รู้สึกแย่มากๆครับ

General Discussion
กระดานข่าวชาวเกย์
เรื่องราวเล่าสู่กันฟัง
ปรึกษาปัญหาต่างๆนานา

รู้สึกแย่มากๆครับ

Post04 Jan 2008 23:51

เรื่องมีอยู่ว่า

ที่บ้านผม ทราบแล้วครับว่าผม เป็นเกย์
แต่ แม่ผมขอร้องว่า อย่าให้คนอื่นรู้มากมาย โดยเฉพาะที่ทำงาน

ผมก็พยายามไม่ได้ทำอะไรให้คนอื่นเห็นมากนะครับ (หรือผมอาจจะคิดเองเออเองก็ได้)
คือ ก็ไม่ใช่คนแสดงออกโดยนิสัยอยู่แล้ว
เที่ยวหลังสวนก็เคยไปแค่สองครั้ง

ทั้งๆที่ พยายาม ให้มันน้อยๆแล้วแท้ๆ
แต่ วันนี้บนโต๊ะอาหาร น้าผมก็เปิดประเด็นว่า มีพี่ที่ทำงานเค้า(ที่เค้าเคยเจอผม แต่ผมจำเค้าไม่ได้)
เห็นผมในร้านหลังสวน (ซึ่งก็ไม่รู้ว่าครั้งแรกหรือครั้งหลัง)
เท่านั้นหละครับ หน้าพ่อกับแม่ผม เค้าเจื่อนอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ
ผมก็ไม่ค่อยกล้าสบตาเค้า แล้วก็บอกไป ว่า น่าจะจำผิดคนมั้ง
(แต่ผมว่าน้าผมเค้าคงรู้เหมือนกันครับ ว่าผมโกหก)

ไม่รู้จะทำยังไงดีครับ ขนาดตัวเองก็ไม่ค่อยได้เปิดเผยอะไร ยังมีคนรู้จักมาเจอ
แล้วเรื่องมาถึงที่บ้าน

ผมควรจะเลิกไปไหนมาไหนเลยหรือปล่าวครับ หรือควรจะทำยังไงดีครับ
บางครั้งมันก็รู้สึกมันอึดอัดมากๆเลยครับ ทั้งๆที่เราก็พยายามตามที่แกขอแล้ว
"I DISCRIMINATE ALL ANTI-GAY PEOPLE. PLEASE JUST STAY AWAY FROM ME"
Nikey
ปริญญาโท ปริญญาโท

Re: รู้สึกแย่มากๆครับ

Post05 Jan 2008 00:12

อ่านเรื่องน้อง Nikey แล้วก้อึ้งครับ พูดไม่ออกอ่ะ เห้อ.....
เข้าใจนะครับวารู้สึกยังงัย แต่ก้ไม่มีคำแนะนำง่ะ
คือลองคิดดูว่าถ้าเจอกับตัวเองแล้วจะเป็นยังงัย มันก้อึ้งๆ แล้วก็คิดไม่ออก T_T
ความอิสระเสรี ดั่งนกที่โผบิน

ย่อมเคียงคู่ไปกับ ความเหงา และเดียวดาย
vecchio
Site Admin Site Admin

Post05 Jan 2008 00:33

ไม่รู้จะแนะนำไงดี.. เพราะไม่เคยเจอแบบนี้เหมือนกานอ่ะค้าบบ..
แต่แม่ผมก้อรู้ .. รู้สึกว่าเค้าจะรับได้เองโดยอัตโนมัติ :oh:
If I can't have anybody else but you
Baby don't you know..
what you put me through
I don't want anybody else it's true
No one does it better than you

zeeson
zeeson
อนุบาล อนุบาล

Post05 Jan 2008 00:36

ฟังดูแล้วก็ออกจะงงเล็กน้อย...ว่าการหลังสวนจะบงบอกอะไรได้ว่าเป็นเกย์
เพราะคนธรรมดาเขาก็ไปกันที่หลังสวน...แล้วร้านอาหารแถวนั้นก็ออกจะมากมาย
ถ้าไม่รู้จะตอบอะไรก็บอกไปว่า...ไปทานข้าวไปหาเพื่อนก็น่าจะพอ...
ไม่เห็นต้องไปพยายามอธิบายอะไรให้ยุ่งยากขึ้นเลยเพราะการที่ยิ่งแก้ตัวก็ยิ่งน่าสงสัย
wutqueen
ประถม ประถม

Post05 Jan 2008 00:51

^
^
^

ขอขยายความนิดนึงนะครับ
เค้าบอกว่า เจอผมในร้านกะเกย์อีกหลายๆคน
แถมบอกชื่อร้านมาถูกซะอีก
และดันมาบอกต่อหน้าพ่อแม่ผมอะครับ ว่า คนที่บอกว่าเห็นผม เป็นเกย์ และร้านนั้นเกย์เยอะ

มันดิ้นไม่หลุดจริงๆครับ

T_T
"I DISCRIMINATE ALL ANTI-GAY PEOPLE. PLEASE JUST STAY AWAY FROM ME"
Nikey

Post05 Jan 2008 01:01

ไม่รู้จะพูดไงดี

สรุป ทำใจเย็นไว้ก่อน ค่อยๆคิดก่อนทำอะไรนะ เพื่อน
ไม่มี Signature
Es Tea
มัธยม มัธยม

Post05 Jan 2008 01:03

ในเมื่อที่บ้านก็รู้แล้ว ก็ไม่เห็นต้องคิดมากเลยนี่คับ
ไม่ต้องแก้ตัว เฉยเข้าไว้คับ เพราะนายก็ไม่ค่อยเที่ยว เดี๋ยวก็เงียบไปเองคับ
"..วันใดเธอหนาวสั่น.............
ส่งผ่านความฝัน ของฉันไปห่มเธอ.."
fogy
มัธยม มัธยม

Post05 Jan 2008 01:16

ในฐานะสมาชิคบอร์ดนี้และมีสิทธิ์ออกความเห็นจึงขอออกความเห็นนะครับว่า...

ทำไมต้องดิ้นให้หลุด และสิงที่คุณทำดีไม่ดี คุณรู้ตัวดี ผับที่คุณไปไม่ใช้ผับเกย์ และเพือนที่คุณไปด้วยมีคนไหนเลวบ่าง สิงที่คุณทำไปคืนนั้นคุณมั่วสุม ติดยา ค้าเฮโลอินหรือ? และคุณ ไม่มีสิทธ์คบเพือนเหรือที้ยวกับเพือนบ่างหรือ สังคมมีทั้งเพศชายหญิงและเพศที่สาม มันหนีไม่พ้นที่คุณจะต้องเจอบุคคลหล่าวนี้ในสังคม ไม่ว่าไปไหน คุณเดินหางจากเกย์100เมตรถ้าคนที่เขาเจอคุณดันมาเห็นคุณเดินมากับเกย์ที่ไหนไม่รุ้ ที่คุณไม่รุ้จัก แต่ดันคุณเดินเฉียดมากับเขา คนที่เห็นเขาก็คิดว่าคุณมากับเพือนเกย์

ไหนๆพ่อแม่คุณก็ทราบดีว่าคุณเป็นอะไร ถ้าเป็นผมจะยืด อกรับว่า ไปกับเพือนมาจริง และคืนนั้นก็แค่เที้ยวสนุกเท่านั้น คนที่ไปด้วยก็ไว้ใจได้เป็นคนดีทุกคน สวนจะเกย์ไม่เกย์นั้นไม่เคยมาสนใจหรือนังถามเพราะ การคบกันมันอยู่ที่ ใจ หรือ ครอบครัวคุณมองรสนิยมเพศมาตัดสินว่าใครเลวดี

มีสติ เรื่องนี้ไม่ต้องเครียดถ้าเครียดลองถามตัวเองว่า ทำไมคุณจะต้องเครียด ในเมื่อคุณไม่ได้ ไปติดยา ไปได้ทำผิดที่ขนาดสังคมไม่ยอมรับ
เครียดกับเรื่องที่ควรจะเครียด เครียดกับงาน เครียดกับการเรียน เครียดกับสิ่งที่เป็นประโยชน์ ไอ้เครียดไร้สาระแบบนี้ เก็บไว้เครียดยามว่างยามที่โลกนี้ฉันคงไม่มีไรทำแล้ว
ต่อต้องขอโทษอีกประการด้วยเพราะผม ไม่อาจจะทราบฐานะความรุ้สึกของคุณกับครอบครัว ว่า ใช้ชีวิตอยุ่ร่วมกันด้วยความรู้สึกแบบใด เพราะเรื่องบางเรื่องครอบครัวคุณอาจจะมองว่าเป็นเรื่องใหญ่แต่กับคนอื่นเช่นผมอาจจะมองว่า เรื่องเล็กน้อยก็ได้ ฉะนั้นที่เหลือมันก็ขึ้นกับคุณเท่านั้นที่จะ ปรับเอาไปใช้ให้เหมาะสมอย่างไร
Last edited by akkavit on 05 Jan 2008 01:26, edited 3 times in total.
SOMBOONBAB
akkavit
ปริญญาตรี ปริญญาตรี

Post05 Jan 2008 01:21

ผมว่าน้าของคุณกะว่าจะพูดหยั่งๆให้พ่อแม่ของคุณรู้ แต่ให้เดา คิดว่าเขาก็คงเข้าใจแล้วว่าพ่อแม่คุณรู้อยู่แล้ว

ไม่เห็นต้องทำอะไร การที่จะเปลี่ยนตัวเองเพื่อการปกปิดนั้น ไม่ใช่สิ่งที่ควรกระทำ คุณควรเป็นในสิ่งที่เป็นคุณภายใต้เงื่อนไขที่สำคัญคือต้องไม่เดือดร้อนใคร

หากน้าของคุณเข้ามาก้าวก่ายสิทธิส่วนบุคคลของคุณก็ค่อยว่ากันอีกเรื่อง

สิ่งที่คุณควรทำคือไปให้ถึงเป้าหมายของคุณ และอย่าลืมแบ่งปันความภาคภูมิใจให้คนรอบข้างของคุณ
Walk Around

Post05 Jan 2008 02:19

ปัญหาแบบนี้ ค่อนข้างละเอียดอ่อนพอสมควร
ไม่ทราบเหมือนกันว่า ความสัมพันธุ์ระหว่างที่บ้านน้องไอค์กับคุณน้าเป็นเช่นไร
และนิสัยส่วนตัวของคุณน้าเป็นเช่นไร

เอาเป็นว่า ... ใจเย็นๆนะคับ พี่คิดว่า ที่ไอค์รู้สึกแย่ส่วนนึงอาจเพราะรู้สึกว่า
ทำให้คุณพ่อกับคุณแม่ลำบากใจที่ลูกชายโดนถามแบบนี้ รู้สึกไม่สบายใจแทนท่าน
ถ้ารู้สึกแบบนี้ อยากบอกไอค์ว่า ... ไม่ต้องคิดมากนะครับ เราเป็นลูกของท่าน
สำหรับเรื่องของเรา ท่านเข้มแข็งเสมอ และท่านยืนอยู่ข้างเราเสมอ พี่เชื่อนะ

แต่ถ้าเป็นความรู้สึกส่วนตัวของไอค์เอง อยากบอกว่า เข้มแข็งและใจเย็นไว้ครับ
ถ้าสิ่งที่เราทำไม่ใช่เรื่องผิด ก็ไม่ต้องกลัวถ้าใครจะถาม ก็อย่างที่น้องakkavit
สถานที่แบบนี้ ใครๆก็ไปเที่ยวกัน ผู้หญิง ผู้ชาย ไม่ใช่มีแต่เกย์
คนเราสามารถมีเพื่อนได้ทุกเพศ ทุกวัย ทุกฐานะ ทุกอาชีพ
เราเองก็ไม่ได้ไปบ่อยจนทำให้เสียงาน เสียสุขภาพ
อย่าให้คำพูดและความคิดของคนอื่น ทำให้เราต้องลำบากกับการใช้ชีวิตจนเกินไปเลยคับน้องไอค์
ไอค์เรียนจบแล้ว ทำงานแล้ว ไม่ได้ไปขอตังค์ใครมาเที่ยวแล้ว
เรามีสิทธิ์ในชีวิตของเราเต็มที่นะครับ
ปกติถ้าเวลาถูกใครถามแล้วรู้สึกลำบากใจหรือไม่รู้จะตอบว่าอะไร พี่มักจะใช้วิธีถามกลับ อิ อิ
แล้วงัยหรอครับ ทำไมหรอครับ อาจฟังดูยียวนและไม่มีมารยาทแต่ก็เป็นการช่วยกระตุ้นเตือน
ให้คู่สนทนาทราบได้โดยนัยว่า บางเรื่อง เป็นเรื่องส่วนตัวของเราที่เราไม่อยากจะตอบได้เหมือนกัน :smile1:
สู้ๆนะ ไม่ต้องคิดมาก...........บายคับ

ปล.ที่บ้านทราบได้ยังงัยครับว่าน้องไอค์เป็นเกย์อะ แต่ แบบนี้ก็ดีนะ
พี่จะได้ไปกราบคุณพ่อกับคุณแม่ได้ซะที อิ อิ อิ :greez:
เมื่อคนสองคนต่างมีใจถึงกัน
จะไม่คำนึงถึงความยิ่งใหญ่หรือต่ำต้อยของคนรัก
เพราะความรักทำให้คนใจกว้างขึ้น

Image
Tarence
Site Admin Site Admin

Post05 Jan 2008 02:30

ใจเย็นๆนะครับ .... มาเป็นกำลังใจ จขกท.
เดี๋ยวพรุ่งนี้ก็เช้าล่ะ เอาเวลาไปคิดเรื่องงาน เรื่องอื่นดีกว่า....
ชีวิตคนเราสั้นจะตายยย ทำใจให้สบายๆๆ ครับ ซิวๆๆ :smile:

ปล. ว่าแต่ว่า เพื่อนน้า ไปทำไรแถวนั้น.... จับมาแก้ผ้าซิ :wow: อ้าวว :what: ม่ายช่ายล่ะๆๆ
@ ความรักเปรียบเสมือนเม็ดทราย @
@ ยิ่งบีบแรงเท่าไหร่ @
@ ทรายก็ยิ่งไหลออกจากมือเร็วขึ้นเท่านั้น @

PasSaKorn
ประถม ประถม

Post05 Jan 2008 07:34

เห็นด้วยกับ akkavit และพี่ Tarence ครับ
และผมเห็นว่า

1. หลังสวนไม่ใช่ร้านเฉพาะสำหรับเกย์
2. อาจมีเกย์ไปแยะ แต่ก็ไม่ใช่ทุกคนที่ไปเป็น ดังนั้น
เขารู้ได้ไงว่ากลุ่มที่น้องไปด้วยเป็นเกย์ครับ... เมาท์กันเห็นๆ
ผมว่าคนที่ไปเจอน้อง แล้วเอามาพูดต่อได้ขนาดว่าน้องไปกะเกย์
คงเป็นเกย์สาวขาเมาท์ตัวจริง ถ้าเป็นหญิง ก็เป็นประเภทชอบยุ่งเรื่องชาวบ้าน
3. สบายใจไว้เถิดครับ ว่าเราไม่ได้ทำอะไรผิด
4. เข้าใจว่าน้องแคร์ความรู้สึกพ่อแม่มาก หวังว่า อีกซักระยะท่านคงเข้าใจนะครับ
เราใช้เวลาพิสูจน์ ว่าเราเป็นคนดี มีความสุขตามอัตภาพของเรา
และไม่ไปทำให้ใครเดือดร้อนครับ
:smile1:
" นี่คือความลับของฉัน มันแสนธรรมดา . .
เราจะมองเห็นแจ่มชัด ด้วยหัวใจเท่านั้น . .
สิ่งสำคัญนั้น ไม่อาจจะเห็นด้วยสายตา "
PrinceGent
Location: คงเป็นสักที่มั่ง ที่ที่เวลาเลิกเดินถอยหลัง แล้ววันใหม่ของฉันจะเริ่มต้นขึ้น :เจ้าชายเจ็นท์

Post05 Jan 2008 07:38

vecchio wrote:คือลองคิดดูว่าถ้าเจอกับตัวเองแล้วจะเป็นยังงัย มันก้อึ้งๆ แล้วก็คิดไม่ออก T_T

เป็นผมก็คงนั่งเงียบๆ ดีที่สุด
แต่ดูสถานการณ์โอเคหน่อย ก็จะอธิบาย คุยเล่นไปนิดนึง ปรับบรรยากาศ ไม่ให้อึมครึม

ปล นึกว่าน้องแว๊ค จะลุกขึ้นมากริ๊ดดดด กลางโต๊ะทานข้าวนะ
:zmile:
" นี่คือความลับของฉัน มันแสนธรรมดา . .
เราจะมองเห็นแจ่มชัด ด้วยหัวใจเท่านั้น . .
สิ่งสำคัญนั้น ไม่อาจจะเห็นด้วยสายตา "
PrinceGent
Location: คงเป็นสักที่มั่ง ที่ที่เวลาเลิกเดินถอยหลัง แล้ววันใหม่ของฉันจะเริ่มต้นขึ้น :เจ้าชายเจ็นท์

Post05 Jan 2008 08:13

เคยเจอเหตุการณ์ใกล้เคียงกัน เป็นเพื่อนของแม่ที่บังเอิญรู้เรื่องของเราเข้า
ตอนแรก พ่อกับแม่ก็ตกใจ ที่เค้ารู้เรื่อง กลัวเค้าจะเอาไปบอกญาติพี่น้อง
แต่สักพัก หลังจากคุยกัน 3 คนพ่อแม่ลูก ก็เลือกทำนิ่งเฉยกัน ทำเป็นไม่รู้ซะ
ตอนนี้ก็ไม่เห็นมีใครพูดเรื่องนี้เลย
ปกติ ผู้ใหญ่ที่มีวุฒิภาวะพอ เค้าจะไม่เอาเรื่องนี้มาล้อกันนะคะ

ไม่รู้จะพูดแก้ตัวไปทำไม ยิ่งพูดมากยิ่งมัดตัวค่ะ

แล้วน้อง Nikey ก็ลืม ๆ ไปซะนะคะ ทำตัวปกติ อยากทำอะไรก็ทำ อย่าปิดตัวเอง
มันเป็นอดีต มันเป็นตัวของเรา เราแก้ไขอะไรไม่ได้แล้วค่ะ พ่อแม่น้องก็ไม่ได้ว่าอะไรมากมายนี่คะ

ใครจะไม่เข้าใจก็ไม่เป็นไร อย่างน้อยพ่อแม่เราก็ยังเข้าใจค่ะ

Life is short, Break the rules, forgive quickly
love truly, laugh constantly, And never stop smiling....
...

...

Chief Information Officer (CIO) of Fruity Gang...
สาลี่

Post05 Jan 2008 08:33

Walk Around wrote:ไม่เห็นต้องทำอะไร การที่จะเปลี่ยนตัวเองเพื่อการปกปิดนั้น ไม่ใช่สิ่งที่ควรกระทำ คุณควรเป็นในสิ่งที่เป็นคุณภายใต้เงื่อนไขที่สำคัญคือต้องไม่เดือดร้อนใคร

หากน้าของคุณเข้ามาก้าวก่ายสิทธิส่วนบุคคลของคุณก็ค่อยว่ากันอีกเรื่อง

สิ่งที่คุณควรทำคือไปให้ถึงเป้าหมายของคุณ และอย่าลืมแบ่งปันความภาคภูมิใจให้คนรอบข้างของคุณ

เห็นด้วยตามนี้ครับ
Image
landends

Post05 Jan 2008 09:51

สาลี่ wrote:
เคยเจอเหตุการณ์ใกล้เคียงกัน เป็นเพื่อนของแม่ที่บังเอิญรู้เรื่องของเราเข้า
ตอนแรก พ่อกับแม่ก็ตกใจ ที่เค้ารู้เรื่อง กลัวเค้าจะเอาไปบอกญาติพี่น้อง
แต่สักพัก หลังจากคุยกัน 3 คนพ่อแม่ลูก ก็เลือกทำนิ่งเฉยกัน ทำเป็นไม่รู้ซะ
ตอนนี้ก็ไม่เห็นมีใครพูดเรื่องนี้เลย
ปกติ ผู้ใหญ่ที่มีวุฒิภาวะพอ เค้าจะไม่เอาเรื่องนี้มาล้อกันนะคะ

ไม่รู้จะพูดแก้ตัวไปทำไม ยิ่งพูดมากยิ่งมัดตัวค่ะ

แล้วน้อง Nikey ก็ลืม ๆ ไปซะนะคะ ทำตัวปกติ อยากทำอะไรก็ทำ อย่าปิดตัวเอง
มันเป็นอดีต มันเป็นตัวของเรา เราแก้ไขอะไรไม่ได้แล้วค่ะ พ่อแม่น้องก็ไม่ได้ว่าอะไรมากมายนี่คะ

ใครจะไม่เข้าใจก็ไม่เป็นไร อย่างน้อยพ่อแม่เราก็ยังเข้าใจค่ะ

เห็นด้วยกับ เจ๊สาลี่ ครับ...

ปล่อยวางไว้จะดีกว่า เราไม่สามารถไปบังคับให้คนอื่นเห็นชอบตามเราได้หรอกครับ...
เลือกสิ่งที่ตัวเองคิดว่าดีที่สุด และแคร์เฉพาะคนที่ห่วงใยเรา จะดีกว่าครับ...
KevinKung

Post05 Jan 2008 10:20

เห็นด้วยกับน้อง akkavit น้อง fogy และหลายๆคน และเห็นด้วยอย่างยิ่งกับ

Walk Around wrote:
ไม่เห็นต้องทำอะไร การที่จะเปลี่ยนตัวเองเพื่อการปกปิดนั้น ไม่ใช่สิ่งที่ควรกระทำ คุณควรเป็นในสิ่งที่เป็นคุณภายใต้เงื่อนไขที่สำคัญคือต้องไม่เดือดร้อนใคร

"อย่าให้คนรอบข้างมามีอิทธิพลมากเกินไปกับชีวิตของคุณ จนทำให้คุณสูญเสียความเป็นตัวของตัวเอง" :smile:

สมัยก่อนผมก้อเป็นแบบน้องแหละครับ จนมีเพื่อนคนหนึ่งมาพูดประโยคนี้ให้ฟัง แล้วก้อเก็บมาคิด
เป็นตัวของตัวเองดีที่สุด ไม่ต้องแคร์อะไรมากจนเกินไปครับ
Image
~จะคิดถึงบิ๊กตลอดไปนะ~
Kenchi

Post05 Jan 2008 10:43

สมัยก่อนเรื่องการเป็นเกย์ กับพ่อแม่นี้ เป็นเรื่องที่ทำให้ไม่มีความสุขอยู่เป็นสิบปี พอตอนหลังเราได้ออกโลกกว้าง ได้เรียนรู้ว่าการเป็นเกย์ที่ดี และทำหน้าที่ลูกได้เป็นอย่างดีควบคู่ไปด้วยนั้นเป็นเรื่องที่ทำได้ เพียงแต่อาจจะต้องยอมรับฝืนใจทนการเผชิญหน้าในเบื้องต้นกับพวกท่าน และพอผ่านๆไปอะไรๆก้อจะดีขึ้นเอง ตอนนี้ที่บ้านค่อนข้างโอเคกับเรื่องนี้ เพราะเราทำตัวในด้านอื่นได้ดี ไม่มีตกบกพร่อง วันก่อนแม่ยังพูดเลยว่า เนี่ยเดี๋ยวหาเมียแล้วมีหลานน่ารักๆให้แม่หน่อยนะ เราเลยบอกไปว่า บ้าเหรอ หนูจะมีเมียได้ไงล่ะ หนูเป็นเกย์นะ แม่บอกว่า ก้อทีอีพวกชลิต เฟื่องอารมณ์ยังมีได้เลย 55
น้องกระจับ
มัธยม มัธยม

Post05 Jan 2008 11:17

อ่านที่ทุกคนแนะนำแล้ว ดีๆกันทั้งนั้น
คงได้แนวทางแล้ว

อยากชี้ให้เห็นประเด็นสำคัญคือ
Nikey wrote:....
ที่บ้านผม ทราบแล้วครับว่าผม เป็นเกย์
.......

ที่บ้านรู้อยู่ก่อนแล้ว
และก็ยืนเคียงข้างเรา ใช่ไหมครับ?
ถ้างั้น ปัญหาอื่นๆ ไม่น่าจะเป็นเรื่องใหญ่
อย่างเรื่องนี้ ก็ไม่น่าจะต้องแคร์ หรือใส่ใจมากมาย

วิธีตอบ ก็ตอบแบบ เชิ่ดๆใส่ แบบไม่เห็นจะสนใจเลย
เช่น
"จำไม่ค่อยได้ เหมือนจะไปมานะครับ เพราะก็ไปเที่ยวแถวนั้นบ้างบางครั้ง"

ก็เรามั่นใจว่าเราก็ไม่ได้เสียผู้เสียคนเพราะการเที่ยว
แล้วไปเที่ยวบ้าง มันจะเป็นไรเหรอ
ไม่ว่าจะไปกับเกย์ ตุ๊ด กะเทยที่ไหน

คุณไม่ได้ทำอะไรผิดร้ายนี่นา
หรือการเที่ยวที่นั้นมันเป็นอาชญากรรม หรือทำให้ใครเดือดร้อน?

Image

You are always in my mind.
Next
ประถม ประถม

Post05 Jan 2008 11:30

ไปกังวลตลอดเวลาไม่ได้หรอกคับ ยังไงซะมันก็เป็นความสุขของเรา มันคือความเป็นตัวเรา ถ้ามัวแต่ไปกลัวว่า เด๋วคนโน้นเห็น คนนี้จะเห็น ก็ไม่ต้องทำอะไรกันพอดี ถ้าวันนี้เลิกเที่ยว อีกหน่อยก็ต้องระวังไปซะทุกอย่าง แล้วเราจะมีความสุขกับการระวังตัวทุกเวลาได้ยังไงล่ะคับ

ผมว่าระวังเท่าที่จะทำได้ก็พอ ไม่ได้ป่าวประกาศให้ใครรู้ แต่ก็ไม่ถึงกับต้องปิดจนเสียความเป็นตัวเองไป เพราะอีกหน่อยคนที่จะอยู่กับเราก็คือตัวเราเองเท่านั้นละคับ

มาให้กำลังใจนะคับ
-- ที่นี่ไม่มีนางเอก --
คนหน้าเนื้อใจเสือนั้นเหลือคบ ข้างนอกกลบหวานไว้ข้างในขม
มะนาวเกลี้ยงก็ไม่ล้นเท่าคนกลม เร็วกว่าลมเหลี่ยมลบตลบตะแลง

I understand a grandiosity in your words
But not your words
job

Post05 Jan 2008 11:38

เข้าใจความรู้สึกนั้นเลยนะครับ

ผมว่าส่วนตัว Nikey ไม่ได้เสียใจที่ตัวเองเป็นเกย์ แต่เสียใจที่คนในครอบครัวที่เรารักโดยเฉพาะพ่อแม่อึดอัดลำบากใจมากกว่าที่ถูกคนอื่นทำให้ตกอยู่ในสถานการณ์แบบนี้

ผมว่าการที่ญาติเราจะพูดออกมาตรงๆ เหมือนไม่ไว้หน้ากันนะครับ เราอาจจะต้องคิดว่า ควรตีห่างจากญาติคนที่ว่าไปสักพัก ไม่ใช่ยุให้ไม่รักเขาเหมือนเดิม แต่ถ้าการพบกับเขาทำให้เราอึดอัดลำบากใจ ห่างๆกันไปสักพักไม่มีอะไรเสียหาย รอจนกว่าทุกอย่างจะดีขึ้นดีกว่า

อย่าลืมนะครับ คนที่รักเรามากที่สุดคือคนที่สำคัญที่สุด และเราควรใช้เวลาคิดถึงคนที่เรารักและรักเรามากที่สุดมากกว่าคิดถึงคนที่ทำให้เราอึดอัดใจ ถ้าครอบครัวรับได้ มันคือสิ่งที่วิเศษที่สุดเรื่องหนึ่งที่เกย์คนหนึ่งจะคาดหวังได้ เพราะแม้แต่คนในบอร์ดหลายๆคน ยังไม่กล้าให้ที่บ้านรู้เลยครับเพราะรู้ว่าที่บ้านรับไม่ได้แน่นอน ผมและหลายๆคนว่าคุณเป็นคนที่โชคดีที่สุดในโลกคนหนึ่้ง

ครอบครัวจะเป็นกำลังใจให้เราได้มากที่สุด ผมว่ายิ่ง Nikey เห็นคุณค่าตรงนั้น ยิ่งต้องทำดีกับเขาให้มากขึ้น ความสุขมาจากการหาด้วยตัวเองใช่ไหมครับ ส่วนความทุกข์บ่อยครั้งก็เป็นสิ่งที่คนรอบข้างหรือคนแปลกหน้ายัดเยียดให้เรา
縱使未能永遠
至少曾經擁有
kicho
มัธยม มัธยม

Post05 Jan 2008 12:50

แอบหลงรัก kicho จากการตอบครั้งนี้ค่ะ :rose:

อร๊าาาายยยย :eeey:
EnViGa

Post05 Jan 2008 13:11

คำตอบบางคำตอบก็ควรตอบแก่คนถามที่สมควรถามและสมควรได้รับคำตอบ นอกนั้นช่างปะไร
I'm not gay, but my boyfriend is!
เอ-มิ-กล้า

Post05 Jan 2008 13:18

ตัดตัวเองออกจากสังคมนี้แล้วตัวคุณพี่เองจะมีความสุขหรอคับ คุณ Nikeyก็ไม่ค่อยเที่ยว ไม่ค่อยแสดงออกโดยนิสัยอยู่แล้ว
ก็ไม่ต้องกลัวอะไรนี่นา ทำตัวเองเหมือนปกติสุขก็น่าจะโอเคเนอะ เอาใจช่วยคับ สู้ๆๆ
Circlet

Post05 Jan 2008 13:28

วันนี้ก็มีเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นหมาดๆกะผม

เมื่อกี้ นั่งกินข้าวอยู่ที่บ้าน
วันนี้แม่ก็เล่าเรื่องป้าคนนึง พอดีป้าคนนั้นป่วย พ่อกะแม่เลยไปเยี่ยม
ป้าคนนั้นแกอยู่คนเดียว แถมไม่ค่อยดูแลตัวเองไม่ค่อยดูแลบ้าน ปล่อยให้บ้านสกปรกมาก

แม่ก็บอกว่าเนี่ย แก่ตัวไปอยู่คนเดียว ไม่มีเมียไม่มีลูกดูแลจะลำบากอย่างนี้นะ

ไอ้เราก็ยิ้มแฮ่ะ ๆ

แล้วก็บอกว่าลูกสาวบ้านนั้นน่ารักนะ สนใจมั๊ยเดี๋ยวพาไปดูตัว

ไอ้เราก็ยิ้มแฮ่ะ ๆ

ถ้ามองในแง่นึง เราก็อาจอึดอัดลำบากใจ
แต่ถ้ามองในอีกแง่นึง พ่อกับแม่หวังดี ต้องการทำทุกอย่างให้ชีวิตเราดำเนินไปอย่างดีที่สุด
เรื่องใหนที่เค้าเห็นไม่เห็นด้วย เค้าก็พยายามปราม หรือพยามทำและโน้มน้าวไปทางที่เค้าว่าดี
ถึงจะทำให้เราอึดอัดบ้าง แต่ลองคิดดูดีๆ ว่าเพราะเค้ารักเค้าห่วงถึงทำอย่างนั้น

ถ้าเรายังมีพ่อแม่มานั่งบ่นจู้จี้ให้เราฟังอยู่ นับว่าเป็นบุญของเราแล้ว
ที่ยังมีคนสองคนที่รักเราที่สุดในโลกเหนือเงื่อนไขใดๆ คอยอยู่เคียงข้างเราเสมอ

ป.ล. อาจจะไม่ได้เกี่ยวกะที่เจ้าของกระทู้ถามเท่าไหร่ แต่ก็เล่าสู่กันฟังครับ ^_^
พD
zman

Next