ดีก่อนดีกว่า ถ้าเราเปลี่ยนมาบอกว่า ใช่-ไม่ใช่ บ้างละครับ
คือ ผมขอแยกเรื่อง "ศีลธรรม" ออกจากเรื่องความรักชั่วคราว และมาสนใจเรื่องอารมณ์ความรู้สึก
ซึ่งเป็นองค์ประกอบของความรู้สึกชอบ ความรู้สึกรักละกันครับ

บ่อยครั้งเราไม่ได้ลงเอย รู้สึกรัก "คนที่ดี" แต่เรามักจะเลือกคนที่ใช่ คนที่เรารู้สึกว่าเติมเต็มอะไรบางอย่างในใจเราได้
คนที่ผมชอบ ไม่เคยเป็นคนที่สมบูรณ์แบบนะ จริงๆ ทุกคนมีข้อบกพร่องของตัวเอง แต่ขึ้นอยู่กับว่าคุณสมบัติของแต่ละคน
มันเติมเต็มอีกคนได้รึป่าว อาจต้องถามใจคุณ boss เองว่า คุณ boss กำลังมองหาอะไรจากความสัมพันธ์
ไม่ต้องตอบผมก็ได้นะ แค่มีคำตอบให้ตัวเองพอ

ถ้าในฝั่งของผม คนที่ผมรู้สึกดีด้วย คือ คนที่ไม่พยายามจะเปลี่ยนให้ผมเป็นคนอื่น ฟังดูผมเป็นคนเห็นแก่ตัวมั้ย?
ผมก็ยอมรับว่า บางมุมของผมเป็นแบบนั้น ในฐานะคนที่เคยเกลียดตัวเองมากๆ พยายามเปลี่ยนตัวเองเพื่อคนอื่นมาตลอดชีวิต
และเราค้นพบว่ามันไม่มีความสุข เราไม่อยากกลับไปจุดนั้นแล้ว นั่นคือเหตุผลที่ว่า ผมไม่ได้มองหาใครที่เข้ามา "พัฒนา" ผม
เพราะผมรู้ว่าผมต้องการอะไร ต่อให้เขาเข้ามาแนะนำบนพื้นฐานที่ว่าเขาเป็นห่วง นั่นเป็นความดีนะ นั่นเป็นสิ่งที่ผมรู้สึกขอบคุณ
แต่ขอปฏิเสธและรับไว้ไม่ได้ ผมมักเลือกที่จะปฏิเสธเขาแต่เนิ่นๆ และให้เขาเอาเวลาไปใส่ใจคนที่น่าจะคุณค่าในคำแนะนำของเขาดีกว่า

คนอีกประเภทที่ผม รู้สึกไม่ใช่หรือไม่ดึงดูด คือ คนที่ต้องใส่เสื้อลายเดียวกัน งอนง้อกัน มีชื่อเล่นส่วนตัวคิดให้กัน
คือผมเป็นคนที่ช่วงเวลาโรแมนติกนะ ผมสามารถหยิบเพลงที่คนที่ผมรักชอบมาร้องในเวอร์ชั่น cover ของผมให้เขาได้
หรือวาดรูปส่งเป็นการ์ดวันพิเศษอะไรแบบนี้ให้ได้ แต่มุมมองความโรแมนติกมันอาจจะต่างกัน บางทีคนที่เข้ามาแล้วก็พยายามจะทำให้ผมกับเขาเหมือนกันทุกอย่าง ตัวติดกันเสมอ มันรู้สึกไม่เป็นธรรมชาติสำหรับผม และผมรู้ว่ามันคงพัฒนาเป็นความสัมพันธ์ระยะยาวไม่ได้ ผมเลือกที่จะปฏิเสธและให้เขาไปเจอคนที่อยากจะใกล้ชิดกับเขาอย่างที่เขาอใกล้ชิดกับคนที่เขารัก

ส่วนตัวผมนะ ผมว่าเราใช้คำว่า "ดี" มาอธิบายความรักไม่ได้หรอกครับ เพราะท้ายที่สุดคนที่เราเลือกอาจจะไม่ใช่คนที่ดีก็ได้
เพียงแต่เป็นคนที่เราคิดว่า "ใช่" แค่นั้นเอง

สิ่งหนึ่งที่ผมแนะนำได้ แต่คิดว่าคุณ boss รู้อยู่แล้วคือ ใจแข็งพอที่จะบอกคนที่เข้ามาทำดีกับเขาแต่เนิ่นๆ อย่าให้ความเกรงใจทำร้ายคนที่คุณ boss คิดว่าเขาดีกับคุณ ถ้าคุณรู้สึกดีกับเขา ขอบคุณที่เขาทำดีให้คุณ และถ้าคิดว่าเขาไม่ใช่อย่าเพิ่งตัดสินใจอยู่ในความสัมพันธ์กับเขา และต้องเข้มแข็งพอที่จะปล่อยให้เขาไปเจอคนที่เหมาะกับเขามากกว่าเรา

ผมเคยโดนคนนึง ทำร้ายความรู้สึกผมมาก จากความเกรงใจ เขาเคยบอกเสมอว่า เขารู้สึกดีที่เคยคุยกับผม เขาอยากคุยแบบนี้เรื่อยๆทุกวัน ผมรักษาสัญญาเขา พยายามทำในสิ่งที่ผมคิดว่าทำให้เขามีความสุขได้ แต่เขากลับตีตัวห่าง บอกว่าต้องการเวลาส่วนตัว และท้ายที่สุดบอกว่า ตัวเขาเองไม่มั่นใจด้วยซ้ำว่าจริงๆ เขารักผมอย่างที่เคยบอกไปรึป่าว เขาอาจจะไม่ได้รักผมเลยก็ได้ ความรู้สึกเจ็บปวดและความรู้สึกเหมือนโดนหักหลัง มันอธิบายไม่ได้หรอกครับ แต่อยากให้รู้ว่าท้ายที่สุดมันไม่ดีกับทั้งสองฝ่าย มันไม่สนุกสำหรับคนที่ถูกปล่อยให้มีความหวัง และคุณอาจจะเสียเพื่อนดีๆคนนึงไปเพียงแค่คำว่า "เกรงใจ" นะ

ผมก็ยังมีอยู่เลย พวกที่ส่งสติกเกอร์หรือข้อความมา อ่อย แหว่บๆ หาย แหว่บๆ หาย คิดถึง :heart: :10: :rose: :34: ฯลฯ เมื่อไหร่จะได้เดทกัน ฯลฯ ผมทำได้แค่มากสุดคือ ตอบข้อความเขา แสดงความรู้สึกขอบคุณ แต่แสดงออกชัดเจนว่าเราไม่ได้ให้ความหวังเขา ไม่เคยคิดกับเขามากกว่าเพื่อน ถ้าเขาจะคิดอะไรยังไง ผมบังคับไม่ได้ ผมทำได้มากสุดคือพยายามเต็มที่ให้เขารู้ว่าเราเป็นมากสุดแค่เพื่อน เขาจะอยู่คุยต่อแบบเพื่อน หรือ จะไปคุยกับคนอื่น ผมยกให้เป็นสิทธิเขาครับ
ประถม ประถม

Post20 Jul 2016 13:35

bossmomoga wrote:

บอยอายุเท่าผมครับ อายุมากกว่าบอสอีก ไม่สนับสนุนให้แอ๊บเด็กหลอกคนอายุน้อย :26:
ประถม ประถม

Post20 Jul 2016 16:19

TheBloodOrange wrote:
bossmomoga wrote:

บอยอายุเท่าผมครับ อายุมากกว่าบอสอีก ไม่สนับสนุนให้แอ๊บเด็กหลอกคนอายุน้อย :26:

จริงๆ ไม่ได้แอ๊บนะ แค่ ไม่มีคนถาม เลยไม่ได้ตอบ โดยส่วนมากก็จะเรียกพี่ไว้ก่อนครับ

ไหนๆ ก็พูดแล้ว ก็พูดเลยครับว่า
ผมอายุ 30 เพิ่งจะ 30 ไม่กี่วันนี้เอง เกิดราศีเมถุน

ตอนก่อนวันเกิด โพสต์ในเฟสบอกเพื่อนในกลุ่มว่า บ๊ายบาย เลขสอง เพื่อนในกลุ่ม ที่เป็นผู้หญิง บอกว่า "เฮ้ย เห็นใจกันหน่อย ฉันยังโสดอยู่ ไม่รู้หรือไง ว่าวันเกิดเพื่อนคนอื่นๆกำลังตามมา" 555 :29:

เลยบอกเพื่อนว่า "ก็ดูรูปที่โพสต์บ๊ายบายเลขสองดิ(เป็นรูปเก่าสมัยเรียนมหาลัย) ปัจจุบันแต่ละคนหน้าอ่อน สวย หล่อกว่า ตอนนั้นอีก"
:17:

วันต่อมา เฮ้ย วันนี้เลขสาม ใครคนต่อไป รีบๆนะ รออยู่
:29: :29: :29:
งั้นถ้าเรียงตามอายุก็ต้อง เรียก
น้องเสือ น้องบอส ส้ม พี่ไอซ์ พี่คิตั๊วล่า พี่พี พี่วี
smileboy

Post20 Jul 2016 17:55

ได้ครับ
ตอนเจอครั้งแรกไม่รักครับ แต่ความดีความสงสารทำให้รักครับ
แต่ละคนก็มีหลายรูปแบบมากครับ
เอาแน่นอน ตายตัวไม่ได้ครับ
pres28

Post21 Jul 2016 08:31

ความดีในที่นี้ คือการเอาใจใส่กันตามที่คู่ชีวิตในมงคล 38 กล่าวเอาไว้
ผมคิดว่า
ความดีเป็นส่วนหนึ่งของความรักครับ
คู่รักที่ดีนอกจากศีลเสมอกันแล้ว
ไลฟ์สไตล์ ทัศนคติ ดูจะเป็นส่วนประกอบที่สำคัญไม่น้อยกว่ากัน
เพราะฉะนั้น การจะเลือกใครสักคนเป็นคู่่ชีวิต หรือควรจะเป็นแฟนเราไหม
คงดูหลายๆองค์ประกอบรวมกัน
ถ้าเอาใจใส่เรามากๆ แต่ไม่รับผิดชอบ ไม่วางแผนอนาคตตัวเอง
แบบนี้ผมก็ไม่เอา คงเลือกคนที่เดินทางสายกลาง
พอดีๆในทุกๆด้านจะดีกว่าครับ
Tiger101
ประถม ประถม

Post21 Jul 2016 13:15

Tiger101 wrote:ความดีในที่นี้ คือการเอาใจใส่กันตามที่คู่ชีวิตในมงคล 38 กล่าวเอาไว้
ผมคิดว่า
ความดีเป็นส่วนหนึ่งของความรักครับ
คู่รักที่ดีนอกจากศีลเสมอกันแล้ว
ไลฟ์สไตล์ ทัศนคติ ดูจะเป็นส่วนประกอบที่สำคัญไม่น้อยกว่ากัน
เพราะฉะนั้น การจะเลือกใครสักคนเป็นคู่่ชีวิต หรือควรจะเป็นแฟนเราไหม
ถ้าเอาใจใส่เรามากๆ แต่ไม่รับผิดชอบ ไม่วางแผนอนาคตตัวเอง
แบบนี้ผมก็ไม่เอา คงเลือกคนที่เดินทางสายกลาง

:21:
จำได้ด้วยเหรอครับว่ามงคล 38 ประการมีอะไร
smileboy

Post21 Jul 2016 13:45

smileboy wrote:
Tiger101 wrote:ความดีในที่นี้ คือการเอาใจใส่กันตามที่คู่ชีวิตในมงคล 38 กล่าวเอาไว้
ผมคิดว่า

:21:
จำได้ด้วยเหรอครับว่ามงคล 38 ประการมีอะไร

คบคนพาล พาลพาไปหาผิด
คบเสือสิ เสือจะพาไปหาพ่อแม่ >w<
:10: :10: :10: :10: :10:
Tiger101
ประถม ประถม

Post21 Jul 2016 19:00

Tiger101 wrote:
smileboy wrote: :21:

คบคนพาล พาลพาไปหาผิด
คบเสือสิ เสือจะพาไปหาพ่อแม่ >w<
:10: :10: :10: :10: :10:

คบเสือ...เดี๋ยวเจอลากเข้าถ้ำเสือ ก่อนเจอ พ่อแม่เสือครับ

smileboy

Post27 Jul 2016 13:32

ไม่ได้ครับ เกย์ยิ่งเป็นพวกที่ใช้ความรู้สึกนำด้วยแล้วเลยยิ่งหมดโอกาส ถ้าจะได้แปลว่าคนๆนั้นก็มีใจให้บ้างเล็กน้อยเลยพิจารณา+คะแนนความดี แต่ถ้าเรามีแต่ความดีล้วนๆแต่เขาไม่เคยมีใจ ก็เหมือนกับเราทำบุญนั่นแหล่ะครับสุขที่ได้ทำแต่อย่าตั้งตารอว่าเมื่อไหร่จะได้รับผลบุญกลับคืนเพราะอาจต้องรอไปถึงชาติหน้า :satoo:
nugo
มัธยม มัธยม

Post29 Jul 2016 20:29

nugo wrote:ไม่ได้ครับ เกย์ยิ่งเป็นพวกที่ใช้ความรู้สึกนำด้วยแล้วเลยยิ่งหมดโอกาส ถ้าจะได้แปลว่าคนๆนั้นก็มีใจให้บ้างเล็กน้อยเลยพิจารณา+คะแนนความดี แต่ถ้าเรามีแต่ความดีล้วนๆแต่เขาไม่เคยมีใจ ก็เหมือนกับเราทำบุญนั่นแหล่ะครับสุขที่ได้ทำแต่อย่าตั้งตารอว่าเมื่อไหร่จะได้รับผลบุญกลับคืนเพราะอาจต้องรอไปถึงชาติหน้า :satoo:

ตอบตรงประเด็นมากครับ เห็นด้วยครับ 555
ถ้าไม่ได้มีใจให้เลย จะดีแค่ไหนก็ยากครับ
พวกที่พัฒนาไปเป็นชอบกันได้ คือมักจะแอบมีใจให้บ้างอยู่แล้ว
:29: :29:
Vince
มัธยม มัธยม

Post29 Jul 2016 22:24

เชื่อว่าได้ครับ
คนเราแต่ล่ะคนก็มีความคิดจิตใจต่างกัน เชื่อว่าต้องมีคนที่ให้ความสำคัญกับความดีอยู่แน่นอนครับ
tenten
อนุบาล อนุบาล

Post30 Jul 2016 04:47

nugo wrote:ไม่ได้ครับ เกย์ยิ่งเป็นพวกที่ใช้ความรู้สึกนำด้วยแล้วเลยยิ่งหมดโอกาส ถ้าจะได้แปลว่าคนๆนั้นก็มีใจให้บ้างเล็กน้อยเลยพิจารณา+คะแนนความดี แต่ถ้าเรามีแต่ความดีล้วนๆแต่เขาไม่เคยมีใจ ก็เหมือนกับเราทำบุญนั่นแหล่ะครับสุขที่ได้ทำแต่อย่าตั้งตารอว่าเมื่อไหร่จะได้รับผลบุญกลับคืนเพราะอาจต้องรอไปถึงชาติหน้า :satoo:

ส่วนตัวผมคิดแบบพี่ nugo เลยครับ เพราะวัดจากประสบการณ์ตัวเอง อย่างทีบอกไป คือผมไม่เคยแพ้ความดีใคร และไม่เคยเชื่อประโยคที่บอก 'ตื้อเท่านั้นที่ครองโลก' เพราะผมไม่เคยใจอ่อนเลย

อีกเรื่องที่เห็นด้วยมากๆ หลังจากอ่านความเห็นพี่ nugo คือเกย์ใช้ความรู้สึกนำในการคบคนๆนึงเป็นแฟน อาจจะดูเหมารวมไปนิดๆ แต่ผมก็เป็นคนนึงที่ใช้ความรู้สึกนำก่อนเลย เหมือนจะนำเยอะไปหน่อยจนบางทีไม่ดีกับตัวเอง 5555+
bossmomoga