ตัวซวย

General Discussion
กระดานข่าวชาวเกย์
เรื่องราวเล่าสู่กันฟัง
ปรึกษาปัญหาต่างๆนานา

Re: ตัวซวย

Post10 Jan 2008 21:59

job wrote:แม่ผมก็พูดบ่อยๆนะว่า "เสียดาย ไม่น่าเป็นแบบนี้เลย เอ็งน่ะ รูปร่างก็เป็นผู้ชาย หน้าตาก็เป็นผู้ชาย" (แม่ผมยังติดภาพลักษณ์ที่ว่า เกย์=ตุ๊ด น่ะครับ)
ครั้งหลังสุดผมตอบกลับไปว่า "ให้เลือกมีลูกเป็นโจร กับมีลูกเป็นเกย์ จะเลือกอะไรล่ะ"
สงสัยท่านคงจะคิดได้ หรืออาจจะเริ่มเบื่อ จึงไม่เคยพูดประโยคเดิมนี้อีก

สำหรับกรณีของพี่ก้านฯ คงต้องดูพฤติกรรมของคุณพ่อในอดีตและปัจจุบันมาประกอบด้วยน่ะครับ แล้วก็ต้องดูว่าท่านพูดแบบเดิมนี้บ่อยๆหรือไม่
ถ้ายังพูดแบบเดิมบ่อยๆ จนทำให้ไม่สบายใจหรือเสียใจซ้ำๆ ก็คงต้องนั่งคุยกับท่านดีๆ ลองอธิบายให้ท่านเข้าใจ
หรือไม่อีกทางก็คือยอมรับว่าคำพูดนี้คงจะมีต่อไปให้ได้ยินอยู่เรื่อยๆ

พูดเหมือนแม่ผมเลย
Image

Image

ผมคือประมุขชมรมคนรักทหาร
,จักรพรรดิแดนรักทหารErosPhoenix,
DarkPhoenixและErosครับ
Tong-MewInMyMemory
ปริญญาตรี ปริญญาตรี

Post11 Jan 2008 01:18

ผมว่า มันเป็นคำพูดที่เกินไปอ่ะครับ
"ตัวซวย"
โห
ผมไม่รู้นะ ผมไม่คิดว่า มนุษย์หน้าไหนจะมีสิทธิ์มาพูดแบบนี้กับเรานะครับ
บ้านเรา ไม่มีวิธีอบรมสั่งสอนพ่อแม่ให้อยู่ในระเบียบศีลธรรมกันบ้างเลยนะครับ
พ่อโมโห อับอาย ช้ำใจ ไม่ได้ดั่งใจ so what !!!!
เรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องที่จะมานั่งปลอบประโลมกันแล้วผ่านนะครับ แต่ต้องช่วยกันคิด
ว่าจะเอาไงกับพ่อแม่แบบนี้อ่ะครับ ผมว่ามันเกินไป

อ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึกแย่จัง
กาย รัตติกาล
อนุบาล อนุบาล

Post11 Jan 2008 01:28

ก้านกรอง wrote:ผมก็ไม่ได้โกรธพ่อนะคับยังรักเคารพเหมือนเดิม....วันนั้นผมก็บอกพ่อว่า..ผมขอโทษที่ทำให้พ่อผิดหวัง

แต่บางทีเวลานึกถึงประโยคนั้น มันก็เหมือนจะสะกิดแผลในใจมาตลอด..

ตั้งแต่ คุณ ยังเล็ก จนเติบใหญ่
เวลา คุณ ทำพลาด นับครั้ง ไม่ถ้วน
พ่อคุณ ก็ให้ โอกาส ให้อภัย เสมอมา

คุณ ให้อภัย ให้ท่าน ไม่ได้ หรือ ครับ...
ไม่ใหญ่
ไม่เล็ก
แต่เจ็บลึก
.
pestilence
ประถม ประถม

Post11 Jan 2008 02:12

pestilence wrote:
ก้านกรอง wrote:ผมก็ไม่ได้โกรธพ่อนะคับยังรักเคารพเหมือนเดิม....วันนั้นผมก็บอกพ่อว่า..ผมขอโทษที่ทำให้พ่อผิดหวัง

แต่บางทีเวลานึกถึงประโยคนั้น มันก็เหมือนจะสะกิดแผลในใจมาตลอด..

ตั้งแต่ คุณ ยังเล็ก จนเติบใหญ่
เวลา คุณ ทำพลาด นับครั้ง ไม่ถ้วน
พ่อคุณ ก็ให้ โอกาส ให้อภัย เสมอมา

คุณ ให้อภัย ให้ท่าน ไม่ได้ หรือ ครับ...

แล้วมีตรงไหนล่ะครับ ที่ก้านกรองเขาบอกว่า ไม่ได้ให้อภัยหรือเกิดความอาฆาตเคียดแค้นคุณพ่อของเขา ผมว่าตัดเรื่องนี้ออกไปเลย ไม่เกี่ยวกัน

และผมคิดว่า วิธีคิดแบบ โปรพ่อแม่แบบนี้ เป็นมายาคติแบบโรแมนติกที่ทำให้คนคิดพร่าเลือนละวางต่อปัญหาจริงๆ ของเรื่องนี้คือ เรื่องโฮโมโฟเบีย

ลูกเป็นเกย์ทำให้พ่อโกรธ อับอาย vs. ถ้อยคำของพ่อ ทำให้ลูกเกิดบาดแผลในใจ

ลูกเป็นเกย์ กับ ถ้อยคำที่ด่าลูกว่า "ตัวซวย" อย่างไหนที่มันไร้เหตุผลกว่ากัน และเป็นสิ่งที่มนุษย์ด้วยกันต้องไม่ทำกับใครหน้าไหนทั้งสิ้น

ถ้าคิดแบบมีเหตุผลแล้ว พ่อจะโกรธแล้วสบถคำแบบนั้น จนลูกต้องมีแผลในใจ เพราะลูกเป็นเกย์ นี่ มันไม่ make sense เลย เพราะอะไร ก็เพราะความเป็นเกย์ มันไม่ใช่สิ่งที่มาโกรธกันไง

อย่างที่ผมเคยบอก เนี่ย ลูกที่ดีทั้งหลาย แต่ไม่ปัญญาจะคิดให้ได้ว่า นี่เราถูกมายาคติว่าด้วยความรักต่อพ่อแม่ มัน "จับตัวเรียกค่าไถ่ทางจิตวิญญาณ" กันนะ
กาย รัตติกาล
อนุบาล อนุบาล

Post11 Jan 2008 03:35

ครับยังไงทุกคนก็เป็นคนในครอบครัวเดียวกัน
seominwoo
เด็กใหม่ เด็กใหม่

Post11 Jan 2008 10:55

ไม่ว่าเราจะทำให้พ่อแม่เจ็บช้ำยังไง ถึงพ่อแม่จะโกรธและด่าว่ายังไง ... สุดท้ายพ่อแม่ก็ให้อภัยเราอยู่ดี
กลับกัน
ไม่ว่าพ่อแม่จะทำให้เราเจ็บช้ำยังไง เราคิดว่าเราจะให้อภัยเค้าไม่ได้หรือ
แล้วถ้ามองให้ดี ที่เค้าเจ็บนั่น เพราะเค้ารักและคาดหวังอยากให้เราได้ดีที่สุด ไม่ใช่หรือ

การเก็บมาคิดมาแค้นมากล่าวโทษมาโกรธกลับมีแต่จะเติมเชื้อเพลิงแห่งความโกรธ
สิ่งที่จะปลดปล่อยความโกรธได้มีแค่การให้อภัย
พD
zman
ปริญญาตรี ปริญญาตรี

Post11 Jan 2008 11:55

zmen wrote:ไม่ว่าเราจะทำให้พ่อแม่เจ็บช้ำยังไง ถึงพ่อแม่จะโกรธและด่าว่ายังไง ... สุดท้ายพ่อแม่ก็ให้อภัยเราอยู่ดี
กลับกัน
ไม่ว่าพ่อแม่จะทำให้เราเจ็บช้ำยังไง เราคิดว่าเราจะให้อภัยเค้าไม่ได้หรือ
แล้วถ้ามองให้ดี ที่เค้าเจ็บนั่น เพราะเค้ารักและคาดหวังอยากให้เราได้ดีที่สุด ไม่ใช่หรือ

การเก็บมาคิดมาแค้นมากล่าวโทษมาโกรธกลับมีแต่จะเติมเชื้อเพลิงแห่งความโกรธ
สิ่งที่จะปลดปล่อยความโกรธได้มีแค่การให้อภัย

confirm ตามนั้น แล้วก็ถ้าในหัวใจมีธรรมะอยู่สักเล็กน้อย เรื่องนี้มันก็จะไม่กลายเป็นเรื่องใหญ่โตนะครับ
พูดจากัน เขียนตอบกัน คิดถึงใจของอีกฝ่ายบ้าง ฝากไว้แค่เนี้ยแหละ
-อยู่ในจุดอิ่มใจ ไฉนจะกลัวมิได้หรือสูญเสีย-
Leekung
ประถม ประถม

Post11 Jan 2008 16:35

ย้งยี้ wrote:อย่าคิดมากเลยนะคะ

ถ้าป๊าว่าคุณว่า ตัวซวยอีก

ให้ เอานิ้ว จุ๊ๆ ปาก ว่าไม่ใช่ๆ

ไม่ใช่ซวยค่ะป๊า สวย เชิ่ดๆ

เริ่ดดดดด....มากน้อง
You will never get what you want unless you take it.
the realnoi
ประถม ประถม

Post11 Jan 2008 16:36

ผมเคยโดนญาติผู้ใหญ่ว่า ว่าเสียชาติเกิด ถึงจะโกรธ แต่ก็ไม่ได้โต้ตอบอะไร ได้แต่นิ่งเฉยไว้ เพราะคิดว่าเราไม่ได้เป็นอย่างที่เค้าพูด
ไม่มีคำว่า บังเอิญในเรื่องของความรัก มีแต่คำว่าตั้งใจ
Alex
ประถม ประถม

Previous