ขอความช่วยเหลือเรื่อง...ฟิตเนสครับ

General Discussion
กระดานข่าวชาวเกย์
เรื่องราวเล่าสู่กันฟัง
ปรึกษาปัญหาต่างๆนานา

ขอความช่วยเหลือเรื่อง...ฟิตเนสครับ

Post24 Dec 2012 17:35

สวัสดีครับ วันนี้ขอถามความรู้จากเพื่อนๆและก็คำแนะนำเลยครับ
เรื่องของเรื่องคือ

อยากเข้าฟิตเนส อยากดูแลสุขภาพ อยากเริ่มอะไรดีๆให้ชีวิตบ้าง ...เพราะต้องนี้มีโอกาสที่จะทำมันแล้ว เพราะมีเวลาเยอะ

แต่ตัวผมไม่รู็เรื่องอะไรเลย กีฬาต่างๆก็ไม่รู็เรื่อง ไม่ทราบว่าแนะนำยังไงดีครับ ผมไม่รู้จักเครื่องเล่นซักกะชิ้น
เลยกลัวที่จะเดินเข้าไปแล้วใช้มัน เพราะไม่เคยใช้ หรือคิดจะใช้มันมาก่อนครับ!

เคยเป็นสมาชิค Fitness First เมื่อสี่ห้าปีที่แล้ว สมัยเรียนมหาลัย ตอนนั้นพี่สาวบังคับเลยยอม
จำได้ว่าไปแล้วเอ๋อแดกมาก ไม่รู้ว่าอะไรคืออะไร ซื้อเทรนเนอร์ไว้ด้วย แต่ผมไม่ได้ใช้เลย เพราะไม่พร้อมตลอดเวลา
ไปใช้บริการไม่เกิน 10 วัน/ปี ไปก็แค่วิ่งบนลู่ ปั่นจักรยาน จบ! กลับบ้าน

คราวนี้ผมเริ่มโตแล้ว อยากจริงจัง ประกอบกับการมีเวลาส่วนตัวมากขึ้น จะปีใหม่แล้ว จะเริ่มสร้างระบบให้กับตัวเอง
ฟิตเนสก็เป็นหนึ่งในแผนชีวิต ด้านสุภาพครับ

อยากได้คำแนะนำเรื่องสถานที่ ผมไม่ชอบที่แพง ไฮโซนะครับ ผมแนวเซอร์ๆเน่าๆน่ะ 555+
ผมอยู่ใกล้ๆสามเหลี่ยมดินแดงครับ ละแวกนั้น อยากหาที่เล่นที่ไม่ไปลำบากนัก รบกวนแนะนำเรื่องสถานที่และเรื่องการเล่นอุปกรณ์หน่อยครับ

ขอบคุณคร้าบบบ
nomad
ประถม ประถม

Re: ขอความช่วยเหลือเรื่อง...ฟิตเนสครับ

Post24 Dec 2012 18:46

เหมือนแถวๆดินแดงจะมีสนามกีฬาอะไรซักอย่าง ถ้าจำไม่ผิดชื่อสนามกีฬา ไทย-ญี่ปุ่นดินแดง
มีฟิตเนส แล้วก็มีสอนพวกคอร์สต่างๆด้วยอะคับ น่าจะมีให้เล่นหลายอย่าง ผ่านๆมีสระว่ายน้ำด้วย
เป็นของรัฐ น่าจะถูกนะคับ ลองไปเล่นๆดู มีไรก็หาคนล่ำๆดูเป็นมิตรให้เค้าช่วยสอน ส่วนมากเค้าจะยินดีสอน(ถ้าเรากล้าคุย)
เริ่มแรกๆก็ลองน้ำหนักน้อยๆก็ได้คับ พวกเครื่องเล่นส่วนมากเค้าจะมีท่าบังคับอยู่แล้ว เล่นไม่ค่อยผิดท่าหรอก
เอาท่าให้เข้าที่ก่อนแล้วค่อยๆเพิ่มน้ำหนักไปคับ อย่าหักโหม ^^
Delight
ปริญญาตรี ปริญญาตรี

Re: ขอความช่วยเหลือเรื่อง...ฟิตเนสครับ

Post24 Dec 2012 21:50

ตามที่เรพบนบอกอ่ะครับ
ผมขอเสนอ สนามกีฬาไทยญี่ปุ่น ดินแดงครับ
คิดว่าน่าจะตอบโจทย์ได้ดีที่สุดเพราะ

1. อยู่ดินแดง
2. ราคา 20 บาทต่อปี (ถ้าอายุเกิน 25 หรือ 30 อาจจะ 40 ไม่แน่ใจ) แต่คิดว่าถูกที่สุดแล้วครับ
3. ฟิตเนสมีทั้งแบบเถื่อนๆ (ชั้นเพราะกาย) อยู่ด้านล่าง คนจะหุ่นล่ำๆ เวอร์ๆ กับ ชั้น ฟิตเนสปกติ มีห้องแอร์ ชั้นนี้คนเล่นจะทั่วๆ ไป
ส่วนเครื่องเล่นนั้น ไม่ได้สมบูรณ์แบบเหมือนฟิตเนสเฟิร์ส แต่เล่นได้ครับ แน่นอน ที่นี่ผลิตคนหุ่นดีมานักต่อนักละ ผมนน.ลดไป 30 กิโล เพราะที่นี่ครับ
4. มีกีฬาให้เล่นมากมายนอกจากฟิตเนส เช่น ว่ายน้ำ เทนนิส ผิงผอง บอล สารพัด แถมยังมีสอนศิลปะป้องกันตัว เช่นมวย ไอคิโด้ ปัญจสีลัต กระบี่กระบอง ,,,ฟรี ครับ(แต่ส่วนไอคิโด้จะเปิดรับสมาชิกใหม่ทุกสามเดือน ซึ่งนั่นคือต้นเดือนมกราคมนี้)

ข้อเสียของที่นี่คือ
1. จะปิดทุกวันจันทร์
2. ปิดเร็ว คือ สองทุ่มครึ่งก็ปิดละครับ เมื่อเทียบกับฟิตเนสเสียเงิน
3. กฏระเบียบในชั้นฟิตเนสปกติเยอะ เช่นต้องใส่กางเกงวอร์ม หรือ กางเกง สามส่วนคลุมเข่า ต้องมีผ้าขนหนู ไม่มีน้ำให้กด ห้องน้ำไม่ได้ดีเท่าแบบฟิตเนสเสียเงิน

ยังไงก็ลองแวะไปดูได้ครับ เผื่อชอบ ส่วนตัวผมเล่นกีฬาและฟิตเนสอยู่ที่นี่ ถือว่า โอเค ให้คะแนนความพอใจ 7.5/10 ครับ
duiiz
เด็กใหม่ เด็กใหม่

Post24 Dec 2012 22:18

30 kg :21: :21: :21: :21: :21: :21: :21: :21:
Delight

Post24 Dec 2012 22:20

หากอยากจะเล่นฟิตเนส ... อย่าไปกลัว อย่าไปแคร์สื่อครับ
จะมีพวก Gym Bunnies อยู่เยอะ สิงประจำฟิตเนส
ก็อย่าไปกลัวว่าเค้าจะมองว่าเราเล่นไม่เป็นครับ
ผมไปเล่นครั้งแรก เล่นผิดหลายท่า ก็อาศัยครูัพักลักจำเค้ามาเรื่อยๆครับ
พีที มีซื้อบ้าง แต่เมื่อก่อนเล่นเองทั้งหมดครับ
คนนิสัยดีดีมีเยอะ หากไปแล้วเหมือนเค้าท่าทางอัถยาศัยดี ก็ผูกมิตรไว้คบกันไม่เสียหายครับ

ผมเล่นที่ทรูอโศกครับ เพราะเดินทางสะดวกดีครับ
เมื่อก่อนเล่นแคลิอโศกเหมือนกัน แต่เจ๊งไปแระ
ส่วนตัวไม่ชอบเฟริสท์เพราะเหมือนไฮโซไป
ทรูที่นี่คนเล่นโอเค ไม่เยอะมากเกินไป แต่ไม่น้อยเกิน
เครื่องเล่นโอเค ดีกว่าที่แคลินิดนึง โดยเฉพาะฟรีเวท
มีสตรีม แต่ไม่มีซาวน่า มีคลาสโยคะ ปั่นจักรยาน แอโรบิก ว่าไป

อย่าไปรีบร้อน ให้ตั้งใจและสม่ำเสมอครับ สู้ สู้
รัก ครับผม
ปริญญาโท ปริญญาโท

Post24 Dec 2012 22:57

จ้างพี่รักเปน PT 55555
ผมเล่นเฟิส ก็ไม่เหนว่าไฮโซเลย แล้วแต่คนมากกว่า โลว์ๆก็เยอะ ผมละคนนึง
ข้อดีคือคนน้อย คลาสเยอะ มีซาวน่า+สตรีม(แต่สาขาผมห้องสตรีมเสีย ไม่เห็นซ่อมเลย นานละ แต่ไม่เข้าอยู่แล้วเลยเฉยๆ)

ตอนนี้ผมเข้าคลาสแล้วหมดแรงก่อนจะยกเวททุกทีเลย วันนี้พึ่งหายไข้ ปรากฏว่าออกจากคลาสแล้วไม่มีแรงยกซักเซท
สงสัยคราวหน้าต้องเวทก่อน ไม่งั้นแรงหมด

แต่ไปแล้วผมไม่ค่อยจะคุยกะใคร ทักแต่ป้าๆที่เข้าคลาสเจอกันบ่อยๆ พวกโซนเวทเจอพี่ๆหล่อๆแล้วเขิน :1:
Delight

Post24 Dec 2012 23:50

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

เมื่อก่อนเล่น Fitness First เพราะที่รังสิตมันมีที่ฟิวเจอร์ ส่วนของมหาลัยเด็กเยอะมาก เลยไม่ได้ใช้
ตอนนั้นสมัครแบบรายปีครับ แบบตัดบัตรไปเรื่อยๆ ซึ่งผมก็ไม่ได้ไปเลย ไปแค่เดือนแรก ไม่กี่วัน PT ซื้อไว้ไม่เคยใช้
จนผมลืมเล่นไปเลย แล้วบัตรใบนั้นก็หมดอายุพอดี ธนาคารส่งบัตรใหม่มาใช้ ก็ไม่ได้สนใจอะไร

จนเมื่อไม่กี่วัน จะเข้าไปสมัคร Fitness First อีกครั้ง พนักงานผมมีหนี้อยู่เกือบห้าหมื่น ให้ชำระก่อนจึงสมัครเล่นได้
เลยไม่สนใจแระ ทิ้งเลยดีกว่า

จริงๆอยากได้ไม่เกิน 10,000-15,000 /ปี เพราะถ้าเกินนี้ก็คิดว่ามันไม่ค่อยคุ้มนะ เยอะไปหน่อย (ผมขี้งกครับ อิอิ)
ของโรงแรม VIE ได้ส่วนลดรายปีมา ก็ยังเกือบสองหมื่น เลยนึกไม่ออกที่ไหนดี

สนามไทย-ญี่ปุ่นดินแดง ฟังดูน่าสนใจครับ แต่พอคนเยอะผมอายครับ ไม่เคยเล่น เล่นไม่เป็น ขนาดลู่วิ่งยังใช้ไม่ค่อยเป็นเลย
ทำไงดีครับ พอจะมีที่แบบสงบๆ บ้างมั๊ยครับ ขอบคุณครับ
nomad
ประถม ประถม

Post25 Dec 2012 10:50

ที่สงบเคยเห็นอยู่ตรงซอยที่จะเข้าไปทางหอการค้า(วินม.ไซเรียกแถวนั้นว่าซอนสลัม) ดูจากภายนอกดูเงียบๆ แต่ไม่เคยเข้า

ส่วนที่ไทยญี่ปุ่น คนที่นี่เค้าใจดีเป็นกันเอง(โดยส่วนใหญ่) ผมว่าไม่ต้องอายหรอกครับ ที่มีคนหุ่นหลากหลายทั้งอ้วน ทั้งหุ่นดี เมื่อก่อนผมก็หนัก 97 ก็ไม่เห็นสนใจอะไร ก็เดินไปเล่นเลย เล่นไม่เป็นก็ถามพี่ๆ ในนั้นเค้าก็ยินดีช่วยเหลือ จนตอนนี้เหลือ 66 เพราะที่นี่แหละครับ
ส่วนวิ่งก็วิ่งรอบๆ สนามกีฬาดีกว่าเยอะเลยครับ
duiiz

Post25 Dec 2012 10:59

nomad wrote:ขอบคุณทุกความเห็นครับ

เมื่อก่อนเล่น Fitness First เพราะที่รังสิตมันมีที่ฟิวเจอร์ ส่วนของมหาลัยเด็กเยอะมาก เลยไม่ได้ใช้
ตอนนั้นสมัครแบบรายปีครับ แบบตัดบัตรไปเรื่อยๆ ซึ่งผมก็ไม่ได้ไปเลย ไปแค่เดือนแรก ไม่กี่วัน PT ซื้อไว้ไม่เคยใช้
จนผมลืมเล่นไปเลย แล้วบัตรใบนั้นก็หมดอายุพอดี ธนาคารส่งบัตรใหม่มาใช้ ก็ไม่ได้สนใจอะไร

จนเมื่อไม่กี่วัน จะเข้าไปสมัคร Fitness First อีกครั้ง พนักงานผมมีหนี้อยู่เกือบห้าหมื่น ให้ชำระก่อนจึงสมัครเล่นได้
เลยไม่สนใจแระ ทิ้งเลยดีกว่า

จริงๆอยากได้ไม่เกิน 10,000-15,000 /ปี เพราะถ้าเกินนี้ก็คิดว่ามันไม่ค่อยคุ้มนะ เยอะไปหน่อย (ผมขี้งกครับ อิอิ)
ของโรงแรม VIE ได้ส่วนลดรายปีมา ก็ยังเกือบสองหมื่น เลยนึกไม่ออกที่ไหนดี

สนามไทย-ญี่ปุ่นดินแดง ฟังดูน่าสนใจครับ แต่พอคนเยอะผมอายครับ ไม่เคยเล่น เล่นไม่เป็น ขนาดลู่วิ่งยังใช้ไม่ค่อยเป็นเลย
ทำไงดีครับ พอจะมีที่แบบสงบๆ บ้างมั๊ยครับ ขอบคุณครับ

เราอาจจะเคยเจอกัน ทั้งที่มหาลัย และที่ฟิตเนส (เดือนแรกของ nomad อะ 5555)
เล่นฟิตเนสพวกตัดบัตรนี้ต้องขอยกเลิกสัญญาด้วยอะคับ ไม่งั้นมันจะไม่ตัดสัญญาให้ ถ้าเล่นที่อื่นต้องอ่านเงื่อนไขดีๆ
ถ้าจะเอาเงียบๆสงบๆไม่มีคนจริงๆเลยไม่แน่ใจว่าฟิตเนสของพวกคอนโดแถวนั้นให้คนภายนอกเข้าไปเล่นมั้ย อาจต้องจ่ายนิดหน่อย
คอนโดแถวนั้นเห็นขึ้นอยู่บ้าง ผ่านๆลองเช็คดูคับ
Delight

Post25 Dec 2012 21:00

ลองถาม clark hatch ในเซ็นจูรี่ปาร์คดูครับ เผื่อมีแบบเล่นสาขาเดียว หรือแบบ off peak แล้วราคาถูกลง

http://www.clarkhatchthailand.com/EN_BR_centurypark.htm
Image
อ า โ ล ก สิ ณั ง
ท้อป

Post26 Dec 2012 00:03

ขอบคุณครับคุณ ท้อป

อยู่ห่างจากบ้าน 200 เมตรเลยครับ น่าสนๆ ลองแวะไปถามซะหน่อยๆ
nomad
ประถม ประถม

Post21 Sep 2013 00:05

ใครเล่นที่ศูนย์ฯไทย-ญี่ปุ่นบ้างครับ. สอนผมหน่อย. :11: :31:
NatHR

Post02 Oct 2013 01:56

อยากฟิตเนสจริงจังเหมือนกันครับ

อยากเอาลูกออก ไม่ยอมคลอดซักที :11:
subpadon
อนุบาล อนุบาล

Post24 Oct 2013 22:14

จัดให้ตามคำขอเลยนะครับ สำหรับการเล่นฟิตเนส มีหลายเรื่องราวให้ได้ศึกษากัน เล่นให้ถูกต้อง
เข้าใจพื้นฐาน ตลอดจนเรื่องราวอื่นๆ ลองเข้าไปอ่านเพิ่มเติมครับ ตามลิงค์นี้เลย มีประโยชน์มากๆ
เลยนำมาแชร์ให้เพื่อนๆ กันครับ

http://fitnessandmuscleonline.blogspot.com
pegasusman
ประถม ประถม

Post25 Oct 2013 11:17

เดือนหน้าจะออกกำลัง เข้าฟิตเนสบ้างแล้ว ใครมีอะไรแนะนำก็โพสท์ทิ้งๆไว้อีกนะครับ

กราบขอบพระคุณในน้ำใจงามๆของทุกท่านครับ :30:
nugo
มัธยม มัธยม

Post25 Oct 2013 21:39

ถ้าเล่นช่วงเช้ามืด ให้หาที่ใกล้บ้าน ถ้าเล่นช่วงเย็นก็หาที่ใกล้ที่ทำงานคับ
True fitness ประมาณ ~42000บาท 40 เดือน
Fitness first ~2000 + บาทต่อเดือน
Now btsพญาไท จำไม่ได้ อิอิ ลองถาม kedinvent ดูคับ
Crush หัวมุมคอนแวนด์สีลม ประมาณ 1100 ต่อเดือน
Peak ตึกยไนเต็ดสีลม เพิ่งเปิดคับ เข้าใจว่าพวกเทรนเนอร์แคลิหุ้นกัน ยังไม่ได้ถามราคา
Aspire fitness อโศก Olympic Club ปทุมวัน Clarkhatch ที่วอเตอร์เกท ประมาณ 25000 up
แล้วก็ตามโรงแรม เซอร์วิสอพาร์ตเมนท์ บางแห่งรับคนนอกเล่นคับ
โทษทีข้อมูลคร่าวๆมาก ลองเสิร์ทพี่กูดูนะ
Image
อ า โ ล ก สิ ณั ง
ท้อป

Post25 Oct 2013 21:46

ผมเล่นเฟิสตกอยู่ที่ 19xx นะคับ แต่ต้องจ่ายเงินสด แถมฟรี2เดือน
ตอนนี้แพงขึ้นเพราะแถมแค่1เดือนแทน
Delight

Post26 Oct 2013 12:22

20บาทต่อปี ที่ไทยญี่ปุ่นดินแดง :kero: :kero:
pres28
ปริญญาโท ปริญญาโท

Post28 Jun 2016 19:14

อยากเข้าฟิตเนสเหมือนกันค่ะ ช่วงนี้ขาเริ่มใหญ่แล้ว แต่มีเพื่อนแนะนำมาว่าการปั่นจักรยานเทรนเนอร์ก็ช่วยได้ ปั่นอยู่ที่บ้านปลอดภัยด้วย เลยคิดว่าจะลองทำดูก่อนค่ะ ^_^
Kaitlyn

Post11 Jan 2018 17:51

อยากเขาฟิตเนสเหมือนกันค่ะ แต่ราคาบ้างที่ก็แพง เพราะเครื่องออกกําลังกายเขาคุณภาพดีค่ะ
phoebefef