ปรึกษาหน่อยครับ จะตอบปฏิเสธผู้ใหญ่ใจดี แบบสุภาพยังไงครับ

General Discussion
กระดานข่าวชาวเกย์
เรื่องราวเล่าสู่กันฟัง
ปรึกษาปัญหาต่างๆนานา

ปรึกษาหน่อยครับ จะตอบปฏิเสธผู้ใหญ่ใจดี แบบสุภาพยังไงครับ

Post23 Jun 2016 06:56

เรื่องมีอยู่ว่า
มีเพื่อนพ่อคนหนึ่ง อายุเยอะแล้ว 66 เขาสนิทกับพ่อ เป็นข้าราชการที่เกษียรอายุแล้ว กินบำนาญ เลยมีเวลาว่างมานั่งคุยกับปะป๊าบ่อยๆ ลุงคนนี้จะชอบเอาเรื่องมาเล่าให้ฟังบ้าง คุยเรื่องทั่วไปบ้าง

แต่ ลุงก็ชอบเป็นพ่อสื่อ พยายามหาผู้หญิงมาให้ บอกวันนั้นให้เขามาดูตัวแล้ว เขาว่าชอบ เอ็งสนใจป่าว ผมก็บอก ว่าไม่สน
ลุงแกมีความพยายามมาก ชอบหามาให้
แกบอก แกพยายามหาคนดีๆมาให้ ไม่สนเลยเหรอ
เราก็บอก ไม่ อยู่กับปะป๊า มะม๊า อย่างนี้ มีความสุขแล้ว
แล้วก็พยายามเปลี่ยนเรื่อง ชวนคุยเรื่องอื่น หรือตั้งคำถามอื่นให้แกคิดเรื่องอื่น แล้วก็ชิ่งไปทำอย่างอื่น
ลุงทำอย่างนี้มา 3 ปีละ หลังๆแกก็พยายามบอก หน้าตาแบบนี้ มีคนสนใจเยอะ ทำไมไม่เอา พ่อก็แก่แล้ว เอาหลานมาให้แกเลี้ยงหน่อย เดี๋ยวแกจะเหงา
:7: :7: :7:

เมื่อเร็วๆ นี้ มีอาแปะ รู้จักกับปะป๊า มานั่งคุย เราก็ไม่ได้คิดอะไร แกชวนคุยก็คุยไป
หลังๆ แกมาบ่อย ก็คุยกับแกเรื่อยๆ
เร็วๆนี้ อาแปะแอบมาคุยกับปะป๊า ว่ามีลูกเพื่อนคนหนี่ง สวย การศึกษาดี นิสัยดี รวย (เป็นเจ้าของร้านขายวัสดุก่อสร้างที่ใหญ่ที่สุดในจังหวัด) สนใจให้ลูกชายไปดูตัวไหม ให้แกล้งไปซื้อของ ถ้าชอบ เดี๋ยวแปะติดต่อให้ แต่งงานเลย
พ่อก็บอกแล้วแต่ลูกชาย อาแปะ บอก ลูกชายก็โง้วเฮงดี หน้าตาดี มาดูก็เป็นคนขยัน ดูรักครอบครัวดี ว่างๆ เฮียพาลูกชายไปดูนะ

เราควรจะตอบปฏิเสธผู้ใหญ่ใจดี ทั้งสองคน แบบสุภาพยังไงครับ ให้ลุงทั้งสองเลิกทำตัวเป็นพ่อสื่อสักที
คือเขาอาวุโส จะมาตอบแบบเล่นๆ ขำๆ ก็คงจะไม่เหมาะสม

ปล.ที่ลุงเขาชมว่าหน้าตาดีนั้น เป็นความชอบส่วนตัวของแต่ละบุคคลนะครับ บางคนเห็นผมอาจจะไม่ชอบก็ได้ เพราะไม่ใช่สเปค
:1: :1: :1:
smileboy
ปริญญาตรี ปริญญาตรี

Re: ปรึกษาหน่อยครับ จะตอบปฏิเสธผู้ใหญ่ใจดี แบบสุภาพยังไงครับ

Post23 Jun 2016 07:46

ไม่เห็นยากเลย
บอกว่าSmileboy มีคนที่ชอบแล้วอยู่แถวราชเทวี
เดียวsmileboyพาแฟนชื่อพี่Nikey มาเปิดตัว
ก็ถือโอกาสเปิดตัวเรื่องการเป็นเกย์เลยครับ
:34: :34: :34:
pres28
ปริญญาโท ปริญญาโท

Re: ปรึกษาหน่อยครับ จะตอบปฏิเสธผู้ใหญ่ใจดี แบบสุภาพยังไงครับ

Post24 Jun 2016 11:36

pres28 wrote:ไม่เห็นยากเลย
บอกว่าSmileboy มีคนที่ชอบแล้วอยู่แถวราชเทวี
เดียวsmileboyพาแฟนชื่อพี่Nikey มาเปิดตัว
ก็ถือโอกาสเปิดตัวเรื่องการเป็นเกย์เลยครับ
:34: :34: :34:

:21:
บอกไม่ได้...เป็นความลับ
:7:
smileboy

Post24 Jun 2016 14:54

ไม่รู้จะ work มั้ย อาจจะขึ้นอยู่กับนิสัยผู้ใหญ่แต่ละท่านด้วย

สำหรับผม (ซึ่งผมคิดแบบนี้จริงๆนะ) ผมตอบว่า การมีครอบครัวเป็นเรื่องหนัก เราต้องใช้ชีวิตกับใครสักคนระยะยาว
ต้องมีลูกด้วยกัน ซึ่งการเลี้ยงเด็กคนนึงให้โตก็ต้องอาศัยเวลาและความเอาใจใส่มาก ผมอยากคิดรอบคอบกับมันให้มาก
และถ้ายังไม่พร้อม ผมคิดว่าผมไม่อยากจะทำครับ มันอาจจะถึงเวลาที่จะแต่งของคนใกล้วัย 30 แต่ความพร้อมของคนอาจ
ไม่เท่ากัน ผมยังมีสิ่งที่อยากทำอีกมาก (พอดีผมยังเรียนต่ออยู่ ยังไม่ได้ทำงาน) คิดว่าถ้ามีครอบครัวคงไม่มีโอกาสได้ทำสิ่งเหล่านั้น

ผมเป็นคนเงียบๆ ขรึมๆ ด้วยแหละมั้ง? ผู้ใหญ่เลยหยุดไม่ซ้ำซี้ต่อ
แต่คิดว่าถ้าเรายืนยันในจุดยืนของเรา สักพักท่านน่าจะเลิกเองมั้งครับ?????
TheBloodOrange
ประถม ประถม

Post24 Jun 2016 15:01

ความลับไม่มีอยู่ในโลก
อายุก็พอประมาณแล้วครับ
เปิดตัวเลยครับ
พาว่าที่แฟนพี่Nikey แนะนำให้ครอบครัวเลย
พี่nikeyเข้ากับผู้ใหญ่เก่งมากก ครับ
:kero: :kero: :kero:
pres28

Post24 Jun 2016 15:23

pres28 wrote:ความลับไม่มีอยู่ในโลก
พาว่าที่แฟนพี่Nikey แนะนำให้ครอบครัวเลย
พี่nikeyเข้ากับผู้ใหญ่เก่งมากก ครับ

มา Hard sale แบบนี้เดี๋ยวเขาก็คิดว่าของขายไม่ออกสิครับพี่

ตอบ จขกท : วิธีการปฏิเสธ มีวิธีเดียวคือ สารภาพไปเลยว่าเป็นเกย์ครับ แต่ถ้าไม่อยู่ในสถานะที่บอกได้ ก็บอกว่ามีคุยๆอยู่หลายคนครับ ไม่ต้องแนะนำมาให้ก็ได้ครับ
"I DISCRIMINATE ALL ANTI-GAY PEOPLE. PLEASE JUST STAY AWAY FROM ME"
Nikey

Post24 Jun 2016 23:32

pres28 wrote:ความลับไม่มีอยู่ในโลก

อายุเพิ่ง 29 อีกไม่กี่สัปดาห์จะ 30 เอง เปิดตัวไม่ได้
:36:
smileboy

Post25 Jun 2016 01:18

smileboy wrote:

อายุเพิ่ง 29 อีกไม่กี่สัปดาห์จะ 30 เอง เปิดตัวไม่ได้
:36:

จริงๆ เข้าใจคนที่สนับสนุนให้ซื่อตรงกับตัวเองและบอกคนอื่นเกี่ยวกับสิ่งที่เราเป็น มันสบายใจดีและไม่ต้องคิดอะไรมาก

แต่ผมเข้าใจนะว่า คนแต่ละคนอาจมีความรู้สึกสบายใจที่ไม่เหมือนกัน ผมเองมีเพื่อนคนญี่ปุ่นบ้างและได้มีโอกาสคุย
กับคนญี่ปุ่นเรื่อง come out บ้าง คนญี่ปุ่นจำนวนมากเลือกที่จะไม่บอกคนอื่นเรื่องรสนิยมทางเพศของตัวเอง
เพราะกลัวการเป็นตัวประหลาดและแปลกแยกจากสังคม ซึ่งในไทยมุมมองแบบนั้นอาจไม่รุนแรงเท่า
เพราะคนไทยสบายๆ แต่ถ้า come out แล้วแน่นอน มุมมองที่คนอื่นมองเราอาจเปลี่ยนไป
ความเข้าใจคนรอบๆข้างต่อคนรักเพศเดียวกัน ไม่เท่ากัน คนที่โชคดีคือคนรอบข้างเข้าใจ มีความรู้ ไม่ตัดสินและยอมรับ
ทางเลือกที่แตกต่าง แต่ก็มีอีกเยอะครับที่สภาพแวดล้อมและคนรอบข้างไม่เอื้อให้อยากคุยกับใครอย่างเปิดเผย
บางทีผมก็เคยเห็นนะว่า เพื่อนผู้ชายพอ come out เสร็จ ทุกคนรอบข้างชอบเล่นมุข เสียวตูดๆ ใส่เขา ทั้งๆที่เขาไม่ได้สาวขึ้น
หรือแมนน้อยลง บางที...ผมก็เข้าใจนะว่าหลายคนถึงไม่อยากจะทำแบบนั้น มันน่าอึดอัด

ท้ายที่สุด ถ้ากลับมาเรื่องปฏิเสธ ผมว่าหาเหตุผลที่ทำให้ท่านรู้ดีกว่าครับว่า ความรักเป็นเรื่องที่เราอยากตัดสินใจเอง
การที่คนอื่นเลือกให้มันอาจจะไม่มีอะไรเสียหาย แต่เราอาจจะอยากทำความรู้จักคนที่อยู่รอบๆตัวเรา ที่เราเลือกเอง
ที่เราคุ้นเคยมากกว่า เพราะความรักของเรา เราเป็นคนมีสิทธิสูงสุด ถ้าบอกไปแล้วพวกเขาไม่เข้าใจ อีกหน่อยเฉยๆ
อือๆ ออๆ ไม่ไหลตาม สักพักน่าจะเบื่อและหยุดไปเอง

แต่หลังจากนี้ถ้าสบายใจพอที่จะบอก และคิดว่าเป็นทางเลือกที่ดีกับการซื่อตรงต่อคนที่เราแคร์ ก็ทำเถอะครับ
แต่ถ้าไม่พร้อม ไม่มีใครบังคับเราได้ เราควรจะทำในเวลาที่เราคิดว่าเหมาะสมที่สุดไม่ใช่เหรอ?
ประถม ประถม

Post25 Jun 2016 09:30

ผมลูกคนจีนครับ
คนจีนให้ความสำคัญกับลูกชายมาก
การพูดออกไปก็ยาก เพราะเขาตั้งความหวังไว้สูง

:11:

แต่คิดไว้แล้ว

ไว้จะมาบอกทีหลัง
:29:
smileboy

Post25 Jun 2016 13:45

ไม่กล้าบอก
เดียวให้พี่nikeyบอกแทนให้ไหมอิอิ
pres28

Post26 Jun 2016 13:36

pres28 wrote:ไม่กล้าบอก
เดียวให้พี่nikeyบอกแทนให้ไหมอิอิ

ุถ้าจะมาบอกให้ต้องรอรับบัตรคิวนะครับ
smileboy

Post26 Jun 2016 14:59

พี่nikeyก็คิวเยอะอะ
pres28

Post27 Jun 2016 17:35

เมื่อวานลุงแกมาบอก เอาเมียไหม :hihi:
เลยเล่นปุจฉา วิสัชฌนากับแก
ลุง สรุปไม่เอาเมียเหรอ
ผม ไม่เอา...จะโสดตลอดชีวิต
ลุง ทำไม่ไม่เอา ลองบอกเหตุผลมา
ผม ลุงลองคิดดูนะ มีเมีย ก็ต้องไปหาเงินมาขอ มีเมียแล้วก็อยากจะมีลูก ก็ต้องหาเงินมาเลี้ยงลูก มีลูกก็อยากจะมีบ้าน ก็ต้องหาเงินมาซื้อบ้าน มีบ้าน ก็อยากจะมีรถ ก็ต้องหาเงินมาซื้อรถ เงินสมัยนี้หาง่ายไหม
ลุง :21:
ลุง ก็ค่่อยๆหา ไปกู้เอา
ผม ผมรักอิสระครับลุง ถ้าผมไปกินบุฟเฟ่กับเพื่อนมื้อละ 550 บาท เมียจะบ่นไหมว่า ทีกับเมียกินข้าวแกง 30 บาง ไปกับเพื่อนกินข้าวมื้อละ 550 จะโดนลิปกระเป่าเงินไหม ฉะนั้นโสด ตอนนี้ทำงาน เบื่ออยากไปเที่ยวก็ไป ไม่ต้องไปหาแบ่งใครเผื่อใคร ไม่ต้องรอใคร อยากกินอะไรก็กิน
ลุง :21: :21: :21:
ลุง ตอนแก่แล้วใครจะดู
ผม ตอนนั้นคงเสื่อมหมดแล้ว เดี๋ยวจะไปนุ่งขาว ห่มขาวไปอยู่วัดป่าเลย ตายแล้วให้วัดเผา เขามีเตา :hihi: (ปกติต้องพาแม่ไปวัดบ่อย เพราะแม่ชอบไปทำบุญ สวดมนต์)
ลุง :21: :21: :21: :21: :21:
ลุง ถ้าเอ็งคิดอย่างนี้ก็ยอมเลย
smileboy

Post27 Jun 2016 17:37

สรุปSmileboy เป็นเมียพี่Nikey
เดียวพี่Nikey ดูแลตลอดขีวิตเลย
:2: :2: :2:
pres28

Post27 Jun 2016 17:42

pres28 wrote:สรุปSmileboy เป็นเมียพี่Nikey
เดียวพี่Nikey ดูแลตลอดขีวิตเลย
:2: :2: :2:

ตอนนี้พี่เขาต้องดูแลตัวเองก่อนครับ ต้องให้แฟนเขาช่วยดู
:31:
smileboy

Post27 Jun 2016 18:52

smileboy wrote:เมื่อวานลุงแกมาบอก เอาเมียไหม :hihi:
เลยเล่นปุจฉา วิสัชฌนากับแก
ลุง สรุปไม่เอาเมียเหรอ
ผม ไม่เอา...จะโสดตลอดชีวิต
ลุง ทำไม่ไม่เอา ลองบอกเหตุผลมา
ผม ลุงลองคิดดูนะ มีเมีย ก็ต้องไปหาเงินมาขอ มีเมียแล้วก็อยากจะมีลูก ก็ต้องหาเงินมาเลี้ยงลูก มีลูกก็อยากจะมีบ้าน ก็ต้องหาเงินมาซื้อบ้าน มีบ้าน ก็อยากจะมีรถ ก็ต้องหาเงินมาซื้อรถ เงินสมัยนี้หาง่ายไหม
ลุง :21:
ลุง ก็ค่่อยๆหา ไปกู้เอา
ผม ผมรักอิสระครับลุง ถ้าผมไปกินบุฟเฟ่กับเพื่อนมื้อละ 550 บาท เมียจะบ่นไหมว่า ทีกับเมียกินข้าวแกง 30 บาง ไปกับเพื่อนกินข้าวมื้อละ 550 จะโดนลิปกระเป่าเงินไหม ฉะนั้นโสด ตอนนี้ทำงาน เบื่ออยากไปเที่ยวก็ไป ไม่ต้องไปหาแบ่งใครเผื่อใคร ไม่ต้องรอใคร อยากกินอะไรก็กิน
ลุง :21: :21: :21:
ลุง ตอนแก่แล้วใครจะดู
ผม ตอนนั้นคงเสื่อมหมดแล้ว เดี๋ยวจะไปนุ่งขาว ห่มขาวไปอยู่วัดป่าเลย ตายแล้วให้วัดเผา เขามีเตา :hihi: (ปกติต้องพาแม่ไปวัดบ่อย เพราะแม่ชอบไปทำบุญ สวดมนต์)
ลุง :21: :21: :21: :21: :21:
ลุง ถ้าเอ็งคิดอย่างนี้ก็ยอมเลย

Work ใช่ป่ะครับ ยินดีด้วย 5555555555555 :17:
ประถม ประถม

Post28 Jun 2016 06:10

TheBloodOrange wrote:
Work ใช่ป่ะครับ ยินดีด้วย 5555555555555 :17:

Workอยู่ ลุงมาพูดเรื่องนี้อีก ก็จะพูดแบบนี้อีก....ย้ำจุดยืน
ดูดิใครจะชนะ
smileboy

Post28 Jun 2016 09:09

ลุงถามว่า
จริงจริงหลานชอบผู้ชายใช่ไหม
ถึงหาข้ออ้าง108อย่าง
หลาน ตอบใช่ครับ
ผมชอบผู้ชาย
หลานมีสามีอยู่แถวราชเทวี
เดียวพาสามีมาหาลุง
pres28

Post28 Jun 2016 10:49

pres28 wrote:ลุงถามว่า
จริงจริงหลานชอบผู้ชายใช่ไหม
ถึงหาข้ออ้าง108อย่าง
หลาน ตอบใช่ครับ
ผมชอบผู้ชาย
หลานมีสามีอยู่แถวราชเทวี
เดียวพาสามีมาหาลุง

พี่พี...เรตติ่งผมตกหมดครับ..
ผมโสดสนิท โสดมานานแล้ว
:22:
:31:
smileboy

Post28 Jun 2016 13:51

ก่อนอื่นต้องขอบใจในความหวังดีของลุง

แต่เราต้องหนักแน่นครับพี่บอย
ว่าเราอยู่เป็นโสดแบบนี้ สบายดี ไม่พร้อมจะมีใคร
ถ้าเขาชวนไปหาสาวที่ไหน ก็อย่าไป
เดี๋ยวจะเป็นการเปิดโอกาสให้ลุงเข้าใจว่าพี่ยังมองหาแฟนอยู่

แล้ววันหนึ่ง ลุงจะเข้าใจเอง ว่าพี่ต้องการผู้ชาย ไม่ใช่ผู้หญิง
ซึ่งลุงอาจถามพี่ในจุดนี้ พี่ก็จะเปิดหรือไม่เปิด ก็แล้วแต่นะ
แต่ผมเปิดใจกับน้าไปแล้ว และยืนยันในความชอบตรงนี้
โคตรสบายใจ
ใครจะล้อว่าชอบตูดหรือสายเหลือง ก็ไม่ถือสา

ชีวิตผ่านอะไรมามากแล้วครับ
Tiger101
ประถม ประถม

Post29 Jun 2016 06:28

Tiger101 wrote:ก่อนอื่นต้องขอบใจในความหวังดีของลุง

ว่าเราอยู่เป็นโสดแบบนี้ สบายดี ไม่พร้อมจะมีใคร
ถ้าเขาชวนไปหาสาวที่ไหน ก็อย่าไป
เดี๋ยวจะเป็นการเปิดโอกาสให้ลุงเข้าใจว่าพี่ยังมองหาแฟนอยู่

แล้ววันหนึ่ง ลุงจะเข้าใจเอง ว่าพี่ต้องการผู้ชาย ไม่ใช่ผู้หญิง
ซึ่งลุงอาจถามพี่ในจุดนี้ พี่ก็จะเปิดหรือไม่เปิด ก็แล้วแต่นะ
แต่ผมเปิดใจกับน้าไปแล้ว และยืนยันในความชอบตรงนี้
โคตรสบายใจ
ใครจะล้อว่าชอบตูดหรือสายเหลือง ก็ไม่ถือสา

ที่หายไปไม่มาตอบสักพักคือไปทำใจบอกน้าอยู่เหรอครับ :hihi:
ชอบตูดได้ แต่สายเหลืองนี้อย่านะครับ(เป็นการสนับสนุนคนชั่วให้ชั่วยิ่งขึ้น เป็นการทำให้ศาสนาเสื่อม)
smileboy

Post29 Jun 2016 08:18

smileboy wrote:
Tiger101 wrote:ก่อนอื่นต้องขอบใจในความหวังดีของลุง

โคตรสบายใจ

ที่หายไปไม่มาตอบสักพักคือไปทำใจบอกน้าอยู่เหรอครับ :hihi:
ชอบตูดได้ แต่สายเหลืองนี้อย่านะครับ(เป็นการสนับสนุนคนชั่วให้ชั่วยิ่งขึ้น เป็นการทำให้ศาสนาเสื่อม)

ตอนบอกน้าทำใจไม่นานครับ เพราะพาน้าไปไหว้พระ 9 วัด
ก็บอกระหว่างทางเลย พี่บอยสบายใจขึ้นรึยังครับ
Tiger101
ประถม ประถม

Post29 Jun 2016 13:00

Tiger101 wrote:ตอนบอกน้าทำใจไม่นานครับ เพราะพาน้าไปไหว้พระ 9 วัด
ก็บอกระหว่างทางเลย พี่บอยสบายใจขึ้นรึยังครับ

พี่สบายดีครับ...เพราะพี่ซน
smileboy

Post29 Jul 2016 19:31

ลุงหยุดแล้ว
:29: :29: :29:
แต่อาแปะ ยังไม่หยุด

เมื่อวานอาแปะมาบอกปะป๊า ว่า เมื่อไหร่เฮียจะพาไปดูตัว
ปะป๊าพูดอ้อมๆว่า ฐานะเราต่างกัน

อาแปะบอก ไม่เป็นไร เขาดูว่านิสัยดีไหม ลูกเฮียนิสัยดี ผมชอบ เขาไม่สนเรื่องเงินหรอก ตอนนี้จะขยายสาขาอีก แต่งงานไปก็ไปช่วยดูกิจการร่วมกันสองคนเลย :21: อาแปะ คิดไปไกลมาก :7:

ปะป๊าบอก ไว้ว่างๆก่อนครับ

หนีเที่ยวละครับ

:13: :13: :13:
smileboy

Post29 Jul 2016 20:23

smileboy wrote:ลุงหยุดแล้ว
:29: :29: :29:
แต่อาแปะ ยังไม่หยุด

เมื่อวานอาแปะมาบอกปะป๊า ว่า เมื่อไหร่เฮียจะพาไปดูตัว
ปะป๊าพูดอ้อมๆว่า ฐานะเราต่างกัน

อาแปะบอก ไม่เป็นไร เขาดูว่านิสัยดีไหม ลูกเฮียนิสัยดี ผมชอบ เขาไม่สนเรื่องเงินหรอก ตอนนี้จะขยายสาขาอีก แต่งงานไปก็ไปช่วยดูกิจการร่วมกันสองคนเลย :21: อาแปะ คิดไปไกลมาก :7:

ปะป๊าบอก ไว้ว่างๆก่อนครับ

หนีเที่ยวละครับ

:13: :13: :13:

ถ้ามันยุ่งยากนักก็บอกเขาไปตรงๆเถอะครับ
ให้ความหวังคนแก่ลมๆแล้งๆ บาปกรรมนะครับ
บอกไปเลยว่าผมหาผู้ชาย ไม่ได้หาเมีย
:33: :33: :33:
Vince
มัธยม มัธยม

Next