เด็กไทยคับ พูด เขียนภาษาไทยให้ถูกหลักนิ๊สสส~นึง

General Discussion
กระดานข่าวชาวเกย์
เรื่องราวเล่าสู่กันฟัง
ปรึกษาปัญหาต่างๆนานา

Re: เด็กไทยคับ พูด เขียนภาษาไทยให้ถูกหลักนิ๊สสส~นึง

Post18 Apr 2010 01:13

แมลงสาบ มัน แดก ซุป ดิฉัน คะ มายกอดดดดดดด

:16: คิดได้ไง เวรกรรม
ไร้คู่ก็ต้องอยู่อย่าง " คันๆ "
แต่จะให้มันส์ ก็ต้อง " คันขวางโลก "
tumkung
มัธยม มัธยม

Re: เด็กไทยคับ พูด เขียนภาษาไทยให้ถูกหลักนิ๊สสส~นึง

Post18 Apr 2010 07:44

สนุกดีค่ะ เหอๆๆ
tumkung wrote:แมลงสาบ มัน แดก ซุป ดิฉัน คะ มายกอดดดดดดด

:16: คิดได้ไง เวรกรรม

หนามว่าชีคงไม่ได้คิดน่ะค่ะ น่าจะมาจากจิตใต้สำนึกของชีเลย ขำขันนะคะ
กุหลาบงาม ย่อมมีหนามคม
หนามกุหลาบ
อนุบาล อนุบาล

Post18 Apr 2010 13:02

ย้งยี้ wrote:มันมีความต่างระหว่าง คนที่พูดเพราะความเคยชิน กับคนที่ดัดจริตพูดหนะค่ะ

ย้งยี้เคยมีเพื่อนคนนึงตอนเรียนมหาลัย ชีมักจะพูดภาษาอังกฤษกับเพื่อนๆเสมอ

เคยขึ้น BTS ด้วยกัน แล้วชีก็เริ่มคุยกับย้งยี้เป็นภาษาอังกฤษ ซึ่งย้งยี้คิดว่าน่าอายมาก

แถมพูดก็ผิด ย้งยี้ก็เลือกที่จะตอบเป็นภาษาไทยแล้ว

แถมเวลานางพูดภาษาไทยคำอังกฤษคำ คำไทยที่พูดยังออกเสียงเป็นฝรั่งพูดไทย

ประวัติชีก็ไม่ต่างจากน้องพลอยหนะค่ะ ทุกคนได้ยินจากชีว่า ชีไปเรียนที่อังกฤษมา

ชื่อแดนนี่ และด้วยความที่ชีแสดงตนให้ทุกคนเห็น จริงนึกว่าชีเป็นเด็กอินเตอร์

แต่ ชีก็ไปเรียนอังกฤษมาช่วงซัมเมอร์ ประมาณสองเดือนอะค่ะ แล้วก็แบบ เอ่อมม ยูโน้ว

ตอนโทรไปหาชีที่บ้าน ตจว เพื่อทวงตัง ขอสายแดนนี่ ยายชีบอกว่าไม่มี ที่นี่มีแต่ อีแดง

แล้วสุดท้าย ชีก็ลาออกไปเพราะ ไปขโมยมือถือร้านเสริมสวยแถวหอชี ก็แบบ หนีตำรวจอะค่ะ

ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ชอบๆๆๆๆๆ

เคยเจอเหมือนกันนะ คนรู้จักคนนึง ประมาณว่าไปเรียนโท(โทเมืองไทยนะ) เท่านั้นเเหละ จากที่พูดไทยคำจีนคำ ตอนนี้เอะอะอะไรก็ไทยคำอังกฤษคำ....

รุ่นพี่ของพี่ ชอบโม้ว่าตัวเองอยู่เมื่องนอกนาน กลับมาเอะอะอะไรก็ไทยคำอังกฤษคำ เช่น เนี่ย วันนี้ไปเล่นเจ็ตสกีมา กล้ามเนื้อ Fatiqueมากๆ มีอยู่ครั้งนึง พี่คุยกับรุ่นพี่พี่อีกคึนที่เป็นอินทีเรียร์ ก็คุยๆกันเรื่องบ้านลูกค้ารายนึง เป็นอาคารสูง 6ชั้น ต้องมีลิฟต์ ฮีก็เอาเลย "ฮ้าาา เอเลเว้เถ่อ อะเหรอ"......พวกเราต่างก็อึ้ง ฮีจะเป็นอะไรมากมั้ยเนี่ย.....ฮีเคยเเนะนำให้พี่เปิดออฟฟิซสถาปนิกใหญ่โต ฮีบอกว่า "เปิดสิ ดีออก จะได้ดูฮิปๆ เเล้วก็ดู brave ดีด้วย เปิดออฟฟิซในสามจังหวัดชายเเดนเบบเนี้ย" พี่ก็ แบบ เ่อ่อ..นะ คนเรา...เรื่องตาคนนี้นะ เยอะมาก ไว้ค่อยมาเล่าอีก

landends wrote:พูดถึงการพูดการเขียน เดี๋ยวนี้เด็กไทยแยกไม่ออกระหว่างภาษาพูดกับภาษาเขียนแล้ว
ตอนนี้รับงานมางานนึง ต้องแปลซับไตเติ้ลซีรีย์หนัง เลยไปโหลดซับไทยมาจากเวป ๆ นึง ผลปรากฎว่า นอกจากจะแปลอังกฤษเป็นไทยได้มั่วแล้ว ยังใช้ภาษาใน MSN มาเขียนเป็นซับไตเติ้ลอีกด้วย รวมทั้งภาษาพูดทั้งหลายที่วัยรุ่นใช้พูดกันซึ่งไม่ถูกหลักภาษาไทยแล้ว ก็ยังเอามาใช้กัน
สุดท้ายผมเลยต้องมาแปลเองใหม่หมด ก็เลยมีความรู้สึกว่า เด็กไทยเดี๋ยวนี้เรียนหนังสือกันในโรงเรียน วิชาหลักภาษาไทย เขาสอนกัน มันไม่จำใส่หัวกันเลยหรือไง
เพราะถ้าพูดถึงภาษาอังกฤษแล้ว ถ้าพูดไม่เก่ง เขียนไม่เก่ง อ่านไม่เป็น ยังพอทำเนา เพราะไม่ใช่ภาษาหลักของประเทศไทย ยังพอให้อภัยได้
แต่ภาษาไทยเอามาใช้กันผิด ๆ ถูก ๆ นี่น่ะ ไม่ไหว..

เห็นด้วยครับ เจอมาเยอะเหมือนกัน
I found myself in crowded room...feeling so alone.....
อินทร์
ปริญญาตรี ปริญญาตรี

Previous