อายุขึ้นเลขสาม มีใครเป็นแบบผมบ้าง?

General Discussion
กระดานข่าวชาวเกย์
เรื่องราวเล่าสู่กันฟัง
ปรึกษาปัญหาต่างๆนานา

อายุขึ้นเลขสาม มีใครเป็นแบบผมบ้าง?

Post04 Jan 2015 19:09

ก่อนอื่นขอสวัสดีทุกคนที่นี่นะครับ ไม่ได้เข้านาน ผมว่าสังคมที่นี่อบอุ่นสุดละ ในบรรดาบอร์ดเกย์

ก็อยากจะมาระบายครับ ผมเป็นเกย์ไม่แสดงออก มีแฟนแล้วครับ แต่ก่อนสมัย 20 นิดๆ เวลาเดินกะแฟนคนเก่าก็ไม่เคยเครียด เพราะเราคบแบบเพื่อน ใครมองยังไงก็ไม่ค่อยสน ขำๆไป แต่พอเข้าเลข 3 ปุ๊บก็โดนจับตามองมาขึ้นเยอะ ตอนโสดก็ยังโอเค เวลาหญิงมาจีบก็เล่นด้วยตามแรงเชียร์คนรอบข้าง แต่พอมีแฟนปุ๊บ รู้สึกตัวเองเป็นคนซีเรียส บางที่ก็เก็บตัวไปเลยครับ

พอมีหญิงมาชอบก็ไม่อยากเล่นด้วย เพราะเกรงใจแฟน พอมีสังสรรค์ที่อฟฟิศก็ไม่อยากไป เพราะชอบถามเรื่องหัวใจกัน พอเราบอกว่าโสดก็จะเป็นประเด็นเม้าท์อีก ไปหาญาติ ก็ถามเมื่อไหร่แต่งงาน สุดท้ายไม่อยากไปไหนเลย
เวลาไปกะแฟนก็ต้องหลบสุดๆ กลัวเจอคนรู้จัก ขี้เกียจตอบคำถามว่าอายุขนาดนี้ทำไมยังดูหนังกะผู้ชาย
ส่วนเพื่อนก็ทยอยแต่งงานหมดแล้ว พอทะเลาะกะแฟนก็บ่นกะใครไม่ได้ เพราะไม่มีเพื่อนเป็นเกย์เลย

เข้าใจว่าถ้า come out คงไม่เจอปัญหาแบบนี้ แต่เพราะหลายๆอย่างก็ทำไม่ได้ เแฟนนี่ไม่ยอมให้เปิดเด็ดขาดด้วย

มาบ่นๆ ขอบคุณที่เข้ามาอ่านครับ :)
Tumomatsu
อนุบาล อนุบาล

Re: อายุขึ้นเลขสาม มีใครเป็นแบบผมบ้าง?

Post04 Jan 2015 20:27

ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ ผมพึ่งอายุ 20 คงจะยังไม่เข้าใจอะไรชีวิตมาก ยังไงก็สู้ๆนะครับ เป็นผมผมก็คงไม่กล้าบอก แต่ถ้ามันพร้อมถึงจุดๆนคงจะบอกอะครับ
(พอดีมีอีเว้นพ่อแม่เริ่มสงสัย อาจรู้แต่ไม่พูดถึง)
summoner1234
เด็กใหม่ เด็กใหม่

Re: อายุขึ้นเลขสาม มีใครเป็นแบบผมบ้าง?

Post04 Jan 2015 21:08

summoner1234 wrote:ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ ผมพึ่งอายุ 20 คงจะยังไม่เข้าใจอะไรชีวิตมาก ยังไงก็สู้ๆนะครับ เป็นผมผมก็คงไม่กล้าบอก แต่ถ้ามันพร้อมถึงจุดๆนคงจะบอกอะครับ
(พอดีมีอีเว้นพ่อแม่เริ่มสงสัย อาจรู้แต่ไม่พูดถึง)

ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะครับ :)
ยินดีที่ได้รู้จักคับ
Tumomatsu

Post04 Jan 2015 23:10

การที่ต้องคบแฟนแบบปกปิดเปิดเผยไม่ได้ มันจะทำให้เราเครียดนะคับ ถึงจะมีความสุขแต่มันจะโดนบีบด้วยข้อห้ามต่างๆนานา

ทำแบบนั้นก็ไม่ได้ แสดงออกมากก็ไม่ดี แต่ถ้าเราเลือกแบบนี้แล้วก็คงมีแต่ต้องเดินหน้า สู้ด้วยกันไป เพียงแต่เราก็ต้องมีตัวช่วย

ผมแนะนำให้คุณลองหาใครสักคน เพื่อน พี่น้อง ใครก็ได้ที่สนิทแล้วก็คิดว่าเค้าจะรับฟังและเข้าใจตัวตนคุณได้ แล้วเปิดใจพูดกับ

เค้าไป come out กับเค้าไป แต่แค่คนเดียว เพราะคุณก็ต้องเก็บความลับในวงแคบๆเพื่อตัวคุณและแฟน เพราะการที่เรามีใคร

สักคนให้พูดคุย ให้ระบาย มันดีต่อตัวเรา ต่อสภาพจิตใจของเรามากจริงๆ ถึงแม้สิ่งที่ทำได้คือการระบายก็ตาม ผมจำได้ว่าครั้ง

แรกที่อ้าปากเพื่อบอกเพื่อนสนิทว่าผมชอบผู้ชายนั้นมันยากมากจริงๆ แต่พอพูดออกไปแล้ว มันโล่งมาก เหมือนอะไรที่หนักๆถูก

ยกออกไป ส่วนเรื่องครอบครัวเพื่อนฝูงคนรอบข้างที่คอยถามคอยวอแวเรื่องแฟนเรื่องแต่งงาน ผมแนะนำ ทำใจคับ เพราะผมก็

โดนอยู่บ่อยๆ เรื่องนี้ทำอะไรไม่ได้จริงๆ ยังไม่เจอทางออกที่ดีเช่นกัน ปกติถ้าผมโดนก็จะเอาไปบ่นกะเพื่อน ทำได้แค่นี้แหละคับ

:11:
Love all, trust a few, do wrong to none.

william shakespeare
Macarons
มัธยม มัธยม

Post05 Jan 2015 00:40

ผมเห็นด้วยกับ จขกท บอร์ดนี้ดูเป็นมิตรดีครับ
ถ้าบอร์ดอื่นคงออกแนว dark dark

Macarons wrote:การที่ต้องคบแฟนแบบปกปิดเปิดเผยไม่ได้ มันจะทำให้เราเครียดนะคับ ถึงจะมีความสุขแต่มันจะโดนบีบด้วยข้อห้ามต่างๆนานา

ทำแบบนั้นก็ไม่ได้ แสดงออกมากก็ไม่ดี แต่ถ้าเราเลือกแบบนี้แล้วก็คงมีแต่ต้องเดินหน้า สู้ด้วยกันไป เพียงแต่เราก็ต้องมีตัวช่วย

ผมแนะนำให้คุณลองหาใครสักคน เพื่อน พี่น้อง ใครก็ได้ที่สนิทแล้วก็คิดว่าเค้าจะรับฟังและเข้าใจตัวตนคุณได้ แล้วเปิดใจพูดกับ

เค้าไป come out กับเค้าไป แต่แค่คนเดียว เพราะคุณก็ต้องเก็บความลับในวงแคบๆเพื่อตัวคุณและแฟน เพราะการที่เรามีใคร

สักคนให้พูดคุย ให้ระบาย มันดีต่อตัวเรา ต่อสภาพจิตใจของเรามากจริงๆ ถึงแม้สิ่งที่ทำได้คือการระบายก็ตาม ผมจำได้ว่าครั้ง

แรกที่อ้าปากเพื่อบอกเพื่อนสนิทว่าผมชอบผู้ชายนั้นมันยากมากจริงๆ แต่พอพูดออกไปแล้ว มันโล่งมาก เหมือนอะไรที่หนักๆถูก

ยกออกไป ส่วนเรื่องครอบครัวเพื่อนฝูงคนรอบข้างที่คอยถามคอยวอแวเรื่องแฟนเรื่องแต่งงาน ผมแนะนำ ทำใจคับ เพราะผมก็

โดนอยู่บ่อยๆ เรื่องนี้ทำอะไรไม่ได้จริงๆ ยังไม่เจอทางออกที่ดีเช่นกัน ปกติถ้าผมโดนก็จะเอาไปบ่นกะเพื่อน ทำได้แค่นี้แหละคับ

การพยายามรักษาตัวไม่ให้ come out นี่ยากมากเลย
เพราะจริง ๆ ของแบบนี้ต้องเก็บเป็นเรื่อง private สุด ๆ
สุดท้ายอยู่ที่การวางตัวให้เหมาะสมกับตัวเอง
แต่อย่างที่คุณ Macarons บอกเลยครับ
กว่าผมจะคุยกับเพื่อนสนิทอย่างเปิดใจได้ ต้องรวบรวมความกล้าอยู่มาก
ทั้งตื่นเต้นทั้งเครียด แต่พอได้คุยเปิดใจ
ความรู้สึกเหมือนเอาภูเขายกออกจากอกเลยล่ะครับ
ImPLiCiT
ประถม ประถม

Post05 Jan 2015 07:43

Macarons wrote:การที่ต้องคบแฟนแบบปกปิดเปิดเผยไม่ได้ มันจะทำให้เราเครียดนะคับ ถึงจะมีความสุขแต่มันจะโดนบีบด้วยข้อห้ามต่างๆนานา

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ
จริงๆมีเพื่อนที่รู้คนนึงครับ แต่มีภรรเมียเป็นผู้หญิง ไม่ค่อยอยากปรึกษา ก็ใช้บอร์ดนี้แหละครัเป็นเพื่อน
Tumomatsu

Post05 Jan 2015 07:49

ImPLiCiT wrote:ผมเห็นด้วยกับ จขกท บอร์ดนี้ดูเป็นมิตรดีครับ
ถ้าบอร์ดอื่นคงออกแนว dark dark

แต่อย่างที่คุณ Macarons บอกเลยครับ
กว่าผมจะคุยกับเพื่อนสนิทอย่างเปิดใจได้ ต้องรวบรวมความกล้าอยู่มาก
ทั้งตื่นเต้นทั้งเครียด แต่พอได้คุยเปิดใจ
ความรู้สึกเหมือนเอาภูเขายกออกจากอกเลยล่ะครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองดูฮะ ^^
Tumomatsu

Post05 Jan 2015 22:34

ขอเป็นกำลังใจให้นะครับคุณ tumomatsu
ImPLiCiT
ประถม ประถม

Post06 Jan 2015 01:26

ผมเองก็ยังอายุยังไม่ขึ้นเลขสามดี แต่ว่าก็ใกล้ๆแล้วล่ะครับ
เห็นด้วยกับคุณ Macarons มากๆนะครับ
และก็ขอเป็นกำลังใจให้คุณ Tumomatsu ด้วยนะครับ

ส่วนตัวก็ไม่ได้เปิดเผยกับครอบครัวและคนรอบข้างเช่นกัน
แต่ก็โชคดีที่มีเพื่อนในแบบเดียวกัน ที่คบหากันมานาน ทำให้สามารถพูดคุยปรึกษาได้ในหลายๆเรื่อง (แม้ตอนนี้ผมอยู่ต่างประเทศ ก็ยังพูดคุยผ่าน line กันเป็นประจำ)
ในขณะที่เพื่อนที่เป็นผู้ชายแท้ ที่ถึงแม้จะสนิทกันขนาดไหนก็ตาม แต่เรื่องบางอย่างก็รู้สึกว่า เขาไม่ได้เข้าใจความรู้สึกของคนที่เป็นเกย์สักเท่าไหร่ อาจจะมีรู้สึกงงๆ หรือกระอักกระอ่วนในบางหัวข้อ
ส่วนตัวผมก็คิดว่า ถ้าหาเพื่อนใหม่ๆที่เป็นในแบบเดียวกัน ไปเที่ยวไปเฮฮาด้วยกัน มีอะไรปรึกษากัน น่าจะช่วยได้มากครับ

ผมเองก็ยังชั่งใจอยู่ครับ ว่าอาจจะเปิดเผยกับครอบครัวตรงๆ ยังสับสนอยู่ครับ
ohizee
เด็กใหม่ เด็กใหม่

Post06 Jan 2015 08:54

ohizee wrote:ผมเองก็ยังอายุยังไม่ขึ้นเลขสามดี แต่ว่าก็ใกล้ๆแล้วล่ะครับ
เห็นด้วยกับคุณ Macarons มากๆนะครับ
และก็ขอเป็นกำลังใจให้คุณ Tumomatsu ด้วยนะครับ

ส่วนตัวก็ไม่ได้เปิดเผยกับครอบครัวและคนรอบข้างเช่นกัน
แต่ก็โชคดีที่มีเพื่อนในแบบเดียวกัน ที่คบหากันมานาน ทำให้สามารถพูดคุยปรึกษาได้ในหลายๆเรื่อง (แม้ตอนนี้ผมอยู่ต่างประเทศ ก็ยังพูดคุยผ่าน line กันเป็นประจำ)
ในขณะที่เพื่อนที่เป็นผู้ชายแท้ ที่ถึงแม้จะสนิทกันขนาดไหนก็ตาม แต่เรื่องบางอย่างก็รู้สึกว่า เขาไม่ได้เข้าใจความรู้สึกของคนที่เป็นเกย์สักเท่าไหร่ อาจจะมีรู้สึกงงๆ หรือกระอักกระอ่วนในบางหัวข้อ
ส่วนตัวผมก็คิดว่า ถ้าหาเพื่อนใหม่ๆที่เป็นในแบบเดียวกัน ไปเที่ยวไปเฮฮาด้วยกัน มีอะไรปรึกษากัน น่าจะช่วยได้มากครับ

ผมเองก็ยังชั่งใจอยู่ครับ ว่าอาจจะเปิดเผยกับครอบครัวตรงๆ ยังสับสนอยู่ครับ

อยู่เมืองนอก ทำอะไรเหรอครับ
ตอนนี้เมืองนอกท่าทางหนาววว
ขอบคุณที่แชร์ครับ :)
Tumomatsu

Post06 Jan 2015 23:44

ถ้ามองว่าการเปิดเผยอาจสร้างปัญหา.อีกสิบปีปัญหานี้จะยังอยู่กับเรามั้ยไม่รู้สิครับ

ส่วนตัวมองว่าปัญหาก็เหมือนเงาที่ซ่อนเราอยู่ด้านหลัง ไม่ว่าจะเปิดเผยเพื่อแก้ปัญหาเก่าให้หมดไป

หรือจะเก็บปัญหาเก่าไว้ ดีกว่ามีปัญหาใหม่เพิ่มขึ้นมา แต่ยังไงชีวิตก็ต้องมีปัญหาให้เรายอมรับหรือแก้ไขเสมอ

อยู่ที่เราจะเลือกอยู่กับปัญหาเดิมหรือเสี่ยงกับปัญหาใหม่

อัตราความสุขหลังการแก้แต่ละปัญหาผมเชื่อว่าทุกคนต่างกัน
อยู่ที่ใครจะจัดการอย่างไรและเร็วแค่ใหน

ขอให้พบทางที่ดีที่สุดครับ
อะจ๊าค
มัธยม มัธยม

Post07 Jan 2015 10:55

มาเป็นกำลังใจให้คร้าบบบ สู้สู้ โฟกัสด้านดีดีของชีวิตนะครับ อย่างน้อยก็มีแฟน หรืออย่างน้อยก็มีพ่อแม่และญาติพี่น้องที่คอยถามไถ่ทุกข์สุขเราด้วยความเป็นห่วงและหวังดี สู้สู้นะคร้าบบบบ :31:
“Everything in moderation, including moderation.”
worldbob

Post08 Jan 2015 22:58

กับเพื่อนสนิทผมว่าเปิดเผยก็ดีนะครับ
ไม่รู้สิครับ เค้าบอกว่าวัยทำงานคือวัยที่ไม่มีเพื่อนที่จริงใจ
ส่วนตัวผมอ่ะก็เพิ่งม.ปลาย ผมอาจจะไม่เข้าใจการไว้ใจคำว่าเพื่อนของผู้ใหญ่นะครับ เพราะพ่อผมเคยพูดว่า เพื่อนที่ดีสุดคือเพื่อนม.ปลาย แต่ถึงยังไงพอเป็นผู้ใหญ่ทุกคนก็คิดถึงตัวเองก่อนเสมอ เพื่อนแท้แบบในการ์ตูนมันไม่มีหรอก อะไรประมาณนี้

ผมเลยไม่รู้สิครับ คือห้องผมอ่ะ มีแค่ 20 คนครับ มันเลยสนิทกันหมด ผมก็ไม่อยากปิดบัง เลย came out ตอนม.4 ครับ ปัจจุบันอยู่ม.หก
ถึงจะสนิทกันหมด แต่ก็มีแบ่งกลุ่มแบบสนิทมากๆใช่มั้ยครับ ซึ่งของผมเป็นผู้ชายหมดเลยครับ น้องสาวผมบอกว่าแปลก เพราะส่วนใหญ่เกย์จะอยู่กับ ผญ. แต่ผมอยู่เพื่อนๆ ผมชอบรุ่นพี่รุ่นน้องคนไหน มันก็เชียร์ขาดใจครับ มันบอกไม่รังเกียจเพื่อนที่เป็น แต่ถ้าให้เป็นก็ไม่เอา 5555555555 คือพอบอกไปแล้วมีอะไรก็พูดได้หมดอ่ะครับ แบบเล่นมุกเกรียนๆกัน คุยกันเรื่องเพศแบบ เหมือนเพื่อนผุ้ชายปกติคุยกันเลยครับ ผมถึงซึ้งในเพื่อนกลุ่มนี้มาก เพราะมันไม่รังเกียจจริงๆครับ พวกผมเล่นกอดกัน ไซร้กัน อะไรงี้เหมือนผช.ปกติเลย นอนเตียงเดียวกัน อาบน้ำด้วยกัน ก๊งกัน แบบเพื่อนๆก็ไม่รังเกียจครับ เราก็เป็นตัวเรา ตอนผมอกหัก แบบทั้งกลุ่มก็ยังปลอบเลย ไปดูหนังกับเพื่อน สองต่อสองก็ดูมาแล้ว แล้วผมชอบแกล้งพวกมันแบบขำๆนะครับไม่ได้คิดไร ที่เค้าเรียกว่าทำเกย์ใส่กัน 55555 จับล้วงบ้าง หอมแก้มบ้างไรงี้ จนมันชิน ละพวกมันก็เล่นกันเองแบบนี้ จนรุ่นน้องจะเข้าใจผิดทั้ง รร แล้วครับว่าพวกผมเป็นเกย์ทั้งแก้ง 555555555
คืออย่างที่พี่เรพบนบพูดก็จริงครับ แต่ปัญหาของเกย์ผมก็พูดให้มันฟังนะครับ ว่าแบบผมเป็นรับใช่มะ เออเวลาถ้ามี ก็กลัวนะ เพื่อนก็ถามแต่มันก็ต้องมีไม่ใช่อ่อเป็นแฟนมันก็ต้องมีบ้างแหล่ะ ผมก็บอกไม่รู้ดิ มันบอก เออถ้าโดนแล้วมารีวิวให้ฟังด้วย 555555555555 คือผมคิดว่า ผช. กับ เกย์ มันก็มีอะไรคล้ายๆกันแหล่ะครับ แค่เราชอบ ผช.เฉยๆ 5555555 แต่ถ้าเชิงลึกก็จะคุยแต่กะเพื่อนสนิทอีกคนที่เป็น ละก็เพื่อนสนิทชายแท้ที่สนิทจริงๆไม่กี่คนอ่ะครับ แต่กว่าจะเล่าให้พวกมันฟังได้นี่ต้องอธิบายธรรมชาติก่อนว่าเราเป็นงี้ๆนะ ถึงค่อยเล่า5555555 :17:

ที่อยากจะบอกก็คือ came out เถอะครับ เพื่อนผมแมนๆทั้งนั้น ผมนี่ออกสาวบางครั้งด้วยซ้ำก็ยังสนิทกะพวกมันได้ มีอะไรก็ปรึกษากัน เล่นอะไรจังๆใส่กัน มีเพื่อนสนิท แต่เราก็เป็นตัวเราเอง อย่าเหนื่อยกับการพยายามเป็นอะไรที่ไม่ใช่เราเลยครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นผมไม่รู้ว่าทัศนคติของผู้ใหญ่เป็นไงนะครับ เพราะผมก็ยังเข้าใจชีวิตไม่มากก็เลยคิดแบบนี้ 555555555
pluz

Post09 Jan 2015 07:13

เป็นกำลังใจให้นะคะ

ย้งยี้พวก come out สุดพลัง เลยไม่ค่อยเข้าใจความรู้สึก จขกท เท่าไหร่

แต่ อยากจะบอกว่า come out ไปเถอะค่ะ ที่พูดนี่ไม่ได้หมายความว่า ให้ป่าวประกาศให้โลกรู้นะคะ

แต่อย่างที่ หลายๆรีบอกว่า เราควรมี ใครซักคนที่เป็นเพื่อนที่ระบายเรื่องแบบนี้ได้

แต่ ที่สำคัญที่สุดคือ เราต้องยอมรับกับตัวเองก่อน ว่าเราเป็นอะไร

หลายคนยังคงคิดว่า ใช่ ฉันเป็นเกย์ แต่ฉันไม่ออกเลยนะ ไม่มีใครรู้ และจะไม่มีวันรู้ บลาๆๆๆ

ในใจลึกๆแล้ว บางคน (ย้ำว่าบางคน) ที่คิดแบบนี้ เพราะ ตัวเค้ายังรับไม่ได้ 100% เลยว่า

เค้าเป็นเกย์จริงๆ พอมีอะไรที่จะคลืบคลานเข้ามารู้ความจริง ก็จะเกิดความหวาดระแวง

(ต่างจากความน่าเบื่อหน่ายกับคำถามน่าเบื่อที่ จขกท เจอนะคะ)

เพราะงั้น ยอมรับตัวเองจริงๆ แล้วจะปล่อยวางเองค่ะ

สิ่งหนึ่งที่ย้งยี้เข้าใจคือ สังคมมนุษย์จะมีมุมเสือก ที่เราทุกคนเป็น ถึงเราจะหลีกหนีเท่าไหร่ก็ไม่พ้น

ที่ทำได้คือ ให้มันเสือกไปค่ะ เค้าพอใจแล้วเค้าจะหยุดไปเอง

อ้อ แล้วสิ่งหนึ่งที่ จขกทรู้สึกว่าเหนื่อยขึ้น เพราะชีวิตคู่ ไม่สบายเหมือนตอนโสดไงจ๊ะ!!

นี่แหละ ไม่อยากเหงา ก็ต้องแลกกับอะไรเช่นนี้ เรียนรู้ไปค่ะ

การมีอีกคนเข้ามาใช้ชีวิตร่วมกันส่วนหนึ่ง ก็ต้องมีข้อจำกัดที่มากขึ้นเป็นธรรมดาค่ะ ไม่ว่าจะคู่ไหนๆ

ก็ต้องปรับตัวกันไปนะคะ :heart:

ย้งยี้สรุปว่า จะ come out หรือไม่ อยู่ที่ บริบทรอบตัวของจขกทนะคะ ว่าทำได้มากน้อยแค่ไหน

เอาที่สบายใจ และที่สำคัญคือ การยอมรับและเข้าใจตัวเองค่ะ
i'm fAmoUs iN pAriS nEWyOrk LoNdOn aNd tOkYo
ย้งยี้
ปริญญาเอก ปริญญาเอก

Post09 Jan 2015 22:53

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

"อยู่ที่เราจะเลือกอยู่กับปัญหาเดิมหรือเสี่ยงกับปัญหาใหม่" อันนี้น่าคิดมากครับ
พออ่านความเห็นคุณ pluz แล้ว อยากย้อนไปเปิดตัวตอนม.ปลายเลย (แต่ผมแน่ใจตัวเองจริงๆตอนมหาลัยนะ)
คงเป็นเหมือนคุณย้งยี้บอก ผมคงยังไม่ยอมรับตัวเอง 100%
ผมจะลองกลับไปคิดดูนะครับ :)
Tumomatsu

Post10 Jan 2015 02:05

ผมเชื่อทุกปัญหามีทางออกของมัน
เพียงแต่ต้องคิดให้ถี่ถ้วนก่อนตัดสินใจทำ
บางครั้งการ come out หรือไม่ come out นั้น
ไม่สำคัญเท่าปัจจุบันเราพอใจกับสถานะที่เป็นอยู่หรือไม่

เอาใจช่วยนะครับ
ImPLiCiT
ประถม ประถม

Post10 Jan 2015 22:24

ผมว่าผมก็กำลังคิด come out ครับ เพราะครอบครัวเริ่มสงสัยทำไมไม่มีแฟนสักที แต่คงบอกเงียบๆละ :dolphin: :dolphin:
vanish

Post11 Jan 2015 09:04

เอาใจช่วยนะคะ circlet นี่ out กับที่บ้านแล้วตั้งแต่ม.6 ละค่ะ แต่ก็รู้สึกว่าไม่ได้มีอะไรต่างไป
อาจจะเรียบร้อยวางตัวดีกว่าเดิมด้วยซ้ำ ก็อยากพิสูจน์ให้ที่บ้านเห็นน่ะนะ

มีเรื่องตลกที่ circlet แอบได้ยินหม่าม๊าพูดกะป๊า คือปกติชีวิตตลอดมา circlet ก็แต่งตัวบอยๆ
ไม่ได้พูดคะพูดขาอะไรเหมือนที่เล่นในบอร์ดหรอกน่ะนะคะ ก็ดูเป็นผู้ชายเรียบร้อย
วันนึงเราแต่งตัวช้า ไม่ทันใจป๊า คุณท่านก็กระฟัดกระเฟียดให้เร็วๆหน่อย หม่าม๊าก็พูดขึ้นมาเบาๆจากชั้นล่าง ว่า
"จะไปเร่งอะไรนักเล่า พ่อก็รอหน่อย คิดซะว่าลูกเรามันเป็นผู้หญิง ……"
Circlet
ปริญญาตรี ปริญญาตรี

Post12 Jan 2015 10:09

ผมยังไม่เข้า 30 แต่ว่าพอเข้าใจอารมณ์นะครับ อาจไม่ได้อยู่สถานการณ์แบบนั้น คือ ของผมโสด แต่ก็จะเจอทั้งเพื่อนและญาติ ถามว่าเมื่อไหร่จะมีแฟน ถ้าเป็นญาติเนี่ยไล่อายุกันเลย ว่าต่อไปถึงคราวใครแต่ง

ผมว่า coming out มีข้อดีนะครับ คือ ทำให้เราสบายใจ สามารถพูดคัยกับใครได้ตรงๆ เป็นตัวของตัวเอง แต่ว่าคนแต่ละคนก็มีเงื่อนไขแตกต่างกัน นิสัย ความชอบ ก็คงไม่เหมือนกัน

อย่างผมเอง ผมก็ไม่ได้บอกใครว่าผมชอบผู้ชายนะ ยกเว้นเพื่อนสนิทของผมคนเดียวที่เป็นผู้หญิง คือ ถามว่ามีคนสงสัยมั้ย? มีครับ แต่ผมเชื่อจริงๆนะว่า มันเป็นเรื่องส่วนตัวอะครับ ส่วนตัวผมมองว่าการเก็บเรื่องบางเรื่องไม่บอกใคร มันไม่ได้หมายถึงการปฏิเสธตัวเองเสมอไป ผมขอเสนอมุมมองอีกมุมละกันนะครับ ผมเองรู้ตัวดีว่าชอบอะไร รู้ว่าตัวเองเป็นใคร แต่ใช่ว่าคนอื่นจะเข้าใจเราเหมือนที่เราเป็นจริงๆ บางคนพอเราบอกว่าเราชอบผู้ชาย เขาจะทึกทักไปแล้วว่า อยู่บ้านเราแอบนั่งท่องแบรนด์กระเป๋า แบรนด์รองเท้า แต่งหน้าเก่ง วันๆนั่งอ่านแต่ Attitude เข้าฟิตเนส เข้า sauna ทั้งๆที่ในความเป็นจริงนั่นเป็นแค่เกย์บางส่วนในสังคม มันอธิบายเกย์ทั้งหมดในสังคมไม่ได้ ผมเลยอยากให้คนรู้จักผมในฐานะที่ผมเป็นผม ไม่ใช่ในฐานะที่ผมเป็น "เกย์" ตาม stereotypes ที่คนคิดกันเอง

ที่บ้าน ผมก็แค่บอกว่าผมไม่อยากแต่งงาน และโชคดีที่ที่บ้านเคารพความคิดของผมในฐานะผู้ใหญ่ ไม่บังคับให้ผมแต่งงาน เวลาเพื่อนไม่สนิทถาม ผมก็แค่บอกเขาว่าผมยังไม่สนใจใคร ไม่อยากแต่งงาน หลังจากนี้เขาจะไปคิดอะไรยังไงก็เรื่องของเขาแล้วแหละ

ถ้าในที่ทำงาน หรือ ในญาติพี่น้อง ผมจะไม่บอกอะไรเขาเลย เพราะ มันมีผลกระทบตามมาเยอะ เช่น พวกผู้ใหญ่ที่หัวโบราณจัดๆ ได้ยินคำว่าเกย์ก็จะมองคนๆนั้นในแง่ลบ มองว่าลับหลังพ่อแม่แอบไปลวนลามผู้ชายตามห้องน้ำ เอาตังค์ไปซื้อเด็กกิน วันๆไม่ทำอะไรเอาแต่มั่ว sex (มีคนคิดงี้จริงๆนะครับ) ในระดับที่ทำงาน งานบางอย่างก็ come out ไม่ได้ พวกลุงแก่ป้าแก่บางคนก็มองว่าเกย์เป็นโรคจิต โรคประสาท ก็มี ซึ่งมันจะกระทบอนาคตทางการงานของคนบางคนด้วย

ผมเชื่อว่า การซื่อตรงต่อตัวเองมันดีครับ และมันสำคัญต่อการใช้ชีวิตมาก แต่คงต้องวางอยู่บนพื้นฐานความเหมาะสมของแต่ละบุคคลและสถานการณ์ เพราะเราปฏิเสธไม่ได้นะครับว่าเมืองไทยก็ยังมีคนที่รับไม่ได้ รับแล้วแต่ไม่เข้าใจก็มีเยอะ บางครั้งถ้าเหนื่อยที่จะอธิบายให้ใครเข้าใจ เพราะอีกฝ่ายไม่พร้อมที่จะรับฟังและเปิดใจรับ ไม่พูดให้รู้ตั้งแต่แรกจะดีกว่า

หาใครสักคนที่เราไว้ใจเขาได้ ไว้คุย ไว้ปรึกษาดีที่สุดครับผมว่านะ แค่คนไม่กี่คนบนโลกใบนี้ที่รู้จักเราอย่างที่เราเป็น แค่นี้น่าจะมีคุณค่าและเพียงพอแล้วนะผมว่า
MidNite

Post12 Jan 2015 13:12

สวัสดีค่ะ

ก่อนอื่นก็ยินดีต้อนรับสู่บอร์ดนะคะ
คิดว่าเกย์หลายๆคนก็เจอปัญหาคล้ายๆกับคุณนี่แหละค่ะ ความหนักความเบาก็คงต่างกัน

เท่าที่ฟังคุณมาระบายให้ฟัง ก็อึดอัดแทนนะ เจอเรื่องรอบๆตัวเลยอะ

ก็ถือว่าเราคุยด้วยกันแล้วกันนะคะ
ก่อนอื่นคงต้องยอมรับก่อนนะคะ ว่าความเป็นเกย์คือปัญหาของคุณ
และปัญหานี้ก็ผูกกับเรื่องรอบๆตัวคุณเลยล่ะค่ะ ทำให้คุณอึดอัดขึ้น
เพราะสถานที่ที่คุณยืนได้นั้นมันแคบลงและบีบขึ้นเรื่อยๆ

เรื่องที่บ้าน กับ ที่ทำงาน เล่งยี้คิดว่าคงใช้เวลาพอสมควร
ก็ขอข้ามไปละกันค่ะ เข้าใจว่าคงมีเหตุผล

เล่งยี้อยากคุยเรื่องการเพิ่มพื้นที่ยืนของคุณค่ะ
เพราะเล่งยี้เชื่อว่า ถ้าคุณสามารถเพิ่มที่ยืนได้ สิ่งนี้อาจจะทำให้คุณอึดอัดน้อยลงค่ะ

สิ่งที่คุณน่าจะแก้ไขได้น่าจะเป็นเรื่อง การกลัวเจอคนที่คุณรู้จัก และ การไม่มีเพื่อนที่เป็นเกย์ค่ะ

หนึ่ง การกลัวเจอคนที่คุณรู้จัก
จริงๆแล้วคุณกับแฟนคุณก็ไปเที่ยวที่ไหนก็ได้ค่ะ การเจอคนรู้จักเป็นโอกาสที่น้อยมากๆเลย(นอกจากคุณจะเป็นคนของประชาชนนะคะ 555) จะกินจะเที่ยวที่ไหนก็ได้ แต่ควรทำตัวเป็นเพื่อนกันมากกว่าแฟนน่ะค่ะ (เช่น จะหวานใส่กัน ก็รอกลับบ้านก่อนละกันค่ะ)

สอง การไม่มีเพื่อนเป็นเกย์ ก็คงทำให้คุณระบายความทุกข์เรื่องเกย์ไม่ได้
เล่งยี้แนะนำว่าควรเปิดใจหาเพื่อนที่เป็นเกย์(ถ้าทำได้นะคะ)
หรือคุยระบายผ่านเวปแบบนี้แหละค่ะ ที่นี่มีคนน่ารักๆ และคอยเป็นเพื่อนคุณเยอะแยะเลยล่ะค่ะ

ยินดีต้อนรับอีกครั้งนะคะ :smile:
小龍女 Xiăo Lóng Nü(v)
เล่งยี้

Post13 Jan 2015 00:41

เดี๋ยวนี้ผู้หญิงหาแฟนยากขึ้นครับ

เราเลขสามเพื่อนๆรอบข้างก็เลขสาม ญ อายุแถวๆเลขสามบางคนจะเริ่มมองหารอบๆตัวครับ
ถ้าผู้ ญ นี่ พอมีคนเข้ามาจีบบ้างครับ แต่ถ้าเงียบๆ ไม่เล่นต่อ เดี๋ยวชีก็เขิน หรือ ก็หนีไปเองครับ (วิธีอีกอันก็คือ come out ไปเลย แต่ดูนิสัยเธอด้วยนิดนึงว่าเหมาะมั้ย)

เรื่องแฟนยังไม่มีเข้ามาครับ มีแต่ผ่านมาผ่านไปอย่างรวดเร็วทั้งนั้น :kero:
"I DISCRIMINATE ALL ANTI-GAY PEOPLE. PLEASE JUST STAY AWAY FROM ME"
Nikey
ปริญญาโท ปริญญาโท

Post15 Jan 2015 02:17

ตอนนี้รู้สึกนึกสนุก อยากไปปาร์ตี้งานแต่งงานเกย์เฉพาะเพื่อนสนิทเท่านั้น เพราะไม่เคย
เลยยุเพื่อนสนิทบางคนให้จัดแบบ แบบขำ ขำ เหมือนงานเลี้ยงปารตี้ ทั่วไปครับ
แต่เพื่อน ขี้อาย :16: :16:
pres28
ปริญญาโท ปริญญาโท

Post31 Jan 2015 21:46

30 กว่าๆแล้วคับ เลือกเดินทางสายกลางมาตลอด ชีวิตHappy ดี การจะเลือกบอกใครไม่ได้ดูที่เพศแต่ให้ดูที่ความคิด วุฒิภาวะ มีมารยาทรู้กาลเทศะ จากประสบการณ์เพื่อนชายแท้ หรือเพื่อนเกย์ที่มีความเป็นผู้ใหญ่ทางความคิด มักจะไว้ใจได้มากกว่าเพื่อนผู้หญิง บางเรื่องมันก็ละเอียดอ่อนเกินกว่าเค้าจะเข้าใจ เลือกบอกกับคนที่เราสนิทและแคร์เท่านั้น ถ้าไม่ใช่ อย่าบอกให้ปฏิเสธไปเลย กับครอบครัวใช้ตอบเลี่ยงๆ เค้าก็แค่เป็นห่วงอย่ากังวลกับคำตอบมากนัก ส่วนเพื่อนสนิทต้องบอกไม่งั้นเราจะกลายเป็นตัวตลกสุดท้ายอาจต้องเสียเพื่อนไป Balance ดี ทุกอย่างก็จะลงตัวไปเองโชคดีคับ
Sherman

Post08 Feb 2015 22:44

เล่งยี้ wrote:สวัสดีค่ะ

ก่อนอื่นก็ยินดีต้อนรับสู่บอร์ดนะคะ
คิดว่าเกย์หลายๆคนก็เจอปัญหาคล้ายๆกับคุณนี่แหละค่ะ ความหนักความเบาก็คงต่างกัน

เท่าที่ฟังคุณมาระบายให้ฟัง ก็อึดอัดแทนนะ เจอเรื่องรอบๆตัวเลยอะ

ก็ถือว่าเราคุยด้วยกันแล้วกันนะคะ
ก่อนอื่นคงต้องยอมรับก่อนนะคะ ว่าความเป็นเกย์คือปัญหาของคุณ
และปัญหานี้ก็ผูกกับเรื่องรอบๆตัวคุณเลยล่ะค่ะ ทำให้คุณอึดอัดขึ้น
เพราะสถานที่ที่คุณยืนได้นั้นมันแคบลงและบีบขึ้นเรื่อยๆ

เรื่องที่บ้าน กับ ที่ทำงาน เล่งยี้คิดว่าคงใช้เวลาพอสมควร
ก็ขอข้ามไปละกันค่ะ เข้าใจว่าคงมีเหตุผล

เล่งยี้อยากคุยเรื่องการเพิ่มพื้นที่ยืนของคุณค่ะ
เพราะเล่งยี้เชื่อว่า ถ้าคุณสามารถเพิ่มที่ยืนได้ สิ่งนี้อาจจะทำให้คุณอึดอัดน้อยลงค่ะ

สิ่งที่คุณน่าจะแก้ไขได้น่าจะเป็นเรื่อง การกลัวเจอคนที่คุณรู้จัก และ การไม่มีเพื่อนที่เป็นเกย์ค่ะ

หนึ่ง การกลัวเจอคนที่คุณรู้จัก
จริงๆแล้วคุณกับแฟนคุณก็ไปเที่ยวที่ไหนก็ได้ค่ะ การเจอคนรู้จักเป็นโอกาสที่น้อยมากๆเลย(นอกจากคุณจะเป็นคนของประชาชนนะคะ 555) จะกินจะเที่ยวที่ไหนก็ได้ แต่ควรทำตัวเป็นเพื่อนกันมากกว่าแฟนน่ะค่ะ (เช่น จะหวานใส่กัน ก็รอกลับบ้านก่อนละกันค่ะ)

สอง การไม่มีเพื่อนเป็นเกย์ ก็คงทำให้คุณระบายความทุกข์เรื่องเกย์ไม่ได้
เล่งยี้แนะนำว่าควรเปิดใจหาเพื่อนที่เป็นเกย์(ถ้าทำได้นะคะ)
หรือคุยระบายผ่านเวปแบบนี้แหละค่ะ ที่นี่มีคนน่ารักๆ และคอยเป็นเพื่อนคุณเยอะแยะเลยล่ะค่ะ

ยินดีต้อนรับอีกครั้งนะคะ :smile:

เหมือนที่พวกเราไปนั่งคุย นั่งดื่ม นั่งเม้าถึงตีสองตีสามอะหรอ ฮ่าๆๆๆ
เห็นด้วยอย่างยิ่งที่เจ้าของกระทู้ควรมีเพื่อนกลุ่มปิดครับ เพราะมันจะทำให้เจ้าของกระทู้ได้ระบาย หรือไม่ถ้าไม่มีหรือไม่ต้องการมีจริงๆ ในบอร์ดนี้ก็ได้ครับ พูดคุยได้เรื่อยๆ
ผมกับไอ้เจ้าเล่งยี้กับหลายๆคนในนี้ก็เจอกันในบอร์ดนี้หละครับ แล้วก็นัดไปทานข้าว ดูหนังกัน เป็นเพื่อนกันไป คุยได้ในหลายๆเรื่องที่คุยที่อื่นไม่ได้ ก็สนุกดีนะครับ เพราะผมคิดว่า หลายๆคนในบอร์ดนี้ก็เหมือนเจ้าของกระทู้ คือ มีความลับที่กระทบกับชีวิตประจำวันที่ดำเนินอยู่

อย่างผม ผมก็ต้องมีหน้าฉากหลังฉากเหมือนกัน ในที่ทำงาน กับที่บ้าน ก็จะพูดคุยอีกเรื่องนึง กับเพื่อนๆก็จะพูดคุยได้อีกแบบนึง แต่สำหรับผม มันโอเคหน่อยตรงที่ผมไม่ต้องแกล้งทำ หรือไม่ต้องเก๊ก เพราะผมก็บ้าๆบอๆแบบนี้ทั้งกับที่บ้านที่ทำงาน

เรื่องจับแต่งงาน เรื่องดูตัว เป็นเรื่องธรรมดาของคนเลขสามครับ ผมโดนทั้งพาไปดูตัว แนะนำสาวๆให้ ทั้งที่ทำงานถาม ที่ทำงานสงสัย โดนมาสารพัด จนเค้าขี้เกียจถามแล้วมั้งครับ และผมไม่ค่อยจะแคร์ด้วยมั้งครับ ไหลไปได้ เอาตัวรอดได้ ก็สำหรับผมมันก็ลงตัวอีกหละตรงที่น้องชายแต่งงานแล้วมีหลานสามคน พ่อแม่ผมเลยวุ่นกับการเลี้ยงหลาน แถมผมก็ฝากผีฝากไคร่กับหลานได้ตอนแก่ ก็เลยพูดกับคุณพ่อไปว่าจะไม่แต่งงาน เค้าก็อึ้งๆ แต่ไม่ได้ว่าอะไร

ดังนั้นผมว่ามันอยู่ที่การวางตัว และระดับการแคร์สังคมของเราครับ ว่าเราวางตัวเราไว้ตรงไหน และแคร์มากขนาดไหน สำหรับผม ผมเคยแคร์สังคมมาก จนผมรู้สึกเหนื่อย ผมก็เลยลดลง ซึ่ง พอลดๆลง ถ้าเราจะโดนนินทา แต่เราทำงานดี ทำงานเก่ง ทำตัวดี คำนินทามันก็แค่เสียงของคนที่อิจฉาเรา ไม่มีผลกระทบอะไรอะครับ ดังนั้น อยู่ที่ใจของเจ้าของกระทู้เองว่าจะแข็งพอจะสู้กับสังคมรอบตัวได้ขนาดไหนคับ

สู้ๆนะครับ เป็นกำลังใจให้

ปล. ลองมาแจมทานข้าวกับพวกผมได้นะ พวกผมชอบนัดทานข้าว นัดดื่มกัน (ส่วนใหญ่นั่งเม้ามากกว่า ฮ่าๆๆ) ถ้าเจ้าของกระทู้ตัองการครับ
why why why why why why why why why why
dmmks
ปริญญาเอก ปริญญาเอก

Post11 Feb 2015 22:27

ขึ้นเลข 3 ก็อารมณ์นึง ขึ้นเลข 4 ก็อีกอารมณ์นึงนะ สิ่งที่ จขกท เจอ ผมเจอมาหมดแระ แต่ส่วนใหญ่อยู่คนเดียวมาก พอมาเจอบอร์ดนี้ เจอคนที่เหมือนๆ กะเรา เป็นเพื่อน เป็นพี่ เป็นน้อง เป็นความสุขในชีวิตอย่างนึง ทุกวันนี้ถึงไม่ได้บอกใคร แต่ก็ไม่มีใครถาม มีแม่ที่ขยันหาลูกสาวคนโน้นคนรี้มาเรื่อง มีแต่เด็กๆ จบใหม่ๆ ทั้งนั้น สงสัยนึกว่าผมยังเด็กอยู่มั้ง

จขกท ควรหาเพื่อนแบบเดียวกันนะครับ ในบอร์ดนี้ก็ได้ ผมยังจำวันแรกที่มาเจอเพื่อนๆ ได้เลย ไม่รุ้จักใครเลย มากินข้าวกันก็นั่งเงียบๆ หลังจากนั้นค่อยๆ คุยกะคนโน้นที คนนี้ที ก็ค่อยๆ สนิทกันไปเองละครับ แลวก็เพื่อนกลุ่มนี้แหล่ะ ที่มากิน มาเที่ยวกันจนปัจจุบัน เพื่อนอื่นๆ กวุ่นวายกะลูกกะเมียหมดแล้วอ่ะคับ
กระท้อนหวานๆ อร่อยชื่นใจ๋
น้องกระท้อน

Next