กรี๊ดดดดดส์ ... มีใครเข้าใจวันเกิดผิดเหมือนชมบ้างมั้ยคะ

General Discussion
กระดานข่าวชาวเกย์
เรื่องราวเล่าสู่กันฟัง
ปรึกษาปัญหาต่างๆนานา

กรี๊ดดดดดส์ ... มีใครเข้าใจวันเกิดผิดเหมือนชมบ้างมั้ยคะ

Post18 Jan 2009 13:51

สวัสดีค่ะเพื่อน ๆ ช่วงหลัง ๆ นี้ชมไม่ค่อยได้เข้าบอร์ดเพราะมัวหมกมุ่นอยู่กับ
การดูดวงวันเกิด ทำบุญทำทาน สะเดาะเคราะห์ เนื่องจากย้ายวิกมาอยู่วิก
หนองแขมแล้ว งานซบเซาลงค่ะ พอมาทำบุญมากขึ้น ไหว้พระมาก และสนใจ
ศึกษาหาความรู้ด้านโหราศาสตร์มากขึ้น ทำให้ชมรู้เรื่องนึงซึ่งทำให้
ชม กรี๊ดดดดดส์ แตกแหกกระจายไปเลยค่ะ ......... คือเรื่องเป็นอย่างงี้นะคะ

:7:

จริง ๆ แล้ว ชมเกิด วันอาทิตย์ที่28 มิถุนายน 2524 ปีระกา เวลาประมาณ
ตีหนึ่งคือ 1.05 am 28th Sunday, June, 1981 นี่คือวันเวลาเกิดใน
สูติบัตร ของชมเลยนะคะ

ชมก็เลยเข้าใจมาตลอดว่า ชมเกิดวันอาทิตย์ เป็นผู้หญิงร้อนแรงค่ะ
เวลาเข้าวัดกับคุณแม่ ชมก็ไหว้พระวันอาทิตย์ (ปางถวายเนตร) และ
ทำบุญกับพระปางนี้มาเกือบตลอดชีวิต

จนชมได้อ่านบทความ จากอาจารย์ท่านนึง ซึ่งเป็นผู้เชี่ยวชาญในเรื่องของ
การศึกษาด้านโหราพยากรณ์ ขออนุญาตเอ่ยชื่อนะคะ ท่านก็คือ
อ.อรุณวิชญ์ วงศ์จตุพัฒน์ ค่ะ หลายคนอาจรู้จักชื่อเสียงท่านเป็นอย่างดี

Image

ท่านได้ให้ความรู้ในเรื่องของ วันเกิดและเวลาตกฟาก ของ พุธ กลางวัน กับ
พุธ กลางคืน ในเรื่องของการแบ่งแยกไว้ว่า

พุธกลางวันนับตั้งแต่ 06.01น.ของวันพุธเช้านั้นถึง18.00น.
พุธกลางคืน(ราหู)นับตั้งแต่ 18.01-06.00น.ของเช้าอีกวันหนึ่งครับ

ซึ่งเช้าอีกวันหนึ่ง นั่นก็หมายความถึงวัน พฤหัสบดี แบบฝรั่ง

กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดส์ :7:

ถ้าอย่างงั้น ชม เกิด ตีหนึ่ง วันอาทิตย์ ไม่เท่ากับว่า จริง ๆ แล้ว
ถ้าคิดการตกฟากแบบไทย ชมเป็นผู้หญิงที่เกิดวันเสาร์ มาตลอดชีวิตเหรอคะ?

กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดส์

ตั้งแต่เข้าวัดตั้งแต่เด็กจนโตมาเนี้ย ชมไม่เคยไหว้พระ และทำบุญกับ
พระวันเสาร์ พระพุทธรูปปางนาคปรก เลยค่ะ

ทำไงดีคะเนี้ย :6: แม้แต่ชื่อ อารยา ก็ตั้งตามหลักทักษาวันอาทิตย์

ชมเข้าใจอะไรผิดมั้ยคะเนี้ย

บ้า บ้า บ้า บ้า บ้า บ้าที่สุด................ :7: กรี๊ดดดดดดส์ :6:
ชื่อจริง : อารยา
ชื่อเล่น: ชมพู่
วันเกิด: 28 มิถุนายน 2524
น้ำหนัก/ส่วนสูง: 49 ก.ก./ 171 ซ.ม.
ศาสนา: พุทธ
การศึกษา : ปริญญาตรี ศิลปศาสตร์ เอกภาษาอังกฤษ มหาวิทยาลัยรังสิต /
กำลังศึกษาระดับปริญญาโท-เอกจิตวิทยาฯ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
อารยา(ชมพู่)
อนุบาล อนุบาล

Re: กรี๊ดดดดดส์ ... มีใครเข้าใจวันเกิดผิดเหมือนชมบ้างมั้ยคะ

Post18 Jan 2009 15:07

ได้ดีได้ชั่วเป็นผลมาจากการกระทำ ไม่ได้มาจากดวงชะตาครับ
kedinvent
ปริญญาตรี ปริญญาตรี

Re: กรี๊ดดดดดส์ ... มีใครเข้าใจวันเกิดผิดเหมือนชมบ้างมั้ยคะ

Post18 Jan 2009 15:15

kedinvent wrote:ได้ดีได้ชั่วเป็นผลมาจากการกระทำ ไม่ได้มาจากดวงชะตาครับ

ชนะเลิศศศศศศศศศศศศศ :29: :29:

ปล. เทอเป็นดาราที่ไม่สวยแล้วยัง โง หัวไม่ขึ้นอีกแน่ะ :14:
--- Brand Ambassador of the Fruity Gang ---
Cherry
ปริญญาเอก ปริญญาเอก

Post18 Jan 2009 15:18

ผมก็ไม่ได้มีความรู้อะไรหรอกนะฮะ แต่สังเกตว่าเค้าอธิบายถึงพุธกลางวัน พุธกลางคืน แล้วมันจะเกี่ยวกับวันอื่นๆด้วยมั้ยอ่ะคับ
อาจจะแค่แบ่งแยกแต่วันพุธ เพราะมีลักษณะไม่เหมือนกันตามดวงแบบนั้นรึป่าวฮะ ขอผู้รู้ให้ความกระจ่าง ตีตั๋วรอฟังฮะ
Circlet

Post18 Jan 2009 15:46

เออ....นี่หร่อนเป็นเอามากนะยะ

คิดมากซ์ซ์ซ์ไปได้
小龍女 Xiăo Lóng Nü(v)
เล่งยี้

Post18 Jan 2009 15:53

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะคะ (แต่ยังไม่ได้ความกระจ่างเลยค่ะ)
ฝากถามผู้รู้ท่านต่อไปที่จะมาไขข้อข้องใจนะคะ

เพียงแค่ชม อยากทราบ ว่าจริง ๆ แล้ว การดูว่าตัวเองเกิดวันไหน
ที่ถูกต้อง ต้องดูตามเกณฑ์อย่างไร เพื่อจะได้รู้ไว้ ว่าเข้าใจถูกต้องมั้ย
แค่นั้นค่ะ อยากรู้ว่าเวลาไหว้พระประจำวันเกิดเนี้ย เราไหว้โดยเข้าใจ
ผิดหรือไม่ หรืออยากอ่านทำนายดวงวันเกิดในหนังสือพิมพ์เล่น ๆ เนี้ย
เราอ่านวันที่เราเกิดถูกมั้ย............เข้าใจจุดประสงค์คำถามมั้ยคะเนี้ย

ทราบแล้วนะคะว่าดีชั่วมันตัวทำค่ะ ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำตอบ
ควรได้คะแนนสร้างสรรค์เท่าไหร่ดีคะเนี้ย?
น้ำหนัก/ส่วนสูง: 49 ก.ก./ 171 ซ.ม.
การศึกษา : ปริญญาตรี ศิลปศาสตร์ เอกภาษาอังกฤษ มหาวิทยาลัยรังสิต /
กำลังศึกษาระดับปริญญาโท-เอกจิตวิทยาฯ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย

Post18 Jan 2009 15:56

Cherry wrote:
kedinvent wrote:ได้ดีได้ชั่วเป็นผลมาจากการกระทำ ไม่ได้มาจากดวงชะตาครับ

ชนะเลิศศศศศศศศศศศศศ :29: :29:

ปล. เทอเป็นดาราที่ไม่สวยแล้วยัง โง หัวไม่ขึ้นอีกแน่ะ :14:

กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด
กลิ่นผลไม้เน่าต่างประเทศ โชยมาค่ะ

เดี๋ยวชั้นจะไปตาม พี่ ๆ บ้าน เซเล็บฯ มาจัดการกับหล่อน

เพราะชม เป็นนางเอก โต้ตอบใครไม่เป็น :6:

Post18 Jan 2009 17:34

คือบางทีขึ้นอยู่กับตำราด้วยนะครับ บางตำราการนับวันใหม่เค้าไม่ได้นับจากเที่ยงคืนเหมือนตามหลักสากล เค้านับตามการขึ้นสู่ท้องฟ้าของดวงอาทิตย์ รู้สึกจะนับเป็นวันใหม่ตอน6โมงเช้าเป็นต้นไป
สมมตินาย ก.ตามสูติบัตรเกิดวันอาทิตย์ที่24กุมภาพันธ์ เวลาตี 5ครึ่ง
ถ้าเอาตามตำราที่เค้านับตามการขึ้นของดวงอาทิตย์ นาย ก.จะเกิดในวันเสาร์ที่23กุมภาพันธ์ แทนครับ
ส่วนนาย Aตามสูติบัตรเกิดวันอาทิตย์ที่24กุมภาพันธ์ เวลา6.01 น.ในตอนเช้า
ตามตำราที่นับตามการขึ้นของดวงอาทิตย์ นาย Aจะเกิดในวันอาทิตย์ที่24กุมภาพันธ์ครับ ประมาณนี้อะ
ปล.รอผู้รู้มาแถลงไขอีกทีละกันครับ อันนี้มีพี่ที่รู้จักเค้าอธิบายให้ฟังนานแล้ว อาจผิดพลาดก้ได้ครับ
"สุภาพสตรีโนกู้ด สุภาพบุรุษนัมเบอร์วัน"
พรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร จะยังรักเธอเสมอ ขาดเธอฉันคงไม่อาจรักใคร
so lonely gay

Post18 Jan 2009 19:47

ตอบตามหัวข้อกระทู้ว่า ... ชั้นสวยและฉลาด ดั้งนั้น ชั้นไม่สับสนหรอกหย่ะ

แค่สับสนทางเพศก็แย่แล้วนะคะ :26:

แล้วก็ ถ้าจะอ่านเล่นๆ ก็อ่านไปเถอะค่ะ จะวันเสาร์ หรือว่า วัน อาทิตย์ ก็เท่านั้นไม่ได้ มีอะไรเปลี่ยนแปลง

และ ถามอีกข้อนึงว่า เพราะเหตุที่ เข้าใจว่าเป็นสาววันอาทิตย์มาตลอดชีวิต รึเปล่า ที่ ทำให้ เกิดมาเป็นตุ๊ดส์ ค่ะ ?
แล้ว ถ้า รู้ว่าจริงๆ แล้วเป็น สาววันเสาร์ จะยังคงสถานภาพการเป็นตุ๊ดส์ของตัวเองอยู่รึเปล่าค่ะ ?

ที่ถามก็เพราะว่าน้องเหมียวก็เป็นสาววันอาทิตย์ และก็เป็นตุ๊ดส์ อยู่เฉกเช่นทุกวันนี้ค่ะ :1:

จะเกิดวันไหนๆก็เป็นตุ๊ดส์อยู่เหมือนเดิมแล้วจะคิดมากไปทำไมหล่ะคะ คุณชมฯ
- I Just Want a ReaL Warm Hug -
มะแง๊วว
มัธยม มัธยม

Post18 Jan 2009 21:27

ไม่รุดิครับ
รู้แต่ว่า มันมีแค่วันพุธเท่านั้นที่แยกเป็นกลางวัน กลางคืน วันอื่นๆ คงปกติมั๊งครับ

จะเกิดวันไหนก็เหมือนกัน แค่ทำให้ทุกๆวันเป็นวันที่ดีก้อพอ
Image
{LucifeR} ©® - The Prince of Darkness™
Live life you love, Love life you live
{LucifeR}
Site Admin Site Admin

Post18 Jan 2009 22:20

กรี๊ดดดดดดดดดดดส์ เข้ามาผิดกระทู้
SOMBOONBAB
akkavit

Post18 Jan 2009 23:05

ผมเกิดวันพุธ ตอนหกโมงเย็น แม่บอกอย่างนี้
ไม่รู้ว่ามันก่อนหรือหลัง หกโมงเย็นตรง ไปกี่นาที กี่วินาที

ก็เลยงงๆจนทุกวันนี้ว่า ตกลงผมนี่ พุธกลางวัน หรือพุธกลางคืน?
แต่ก็ไม่ค่อยจะรู้สึกว่ามันจะทำไมอะไรเท่าไหร่
คือยัังไงมันก็เกิดมาแล้วอ่ะ :33:
Matt
ประถม ประถม

Post19 Jan 2009 03:23

เคยไปดูหมอดูที่ไปเรียนตำราพม่ามาจ๊ะ

พอเขารู้ว่า หนูกับน้องสาวเกิดวันศุกร์เหมือนกัน

เขาตกใจเลย อ้าวทำไมอยู่กันได้ถึงอายุเท่านี้

เพราะพี่น้องที่เกิดวันศุกร์เหมือนกัน จะต้องมีคนใดคนหนึ่งเสีย :16: ก็จะมาทำพิธีอะไรให้

แต่พอหนูบอกว่า หนูเกิดตีหนึ่ง

เขาเลยโล่งอก เพราะตำราพม่าบอกไว้ว่า จะนับเป็นอีกวันหนึ่งตอน 6 โมงเช้า

นั่นคือ หนูเกิดวันพฤหัสฯ ตามตำราพม่า แต่ถ้าทางปฏิทิน เกิดวันศุกร์

อันนี้เชื่อหูไว้หูจ๊ะ
กีวีสีทอง
มัธยม มัธยม

Post19 Jan 2009 10:56

ยังงี้พุธ 6.00น ยังถือว่าเป็นอังคารใช่ไหม
縱使未能永遠
至少曾經擁有
kicho
มัธยม มัธยม

Post23 Jan 2009 14:20

พี่ ชมพู่ คิดว่าทำบุญกับพระคนละปรางกับวันที่ตัวเองเกิดมันจะไม่ได้บุญใช่ไหมหล่ะคับ
:24:
อภัยทาน คือการให้ที่ยิ่งใหญ่ ผู้ให้ก็สบายใจ
Dahniella
มัธยม มัธยม

Post23 Jan 2009 15:11

ลองเช็คดูจากเวบนี้ดูนะคัฟ แต่ไม่รู้ว่าชัวร์หรือเปล่านะคัฟ

http://www.baanrak.com/fortune/150calendar/index.asp
I Love The Whole World.
NOXYGEN

Post25 Jan 2009 19:12

เข้ามาดูอายุคน

แก่กว่าเราตั้ง9ปีแน่ะ

:26:
khlongez
ประถม ประถม

Post25 Jan 2009 22:23

มา เฮียให้ความกระจ่างเอง

ในสมัยโบราณนานมา ผู้คนแถบเอเชียอาคเนย์ นำทีมโดยอินเดีย เค้าใช้ปฏิทินทางจันทรคติ คือดูพระจันทร์ขึ้นพระจันทร์ตก เดือนหงายเดือนคว่ำเป็นหลัก นาฬิกง นาฬิกาก็ไม่มีดู มีแต่กลองหรือระฆังที่พระตามวัดคอยตีบอกเวลาพวกพระด้วยกันเอง เช่น ตีระฆัง 4 ที หรือตีกลอง 4 ที (เรียก 4 โมงตามเสียงกลอง) ก็ให้ตื่นเตรียมตัวออกบิณฑบาตรได้แล้ว ตี 5 ที ก็ไปบิณฑบาตร ทีนี้ ไอ้สำคัญก็คื่อ เมื่อตี 6 ที พระจันทร์ตก พระอาทิตย์ขึ้นพอดี ก็เป็นอันว่า เปลึ่ยนวัน ตอนพระตีระฆังหรือกลอง 6 ที เรียกว่า ตี6 หรือ 6 โมง (ตีกลองดัง โมง โมง โมง โมง โมง โมง) เป็นเวลาเช้าครับ

ก็เป็นอันว่า ถ้าน้องชมเกิด ตี 1 (ที หรือ โมง) ก็ยังเป็นวันเสาร์ตามตำราทางโหราศาสตร์ (จันทรคติ)อยู่อ่ะครับ

ส่วนตำราทางสุริยคติ ยึดการเปลี่ยนวันตามพระอาทิตย์ แถมยังมีนาฬิกาคอยบอกเวลาอีกตะหาก (นาฬิกาเงา) พวกฝรั่งผู้คิดปฏิทินสุริยคติ (กรีก โรมัน) แบ่งวันหนึ่งๆออกเป็น 2 ช่วง ช่วงละ 12 ชั่วโมง นับตั้งแต่ 0 นาฬิกา หรือเที่ยงคืน เป็นต้นไป จนถึง 12 นาฬิกา เป็นครึ่งแรก และ 12.01 นาฬิกาจนถึง 24 นาฬิกา เป็นครึ่งหลัง

ดังนั้นน้องชมผู้เกิดตอน 1 นาฬิกา จึงกลายเป็นเกิดวันอาทิตย์ตามสุริยคติไปด้วยประการฉะนี้ ไม่ใช่ว่าเป็นพวกจับจรด ลังเล เหยียบเรือสองแคม ตัดสินใจเลือกวันเกิดตัวเองไม่ถูกแต่ประการใดไม่ โปรดอย่าได้กรี๊ดกร๊าด วี๊ดว๊ายกระตู้วู๊ไปเรยยย

อนึ่งปัจจุบันประเทศไทยได้เปลี่ยนไปใช้ปฏิทินทางสุริยคติตามฝรั่งอั้งม้อแล้ว ดังนั้นเวลาน้องชมติดต่อราชการจึงจำเป็นอย่างยิ่งว่าหนูต้องเกิดวัน Sunday แต่ถ้าหนูจะไปให้อาจารย์ ลักษณ์ เลขาคณิต ฟันทิ้ง หรือหมอกฤษณ์ confirm ทำนายดวงชะตาละก้อ หนูจะต้องเกิดวัน Saturday จ้ะ

อมิตพุทธ
I AM MACHOJUPITERMAN
Machojupiter
มัธยม มัธยม

Post26 Jan 2009 01:11

ไม่รู้จะว่าน้องชมพู่สับสนจะออกตอนหนึ่งนาฬิกา หรือพวกตั้งปฏิทินทำให้สับสนดี :hihi:

จะเกิดก็น่าเกิดแบบเคลียร์ๆ ชัดเจนไปเลยเน้อ (อันนี้รีบนเขาว่าหนูนะ)

งั้นประเภทดูฝันก็ต้องเอาตามจันทรคติเช่นกัน เช่นฝันตีหนึ่ง ตีสองของอาทิตย์ ก็ยังว่าเป็นคืนวันเสาร์อยู่

อาวพวกประเภทบ้าหวย ตามความฝันจะได้ตีกันถูกๆ
Mr.Fitness