ทำไมผมต้องเจอกับความรักแบบนี้ด้วย....

General Discussion
กระดานข่าวชาวเกย์
เรื่องราวเล่าสู่กันฟัง
ปรึกษาปัญหาต่างๆนานา

ทำไมผมต้องเจอกับความรักแบบนี้ด้วย....

Post11 Jul 2010 23:59

ขอโทดนะครับ..ถ้าผมจะมาขอรบกวนระบายเรื่องราวความรักของผม...ถ้าเห็นว่าไม่เหมาะสม..ก้อลบได้นะคับ..
คือผมกับแฟนผมเพิ่งเริ่มคบกันอ่ะครับ..ประมาณห้าเดือนแล้วครับ
แล้วแรกๆมันก้อไม่มีปัญหาอะไรมากหรอกครับ..ก้อรักกันดี..

แต่พอคบกันนานไป...ทำไมผมถึงรู้สึกว่าผมยังเหงาอยู่อีกอ่ะคับ..

รู้สึกว่าเราสองคนไม่มีเวลาให้กันเลย...แล้วตอนนี้ผมรู้สึกสับสน

ไม่รู้ว่าผมเปลี่ยนไปหรือเค้าเปลี่ยนไป...

อาจเป็นเพราะอายุเราต่างกันรึป่าว...ผม21 แต่เค้า25 แต่ผมยังรู้สึกว่าผมยังทำตัวเด็กๆอยู่เลย

แต่เค้ากลับเป็นผู้ใหญ่มาก..ผมว่าอายุเราก้อไม่ต่างกันนี่ครับ..แต่ทำไมถึงได้คิดอะไรต่างกันเยอะเลย

ผมพยายามปรับตัว..ทำตัวให้เป็นผู้ใหญ่ขึ้น...แต่ก้อไม่เห็นมีอะไรดีขึ้นเลย...

ผมยังรู้สึกว่าผมมีแฟนก้อเหมือนไม่มี...

ผมถามเพื่อน..เค้าก้อแนะนำต่างๆนาๆ..ให้เลิกบ้าง ให้ปรับตัวบ้าง หรือคุยแบบเปิดอกไปเลย..

ผมไม่รู้ว่าจะทำยังไงดีอ่ะครับ....ผมก้อพยายามลองแล้วนะครับ

ผมเบื่อที่จะรู้สึกแบบนี้แล้วอ่ะครับ...มันเหงากว่าตอนยังไม่มีแฟนซะอีก...

แล้วเพื่อนก้อชอบด่าผมว่า..."มึง...หาแฟนได้หนังหน้าดีแค่นี้เองหรอ...กรุว่ามึงน่าจะหาได้ดีกว่านี้นะ" โอ้โห..มันด่ามาอย่างนี้..ถีบหน้ากันเลยดีก่า

เมื่อก่อนไม่ค่อยรู้สึก..แต่เด๋วนี้ผมเริ่มหวั่นๆแล้วอ่ะครับ..

กลัวว่าผมจะเอาคนอื่นมาแทนเค้า...กลัวว่าผมจะกลายเป็นคนไม่ดีอ่ะครับ...นอกใจแฟนตัวเอง...

แต่ผมก้อไม่อยากรู้สึกแบบนี้อีกแล้วหล่ะครับ...ผมควรทำยังไงดี :6:
เป็นธรรมดา ที่คนเรา เมื่อเจอคนที่ใช่กว่า ดีกว่า
ก้อย่อมเลือกที่จะไม่จมอยู่กับสิ่งเดิมๆสิ่งเก่าๆ
chromosome
อนุบาล อนุบาล

Re: ทำไมผมต้องเจอกับความรักแบบนี้ด้วย....

Post12 Jul 2010 00:42

คุณน้องหวังอะไรจากการมีแฟนละครับ
เจอกันทุกวัน โทรหาทุกเย็น xxxกันทุกคืน
แล้วแฟนคุณน้องรู้รึเปล่าว่าน้องอยากให้เขาทำอะไรบ้าง

เรื่องหน้าตา ถ้าเราชอบก็คือชอบ
เขาอาจมีอะไรดีบางอย่างที่เราชอบ
คนอื่นๆไม่ได้รับรู้ด้วย ก็คงมองแค่หน้าตา

ส่วนเรื่องกลัวเป็นคนไม่ดีเพราะนอกใจแฟน
ก็คุยกันให้รู้เรื่องว่าไปกันไม่ได้เพราะอะไร
ไม่ได้คบคนอื่นสำรองไว้ก่อนก็โอเคแล้วมั้ง
Musci

Re: ทำไมผมต้องเจอกับความรักแบบนี้ด้วย....

Post12 Jul 2010 06:41

ถามตัวเองว่าตอนนี้ว่าคบกันตอนนี้มีความสุขมั้ย?
ถ้าไม่มีก็เลิก ไม่มีความสุข จะอยู่ต่อกันไปไม่ดีหรอกครับ
เสียเวลาทั้งสองฝ่ายปล่าวๆครับ
อีกอย่าง ถ้าคิดจะนอกใจแฟน หรือว่าหาคนอื่นมีแทนแฟนของคุณ มันก็ไปแฟร์กับแฟนของคุณนะครับ

Life's too short to live unhappily
You & Me Could Write a Bad Romance
Angel
ปริญญาตรี ปริญญาตรี

Post12 Jul 2010 09:03

1. คุยตรงๆ ครับ
ว่า...ปัญหา คือ อะไร
แล้วหาทางแก้ร่วมกัน

แต่ไม่ใช่ว่า...หมดปัญหาครั้งนี้แล้ว
ความรักจะราบรื่นไปตลอดนะครับ
มันก็จะมีปัญหาใหม่ๆ
เข้ามาทดสอบความอดทนอยู่ตลอด

แต่หากว่าคุยกันแล้วยังเจอปัญหาเดิมๆ ซ้ำซาก
ก็ลองคิดว่า...เราจะทนกับปัญหาเดิมๆ นี้
ได้ไปตลอดชีวิตหรือไม่

ถ้ายังรู้สึกว่า...รักคนๆ นี้เหลือเกิน
จะยื้อไปก่อน...จนไม่เหลือความอดทนอีกแล้ว
ก็ดีนะครับ
วันหน้าจะได้ไม่ต้องย้อนกลับมาเสียใจอีก

2. ไม่เห็นด้วยกับการหาแฟนสำรองไว้ครับ
กับความรัก...บุคคลที่สาม...เป็นอันตรายที่สุดครับ

ต่อให้คุณบอกคบ...แค่เพื่อน
แต่บุคคลที่สาม...เขาอาจจะไม่ได้คิดแบบคุณนะครับ
ต่อให้ต่างคนต่างมีแฟนอยู่แล้วก็เถอะ

โดยเฉพาะในระหว่างที่กำลังมีปัญหากับแฟน
เพราะมันจะเกิดการเปรียบเทียบ
และทำให้คุณมองข้ามอะไรบางอย่างหรือหลายอย่างไป

และเพราะความสัมพันธ์กับบุคคลที่สาม
จะเป็นสิ่งที่สอดแทรกและคอยบั่นทอน
ความสัมพันธ์ของคนสองคน
ให้ร้าวฉานและแตกแยกได้ในที่สุด

และมันก็ไม่แฟร์กับแฟนคุณ
รวมถึงเป็นเหตุให้เขาบอกเลิกคุณ
พร้อมทั้งดูถูกดูหมิ่นคุณได้ด้วยครับ

3. คุณยังอายุน้อยอยู่
ถ้าไม่อดทนหนักแน่น
กว่าจะเจอตัวจริงของคุณ
อาจจจะต้องใช้เวลาหลายปี
หรืออาจจะต้องมีแฟนไปอีกหลายคน

จนกว่าคุณจะได้เรียนรู้และเข้าใจว่า

จริงๆ แล้ว...ความสุข...ความรัก
และความสัมพันธ์แบบไหนกันแน่
ที่ตอบโจทย์ชีวิตของคุณได้
ตรงกับความต้องการของตัวเองได้
มากที่สุด...ดีที่สุด

และใครคนไหนที่รักคุณอย่างแท้จริง
จะเป็น...จะมี...จะทำให้คุณได้
ัตรงตามโจทย์ในใจคุณได้มากที่สุด

4. ขอถามหน่อยครับ
"มีแฟนก็เหมือนไม่มี"
(การกระทำ) อะไรทำให้คิดเช่นนี้
เป็นอย่างไร...เป็นความรู้สึกแบบไหนครับ
ก่อนนี้ก็เห็นมีคนมาโพสต์และใช้คำนี้
ก็สงสัยมาตลอดครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

สู้ๆ ขอให้โชคดีนะครับ

:dolphin: :dolphin:
...เกรงใจที่จะรัก...
...ขออกหักเลยดีกว่า...
ai'

Post12 Jul 2010 09:30

เท่าที่อ่านดู ผมว่าปัญหาคือคุณเบื่อเค้าแล้วอ่ะมั้ง สงสัยเค้าไม่ค่อยเอาใจเหมือนเดิมหรือเป่าว ทำให้เบื่อเร็ซน่ะครับ
กระท้อนหวานๆ อร่อยชื่นใจ๋
น้องกระท้อน

Post12 Jul 2010 10:01

chromosome wrote: กลัวว่าผมจะเอาคนอื่นมาแทนเค้า...กลัวว่าผมจะกลายเป็นคนไม่ดีอ่ะครับ...นอกใจแฟนตัวเอง...
แต่ผมก้อไม่อยากรู้สึกแบบนี้อีกแล้วหล่ะครับ...

มันก็แค่มวยระหว่าง ความรู้สึกผิด กะ ความรู้สึกเบื่อ ..
ไม่ต้องเป็นเจ้าพอล น้องก็ทายได้ถูกว่า ป้าโครโมโซม จะต้องมีผัวใหม่ชัวร์ .. เพราะโดยปกติมนุษย์เราก็จะเข้าข้างความเบื่อมากกว่าอยู่แล้ว
" สักว่ารู้ สักว่าเห็น ดูเล่นๆ ด้วยใจที่เป็นกลาง "

น้องน้อยหน่า
ปริญญาโท ปริญญาโท

Post12 Jul 2010 10:17

ถามตัวเองจริง ๆ ก่อนว่าเขาไม่มีเวลาหรือว่าเราเรียกร้องมากเกินไป?
ถ้าแต่ละฝ่ายมีหน้าที่ต้องรับผิดชอบ ผมว่าเราก็ควรจะเข้าใจเงื่อนไขของทุกคนนะครับ

แล้วอายุห่างกันแค่ 4 ปีจิ๊บ ๆ (-_-")
ส่วนเรื่องหน้าตา คุณคบกับเขาหรือว่าเพื่อนคุณคบกับเขาล่ะครับ?
แล้วทำไมถึงมาไม่มั่นในใจตัวเองว่าอย่างน้อยเขาก็เป็นคนที่เราเลือกแล้วที่จะคบด้วย
คุณคบเขาเพราะหน้าหน้าตารึเปล่าละ่ครับ?

เพราะปกติไม่เคยแคร์สื่อ เพื่อนอยากพูดงี้ก็จะตอกกลับไปว่า ก็ชอบดำ ๆ ตัวเตี้ย ๆ ขนดก ๆ อ้วน ๆ อ่ะมีปัญหาไรมะ แสรดด~

แล้วถ้าจะเอาใครอีกคนเข้ามาในชีวิตเพิ่ม มันก็เท่ากับยิ่งมีตัวเปรียบเทียบกันนะครับ
ว่าคนนี้ดีกว่าคนนั้นเรื่องนี้ ใครดีกว่ากันยังไง ดีไม่ดีจะเอาใครมาแทนใครอีกต่างหาก

ลองถามใจตัวเองดีกว่าว่ายังรักเขาไหม?
ถึงเขาจะหน้าตาไม่ถูกใจเพื่อน ไม่มีเวลาให้ อายุมากกว่า
แล้วส่วนดีของเขาที่คุณชอบล่ะ?

ถามตัวเองต่อว่าถ้าเขาไม่มีเวลาให้แล้วคุณจะทนไหวไหม ถ้าไม่ไหวก็บอกเลิกเขาไปเถอะ
การเป็นคนดีไม่ใช่การที่ต้องมานั่งทนคบกันทั้ง ๆ ใครบางคนไม่มีความสุข
มันจะเศร้ากันซะทั้งสองฝ่ายครับ
It's not about who you love, it's about do you love
Red13th
มัธยม มัธยม

Post12 Jul 2010 11:17

อย่าพยายามทำตัวเป็นผู้ใหญ่ครับ
ของแบบนี้มันอยู่ที่ประสบการณ์ ความคิด ซึ่งมันจะค่อยๆพัฒนาไปเรื่อยๆ ตามเวลาและประสบการณ์ที่เจอ
ตอนนี้เราอาจจะคิดแบบเด็กๆไปก่อนก็ได้ แต่ให้ "พยายาม" เข้าใจคนที่คิดแบบผู้ใหญ่กว่า จะดีกว่าพยายามทำเป็นผู้ใหญ่นะครับ

มีแฟนเพื่ออะไร เพื่อควงอวด เพื่อแก้เหงา?
ในเมื่อคนๆนี้ คือคนที่เราเลือกแล้วว่าคือแฟนเรา อย่างแรก เราต้องภูมิใจในความเป็นเขา นี่คือแฟนเรา ไม่ใช่แฟนคนอื่น
คนอื่นมีสิทธิ์ที่จะพูดอะไรก็ได้ แต่อย่าเก็บมาเป็นปัญหาที่ทำให้เราจำเป็นต้องเลือกคนใหม่ที่หน้าตาดี หุ่นดีกว่า เพียงเพราะ
คนอื่นบอกว่า "เราสามารถหาได้ดีกว่านี้" (แต่ถ้าเป็นคำวิจารณ์ด้านนิสัยใจคอ หรือภูมิหลังต่างๆ อันนี้ก็รับฟังไว้นะครับ)

หน้าตารูปร่าง มันเป็นแค่เครื่องประดับภายนอก คนอื่นมองแล้วสวยงาม แต่ความอบอุ่นในใจต่อกันและกัน มีแต่เราที่รู้สึกนะครับ
หน้าตารูปร่างอาจจะหาได้ดีตามที่ต้องการ แต่มีไม่กี่คนหรอก ที่จะทำให้เรารู้สึกอุ่นใจ เวลาใช้ชีวิตด้วยกัน

ตอบตัวเองให้ได้ก่อนครับ ว่าต้องการแฟนแบบไหน ต้องการไปเพื่ออะไร
สู้ๆครับ ความรักคือเรื่องระหว่างคนสองคน ที่จะเติมเต็มความต้องการของกันและกัน ในสิ่งที่เป็นไปได้
ถ้ามีปัญหา ก็ลองๆคุยกันละกันครับ อย่าไปคิดอยู่คนเดียว แต่ก็ขอให้ทำความเข้าใจในความเป็นเขา และลองคิดดูว่า
ส่วนไหนที่สามารถหาจุดตรงกลางได้ดีที่สุด แล้วก็ตกลงกันแล้วกันครับ
ปล.ผมกับแฟนห่างกันตั้ง 5 ปีครึ่งแน่ะ :22:
-- ที่นี่ไม่มีนางเอก --
คนหน้าเนื้อใจเสือนั้นเหลือคบ ข้างนอกกลบหวานไว้ข้างในขม
มะนาวเกลี้ยงก็ไม่ล้นเท่าคนกลม เร็วกว่าลมเหลี่ยมลบตลบตะแลง

I understand a grandiosity in your words
But not your words
job

Post12 Jul 2010 11:45

ขอบคุณมากมายนะครับ...สำหรับคำปรึกษา
ทำให้ผมได้คิดอะไรได้เยอะขึ้น..ว่าผมจะต้องทำอย่างไรต่อไป
เรื่องที่ผมจะมีคนอื่น...ผมทำไม่ได้หรอกคับ...เพราะผมคิดว่าอยากจะคบใครก้อต้องคบทีละคน...
ผมเลยไม่คุยกับคนอื่นๆเลยอ่ะคับ...
ถ้าถามผมส่ายังรักเค้ามั้ย...

อันนี้ตอบยาก...

เพราะผมสงสัยมาตลอดเลยอ่ะครับ...ว่าผมจะรุ้ได้ยังไงว่าผมรักคนๆนี้
จะเหมือนกับความรักที่เรามีให้พ่อกับแม่รึป่าว....
แต่ผมไม่ได้รู้สึกกับแฟนผมแบบนั้นอ่ะ...
ผมก้อยังไม่รู้ว่าผมรู้สึกจิงๆกับแฟนผมยังไง..ไม่รู้ว่าทุกวันนี้หลอกตัวเองหรือป่าว
แต่ผมรู้ว่าผมรู้สึกดีๆกับคนๆนี้...แต่ก้อไม่รู้ว่าจะเป็นความรู้สึกแบบคนที่เค้ารักกันรึป่าว
เพราะผมก้อรู้สึกดีกับทุกคนที่เค้ามาดีด้วย....แต่คนๆนี้อาจจะพิเศษกว่าคนอื่น
ผมก้อยังไม่รู้อยู่ดีว่ารักต้องเป็นแบบไหน..ต้องห่วงกันทุกวันหรอ....ห่างกันไม่ได้หรอ...หรือต้องคิดถึงกันตลอดเวลา
แล้วความรักคือความเข้าใจ..เข้าใจแบบไหนอ่ะครับ...

มาพร่ำเพ้อ..เวิ่นเว้ออีกแล้ว..
ขอโทดนะคร้าบบ...ที่มันอาจจะดูไร้สาระไปซะหน่อย
แต่ผมไม่รู้ว่าจะไปปรึกษาใครแล้วอ่ะครับ.. :11: :11:
เป็นธรรมดา ที่คนเรา เมื่อเจอคนที่ใช่กว่า ดีกว่า
ก้อย่อมเลือกที่จะไม่จมอยู่กับสิ่งเดิมๆสิ่งเก่าๆ
chromosome

Post12 Jul 2010 16:19

แหม เพิ่งจะห้าเดือนเองค่ะ

ลองหาสิ่งที่ทั้งสองคนสนใจเหมือนกัน

หากิจกรรมที่จะได้มีส่วนร่วมกัน

แล้วก็เข้าใจในพื้นที่ของแต่ละคน

ส่วนเรื่อง เสียง รอบข้างรับฟังมาแล้วก็อย่าเพิ่งเอามาเป็นบรรทัดฐานตัดสินใจนะคะ

คนรอบข้าง ยังไงก็เป็นคนอื่น ถามตัวเอง ตัดสินใจด้วยตัวเอง จากความรู้สึกของตัวเองจริงๆ

โดยเอาเสียงรอบข้างมาเป็นมุมมองที่แตกต่าง
i'm fAmoUs iN pAriS nEWyOrk LoNdOn aNd tOkYo
ย้งยี้
ปริญญาเอก ปริญญาเอก

Post12 Jul 2010 17:01

ผมว่า ความรักของแต่ละคน ก็ตอบกันยากนะคับ ว่าแบบไหนถึงเรียกว่ารัก
มันบอกกันไม่ได้หรอก เพราะแต่ละคน ก็มีความรู้สึกต่างกันไป สำหรับผม ผมก็ไม่รู้เรียกว่ารักหรือเปล่า
แต่อยากทำอะไรดีๆให้ อยากอยู่ใกล้ๆ เวลาอยู่ด้วยแล้วมีความสุข อยากให้เขาสนใจ และคิดถึงเวลาห่างกัน
เป็นห่วงกัน

เอาเป็นว่า ถ้ายังอยากอยู่กับเขา ยังอยากอยุ่ใกล้กัน อยากมีเขาอยู่ด้วย และรู้สึกพิเศษกว่าคนอื่นๆ
แค่นั้นก็คงพอแล้วมั้งคับ

ความรักคือความเข้าใจ ก็คือต้องเข้าใจตัวเอง และต้องเข้าใจอีกฝ่ายด้วย ไม่ใช่จะให้อีกฝ่ายมาเข้าใจแต่ตัวเอง
เพราะแต่ละคน ก็มีนิสัย มีสังคม มีลักษณะการใช้ชีวิต มีความจำเป็นที่ต่างกัน ถ้าเราไม่เข้าใจเขาเลย
คอยแต่จะให้เขามาเข้าใจ และสร้างแต่คำถามว่า "ทำไมเขาทำแบบนั้น, ทำไมเขาไม่ทำแบบนี้" แบบนั้นไม่ไหวคับ
-- ที่นี่ไม่มีนางเอก --
คนหน้าเนื้อใจเสือนั้นเหลือคบ ข้างนอกกลบหวานไว้ข้างในขม
มะนาวเกลี้ยงก็ไม่ล้นเท่าคนกลม เร็วกว่าลมเหลี่ยมลบตลบตะแลง

I understand a grandiosity in your words
But not your words
job

Post12 Jul 2010 21:09

ขอบคุณมากนะครับ..สำหรับทุกคำแนะนำ...
ผมก้ออยากจะคบกันนานๆอ่ะครับ...
แต่อนาคตจะเป็นยังไงก้อช่างมันเถอะครับ..

ผมขอทำทุกวันนี้ให้ดีพอสำหรับเราสองคนแระกัน...อิอิ
chromosome

Post17 Jul 2010 13:27

ท้ายสุด รูปโฉมโนมพรรณมันมีผลทั้งนั้นแหละ รักใครที่ภายนอก เค้าก็รักเราที่ภายนอก

อันนี้ไม่ใช่เพียงอุปสรรคเดียวที่จะเจอ ประมาณว่าเพิ่งเริ่มเรียนภาษาอังกฤษ แล้วยังไม่สามารถออกเสียงตัว v ได้ชัดเจนถูกต้อง มิพักต้องพูดเรื่องวากยสัมพันธ์ศัพท์แสงใด ๆ เดี๋ยวก็เก่งจ๊ะ อายุแค่ 21 เอง เราปูนนี้ยังไม่เคยมีแฟนเลย
EnViGa

Post22 Jul 2010 14:07

ถามคุณchromosome ครับ ตอนนี้กับแฟนเป็นอย่างไรบ้าง ตัดสินใจอย่างไร
ราบรื่นดีไหม
อยากทราบครับ เพราะจะได้เรียนรู้ ยังอ่อนหัดเรื่องความรัก
pres28

Post22 Jul 2010 19:40

เท่าที่อ่านดู จขกท ก้อยังแยกไม่ค่อยออก ความรู้สึกดีๆ กับ ความรัก
จริงๆไม่จำเป็นต้องแยกหรอก
เมื่อคุณรู้สึกดีๆกับเขา ก้อศึกษา ใช้เวลาทำกิจกรรมร่วมกัน
แล้ววันหนึ่งคุณอาจจะรู้เองว่า ควรจะคบเขาต่อไป หรือ จะหาแฟนใหม่
ผมว่าปัญหาคุณคือ คุณสองคนไม่ค่อยได้ใช้เวลาทำกิจกรรมหรืออะไรๆร่วมกัน

เรื่องหน้าตา รูปร่าง มันเป็นความชอบส่วนตัว ไม่ต้องไปสนใจคำพูดของเพื่อนหรอก
เรื่องอายุ ก้อไม่ถือว่าต่างกันมาก แค่ 4 ปี ถือว่าน้อยมาก
แต่ที่สำคัญกว่าอายุ คือ ความคิดอ่าน หรือ รสนิยมที่ใกล้เคียงหรือต่างกันมากกว่า

อีกอย่าง การทำตัวเป็นคนดี กับ การเลิกกับแฟน มันคนละเรื่องกัน
ต่อให้คุณทนคบกับเขาไปเรื่อยๆ แต่ไม่มีความสุข ก้อไม่ได้หมายความว่าคุณเป็นคนดี
ถามใจตัวเองว่า อยากมีแฟน เพราะอะไร และต้องการแฟน ที่มีคุณสมบัติแบบไหน
ถ้ายังตอบไม่ได้ บางทีการอยู่เป็นโสด ก้อไม่ได้เลวร้ายนะคับ
Image
~จะคิดถึงบิ๊กตลอดไปนะ~
Kenchi

Post22 Jul 2010 20:53

เป็นกระทู้ที่ตัวอักษรเยอะมาก
ไว้จะกลับมาอ่านให้ละเอียดใหม่อีกรอบนะครับ :16:
รัก ครับผม

Post22 Jul 2010 21:17

เราไม่ได้รักใครเพราะว่าเขาเป็นคนดีครับ แต่เรารักเพราะเขาเป็นคนที่เรารัก

ก็เท่านั้นครับ
เคยเขียนลง Facebook เตือนสติตัวเองไว้
เพราะถ้าเขาเป็นคนดี แต่เขาไม่ใช่คนที่เรารัก
ก็อย่าเอาความเห็นแก่ตัวของเราเองมาทำร้ายคนดีเลยครับ :)~

ส่วนเรื่องอายุอย่างที่บอกไปว่าจิ๊บ ๆ ครับ
แฟนคนที่อายุห่างกับผมมากที่สุดแค่ 8 ปีเอง
(และมีแนวโน้มว่าจะเพิ่มขึ้น - -")
It's not about who you love, it's about do you love
Red13th
มัธยม มัธยม

Post22 Jul 2010 21:28

เอาล่ะ ...พอจะจับใจความได้แระครับ

ขอตอบแบบสั้นๆแล้วกันนะครับผม

"Whatever will be will be" ครับ
สำหรับผม ความรักคือสิ่งที่เกิดขึ้นและดับไปอย่างไม่มีแบบแผนและวันหมดอายุที่แน่นอน
การใส่วัตถุกันเสียเพื่อให้ความรักมีอายุยืนยาวเป็นสิ่งที่ควรทำ
แม้กระนั้น อยากให้มั่นใจว่ารักคือรัก ไม่ใช่หลง ไม่ใช่สงสาร ไม่ใช่ไม่มีใคร...
ความรักต้องการความรู้สึกทั้งสองฝ่าย ไม่ใฃ่เพียงฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งเท่านั้น
การปรบมือข้างเดียว อาจดังในครั้งแรกๆ แต่ผมเชื่อว่า ไม่นาน..ก็จะไม่มีเสียงดังอีกครับ
รัก ครับผม

Post22 Jul 2010 22:08

อยากรู้จิงๆเลย มันมีเหตุการณ์อะไรเหรอที่ทำให้มีความรู้สึกเหงากว่าตอนไม่มีแฟนอ่ะ

เรื่องหน้าตาอย่าไปแคร์เลยคับ แบบนี้หล่ะดีแล้ว ไม่ต้องมีคนแย่งดี กลับกันถ้าได้แฟนหน้าตาดีมากๆจะโดนรุมฉกซะอีก (ส่วนตัวผมชอบผู้ชายฮาๆใจดีๆ อิอิ)

จากที่อ่านๆเรื่องของคุณมา ผมก็ไม่ทราบนะว่ามันมีเหตุอะไรให้ไม่มีเวลาให้กัน หรือมีปัญหาระหว่างอายุของคุณกับแฟนมันเป็นแบบไหน ก็แนะนำรวมๆเลยดีก่า
1.พยายามหาทางนัดไปที่ไหนสักแห่งที่สงบหน่อย และมีเวลาคุยกันสักหลายๆชั่วโมง ปิดมือถือ แล้วคุยกันแบบเปิดอก เอาให้เคลียร์ ถ้าให้ดี ก่อนหน้านั้น ใช้เวลานั่งนึกสิ่งที่ต้องการจะคุยแล้วจดประเด็นที่ต้องการจะคุยใส่กระดาษไปด้วย เพราะเวลาเราคุยกันแบบนี้เรามักจะใช้อารมณ์โต้เถียง ซึ่งอาจคุยหลุดประเด็นไปได้ง่าย
2. ถ้ายังไม่สามารถเคลียร์ได้ ให้ลองตกลงว่าเราควรจะลองห่างกันสักพักนึง (คือไม่ติดต่อกันเลย) แล้วลองดูความรู้สึกของตนเองอีกที ว่าจะเอายังไงต่อไป

หวังว่าคงช่วยได้ไม่มากก็น้อยนะคับ :34:
โสดกระปิดกระปอย
Dahniella
มัธยม มัธยม

Post23 Jul 2010 01:41

สู้ๆ ครับ
เรื่องราวไปถึงไหนแล้วครับ

:dolphin: :dolphin:
...เกรงใจที่จะรัก...
...ขออกหักเลยดีกว่า...
ai'

Post29 Aug 2010 04:21

และแล้ว...

ก็มาถึงจุดจบและครับ...ท้ายสุด..เราก็เลิกกัน

เฮ้อออ....
chromosome

Post29 Aug 2010 09:52

อ่านจากความรู้สึกของคุณ
อาจจะไม่ใช่ความรักน่ะค่ะ

สู้ๆนะคะ
小龍女 Xiăo Lóng Nü(v)
เล่งยี้

Post29 Aug 2010 10:26

บางทีการเลิกกันอาจจะเป็นสิ่งที่ดีที่สุดที่สองคนพอจะทำได้ก็ได้นะครับ

สู้ ๆ เน่อ~
Red13th
มัธยม มัธยม

Post29 Aug 2010 20:43

ยิ่งพยายามก็คืิอไม่ใช่
บางทีอาจจะได้เจอคนใหม่ที่มองโลกเหมือนกันมากกว่านี้ก็ได้ ^_^
อ่านผิดแล้วคู้น ผมไม่ได้ชื่อต้องอม
ต้องลม
มัธยม มัธยม

Post29 Aug 2010 23:58

คงเบื่อจริงๆนั่นแหละคับ แต่อาจจะไม่ได้หมายความว่าไม่รักก็ได้นะ คงแค่ลืมความรู้สึกตรงนั้นไป
Image
น้องปีโป้

Next